ผู้เขียน หัวข้อ: LPG กับน้ำมันเรากำลังโดนโกงจริงหรือ  (อ่าน 10185 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: LPG กับน้ำมันเรากำลังโดนโกงจริงหรือ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 00:35:36 »
มาเลเซีย
เบนซิน 95 ลิตร 19 บาท
เบนซิน 97 ลิตร 29 บาท

ptt รวยๆๆ

ใช่ครับ เพราะรัฐอุดหนุน และกำลังจะเลิกอุดหนุนแล้ว  ส่วนพี่ไทย ถ้าไปเติม  เติม 97 ไม่ได้นะจ๊ะ
97 ทำไมจะเติมไม่ได้ละ เขาไม่ให้เติมค่าต่ำกว่าไม่ใช้หรอ

น่าจะหมายถึง 95 มั้งครับ เพราะรถ ตปท ถ้าไม่ใช่รถมาเล บังคับเติม 97 อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
Re: LPG กับน้ำมันเรากำลังโดนโกงจริงหรือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:10:28 »
ท่านสารวัต ลูกค้าผม เปิด L ไว้ที่ 120 นิดๆ ตอนนี้ยังเงิบอยู่เลย

*แก้พิมพ์ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 01:14:43 โดย chat120912 »
" My strength is you. "

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:12:29 »
ลองเปิดใจอ่านลิ้งนี้ดูนะครับ แล้วจะรู้ว่าจริงๆแล้วราคา LPG และ น้ำมันมันมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้ราคาเป็นอย่างที่เห็น

http://www.pttplc.com/th/Media-Center/Energy-Knowledge/KnowledgeLibrary/Natural%20Gas%20Knowledge/LPG_BOOKLET.pdf

ผมเคยเป็นคนนึงที่คิดว่า ปตท มันเอาเปรียบคนไทยมาตั้งนานจนมาเจอบทความนี้แล้วลองเปิดใจอ่านดู
แนะนำว่าอ่านให้จบ ในนี้จะมีคำตอบหลายๆอย่างที่คุณค้างคาใจอยู่

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:14:15 »
ไม่จริงครับ

ให้ไปคิดกันเอง 6 ข้อ

1. เราหาได้แต่เราใช้เยอะกว่าที่หา เพื่อนบ้านทางภาคใต้หาได้และใช้น้อยกว่าที่หา
2. เบนซิลเราแพง ดีเซลเราถูกมากติดอันดับต้นๆของโลก
3. ชดเชย LPG และ NGV
4. ปตท. ต้นปีนี้ขาดทุน คาดการณ์ถึงปี 57 ขาดทุนกว่าแสนล้าน
5. ผู้ถือหุ้นของ ปตท. ราวๆ 60% เป็น กท. การคลังและนอมินีกระทรวงการคลังและนอมินีธนาคาร
6. ซื้อคืนแล้วใครบริหาร ? อยากได้งานบริหารดีๆแบบการรถไฟไทย ?
H.

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 06:30:12 »
ผมว่าขายรถเอาเงินไปซื้อหุ้น ปตท ดีกว่า นั่งรถเมล์เอา

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 07:51:12 »
ถ้าลบคำว่าอคติได้จะดีขึ้นเยอะ
ไม่ใช่ว่าผมจะชอบ ปตท แต่บางครั้งที่เห็นข่าวก็ข้อมูลด้านเดียวเท่านั้น
แต่ละข้อกล่าวหาที่หามาก็ไม่จริงทั้งหมด เลือกเอามาเฉพาะที่มันโดนใจมันแทงใจ
ขนาดน้ำมันแพงแทบตาย บางคนก็ยังไม่ยอมประหยัดกันเลย
เริ่มที่ตัวเองกันก่อนไหมครับ มาทำที่ตัวเองให้ประหยัดก่อนดีไหมแล้วค่อยมาทำอะไรแบบนี้
ทุกวันนี้คนไทยพยายามเหลือเกินที่จะไปแก้คนอื่นเค้า แต่ไม่ยอมมาแก้ที่ตัวเอง
ผมขอเหมารวมนะ ทุกๆเรื่อง บางคนซื้ออีโคคาร์มาขับ มันก็บอกอยู่ว่าเป็นรถขับประหยัด
ก็เอาไปจูนนู้นนั่นนี่ ใส่กล่องเพิ่มม้า แล้วมันจะประหยัดขึ้นตรงไหนแล้วมันจะเป็นอีโคาร์ตรงไหน
เชื่อไหมว่า รถร้อยละ70-80เปอเซ็นต์ที่ติดแกสคือรถคนมีเงิน ค่าติดตั้งมันแพงจนคนใช้รถทั่วๆไปหาเช้ากินค่ำบางทีบางครั้งมันติดไม่ได้ ผมเห็นจอดเติมในปั้มไม่ว่า LPG/CNG มีแต่รถราคาแพงๆ ฟอจูนเนอร์ ซีอาวี เบ๋น บีเอ็ม เปอโย แครมรี่
และรถแต่งซิ่งขาหนักทั้งหลายก็เอาไปติดแกส ช่วยกันเผาเชื้อเพลิงเล่นๆ ไม่เห็นมีใครช่วยกันประหยัดเลย
ทุกวันนี้ประเทศเราจะดีขึ้นเยอะนะถ้า
1.ระบบขนส่งมันดีและครอบคลุม ผมไม่ใช้รถหรอก จอดไว้เลยจริงๆ ทุกวันนี้ผมเน้นแต่ขับไปทำงานจริงๆ ใช้อีโคคาร์แบบประหยัดด้วย ถึงน้ำมันแพงผมก็แก้ที่ตัวผม ใช้น้อยขึ้นหาเงินให้มากขึ้น ถ้าเงินหาได้น้อยลงก็ตัดรายจ่ายให้น้อยลงตาม
2.ปล่อยน้ำมันให้มันเป็นราคาจริงๆที่ไม่บิดเบือนแต่คนไทยรับได้ไหมละ ถ้าราคาไม่บิดเบือนโดนด่าระงม เลิกอุดหนุนราคาเชื้อเพลิงต่างๆให้ใช้ในราคาตามความเป็นจริง ตอนนั้นพวกท่านๆทั้งหลายก็โดนด่าระงมอีก ไม่ว่ายุคไหน ที่เราด่าๆกันทุกวันนี้เพราะส่วนนึงใช้คำว่า อคติ ต่อให้ใครมาเป็นแล้วเกิดปล่อยผี ใช้ราคาตามจริงของเชื้อเพลิง ตายสถานเดียวครับเป็นเดือนเดียวด้วยมั้งโดนสอยแน่
3.ช่วยกันประหยัดกันดีกว่าไหมครับ ขับรถให้ถูกกฏ ขับแบบประหยัดนี่ขนาดน้ำมันแพงบางกระทู้ยงขับยังวิ่งเป็นเกือบ200 ขับแบบนั้นแล้วยังจะให้มันประหยัดก็แปลกแล้วครับ ถ้าอยากขับเร็วตองทำใจรับกับค่าใช้จ่ายด้านพลังงานเชื้อเพลิง แต่ถ้ารับไม่ได้หลายๆท่านก็จะมาบ่นเรื่องน้ำมันแพง เออเอาเข้าไป ถ้าลดลงมาเหลือลิตร 10 บาทเหมือนสมัยก่อน รถคงออกมากันเยอะกว่านี้ ติดหนักกว่านี้ ที่โล่งๆคงแข่งกันเยอะกว่านี้ ทุกวันนี้น้ำมันแพงยังไม่ค่อยประหยัดกันแล้วน้ำมันถูกคิดว่ามันจะประหยัดขึ้นเหรอ

ขอออกตัวเลยนะผมก็ไม่ใช่ว่าผมชอบหรืออยู่ข้าง ปตท
ถ้ามองในมุมธุรกิจละในที่นี้หลายคนน่าจะเป็นนักธุรกิจ ชอบเหรอครับที่บริหารบริษัทแล้วได้กำไรน้อยแล้วต้องมาแบ่งปันกับใครบ้างก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมดเฉลี่ยแล้วลงทุนทำธุรกิจได้ผลกำไรแบ่งเฉลี่ยกันออกมาแล้วได้ไม่กี่บาท มันคือธุรกิจถ้ามองในมุมธุรกิจใครๆก็อยากแสวงหากำไรทั้งนั้น เข้าเป๋าใครบ้างผมไม่รู้ เพราะผมไม่ได้ซื้อหุ้นธุรกิจน้ำมันกับเค้า(ไม่มีเงินขนาดนั้น)
การบริหารแบบนี้ของ ปตท ผมก็รับไม่ได้ แต่ถ้ามองในหลายๆมุม ศึกษาหลายๆมุม มันมีคำตอบของมันอยู่แล้วนะ
เพียงแต่ว่าใครจะโยงไปหาใคร จะโกรธจะเกลียดใคร จะพยายามโยงไปหาเพื่อให้มันถูกใจตัวเอง
พูดมาเยอะเกินแล้วสำหรับผม
ขอโทษที่อาจจะกล่าวหลายเรื่องที่ไม่เกียวกับกระทู้ แค่อยากให้มองในหลายๆมุม
ไม่ใช่เอามันถูกใจข้าถูกใจชั้นเข้าว่า โดยเอาข้อมูลด้านเดียวมาต่อว่าเค้า
หลายเรื่อง ปตท เค้าทำไม่ถูกมันก็ใช่ แต่ก็หลายเรื่องที่ฝ่ายโจมตีบอกข้อมูลไม่ถูกก็เยอะเช่นกัน
ทำใจให้สบาย เข้าเว็บธรรมะ ฟังหลวงปู่ดูลย์เทศน์บ้างครับเพื่อจะสบายใจกันขึ้น
ใครจะว่าผมก็ได้ผมไม่โกรธหรอก แต่ตอนนี้ผมเริ่มแก้ปัญหาที่ตัวผมเรื่องน้ำมันแพงของแพง
ทุกอย่างเริ่มต้นที่ตัวเรา จะได้อยู่แล้วสบายใจ ไม่เครียด
ขอจบสนทนาในเรื่องนี้สำหรับผมเพียงเท่านี้  :D แวะมาปาดอีกรอบ

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:43:39 »
ถ้าไหนๆก็ใช้ราคาตลาดโลกแล้ว  อิงราคาสิงคโปร์  การให้สัมปทานการขุดเจาก็ต่ำ แถมยาวนาน
รัฐได้ผลประโยชน์น้อย ประเทศชาติพลเมืองไม่ได้ผลประโยชน์

ทำไมไม่นำเข้าน้ำมัน100%

นี่มันเป็นการเอื้อประโยชน์ให้กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
หยุดขุดเจาะ เอาไปให้ลูกหลานใช้ตอนลิตรละ100แล้วกัน!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 08:48:47 โดย saykie »

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 10:26:04 »
รู้สึกว่าแต่ละท่านก็เชื่อกันไปตามที่ตนเองเชื่อต่อไป

แต่ผมเคยลองคิดเล่นๆ อย่างที่เราจะกู้ 2ล้านล้านมา เราลองกู้มาซื้อ ปตท. กลับมาเป็นของรัฐ(ในอุดมคติที่ไม่มีการคอรัปชั่น) จริงอยู่ว่าหลายคนคิดว่าล้าหลัง เศรษฐกิจเติบโตช้า

เคยลองคิดเหมือนกันครับ ว่าจะใช้เงินเท่าไหร่ อ่านที่ไหนมาไม่รู้ว่า หุ้นปตท มีประมา 2,800 ล้านหุ้น ตัวเลขกลมๆ นะครับ ราคาหุ้นละ 319 บาท (ราคาวันที่ 26) ต้องใช้เงิน 893,200 ล้าน ไม่เกิน หนึ่งล้านล้าน บาทเท่านั้นครับ

แต่ถ้าปตท ไม่มีกำไรเลย ยอดขายวันละ 100 ล้านลิตร 1 ปี 36,500 ล้านลิตร ปีที่แล้ว กำไร 120,000 บาท คิดเป็นลิตรละ 3.3 บาทครับ

รายได้ 2.7 ล้านล้านบาท กำไร 0.12 ล้านล้านบาท คิดเป็น 4% นะครับ ถือว่ากิจการดีหรือไม่ดีล่ะครับ อันนีผมพูดแบบไม่รู้ในเรื่องธุรกิจนะครับ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 12:15:42 »
รูปภาพใส่ตัวหนังสือไม่กี่บรรทัดมันทำให้คนอ่านและสนใจง่าย
มันเหมือนกับการตลาดลดราคาแต่ดอกจันอันเท่าขนตามดแดง

และสังเกตมานานแล้วว่า เด็กไทยนิยมเรียนติวและท่องกระดาษไม่กี่แผ่นไปสอบ
textbook ไม่ซื้อถ้าไม่ถูกบังคับ หรือซื้อก็กองไว้เฉยๆ ไม่อ่านหรืออ่านนิดหน่อย
พอข้อสอบโดนผู้สอนเอากระดาษติวเตอร์มากางแล้วตัดทิ้งไม่ออกตามมนั้น
นักเรียนด่ายันบรรพบุรุษ ทำหน้าเซ็งเกินครึ่ง section (แต่ใคร textbook รอดเสมอ)

ซึ่งผมก็คิดเล่นๆ ว่าโตขึ้นมาจะเป็นบุคคลากรแบบไหน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 13:01:41 »
ผมเองเชื่อในประสบการณ์หลายๆอย่างหลายๆแหล่งข้อมูล

และทำใจทนให้พวกมันเอาเปรียบเราต่อไป
เฮ้ออ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 15:40:32 »
คนไทยไม่ค่อยชอบหาข้อมูลเอง พอมีใครมาพูดอะไรก้อเชื่อง่ายๆ โดยไม่ค่อยตรวจสอบว่าข้อมูลจริงหรือไม่อย่างไร

อย่าอคติจากสิ่งที่เราเห็น ลองค้นคว้าหาข้อมูลเองดูบ้าง ความจริงมีอยู่เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 19:12:43 »
ถ้าไหนๆก็ใช้ราคาตลาดโลกแล้ว  อิงราคาสิงคโปร์  การให้สัมปทานการขุดเจาก็ต่ำ แถมยาวนาน
รัฐได้ผลประโยชน์น้อย ประเทศชาติพลเมืองไม่ได้ผลประโยชน์

ทำไมไม่นำเข้าน้ำมัน100%

นี่มันเป็นการเอื้อประโยชน์ให้กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
หยุดขุดเจาะ เอาไปให้ลูกหลานใช้ตอนลิตรละ100แล้วกัน!!

ลองย้อนกลับไปดูข้อมูลผู้ถือหุ้นดูครับ ใครได้ประโยชน์มากที่สุด

ส่วนเรื่องการขุดเจาะ ก็เพราะพลังงานหลัก เราต้องสรรหาไว้หลายทาง จะไปพึ่งพาคนอื่น 100%
เวลามีปัญหาขึ้นมา เราตายเลยครับ เหมือนตอนพม่าปิดซ่อมโรงจ่ายก๊าซ lpg เรายังแทบไม่มีไฟใช้

การตั้งราคาน้ำมันให้เป็นไปตามตลาดโลก ก็เพื่อป้องกันการลักลอบค้าน้ำมัน
ซึ่งถ้าต้นทุนการขุดเจาะในประเทศมันต่ำกว่า เราก็กำไรมากขึ้นเข้าประเทศถูกหรือเปล่าครับ
ต่อให้วันนี้ หรือวันหน้าจะราคาน้ำมันดิบโลกจะเท่าไหร่ ถ้าเราขายถูกกว่าแล้วมีการลักลอบ
คนที่เสียประโยชน์มากที่สุด ก็คือประเทศไทยอยู่ดี

ลองหาข้อมูลให้มากมากแล้วนำมาเสนอกัน ถกกันจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 20:38:33 »
รู้สึกว่าแต่ละท่านก็เชื่อกันไปตามที่ตนเองเชื่อต่อไป

แต่ผมเคยลองคิดเล่นๆ อย่างที่เราจะกู้ 2ล้านล้านมา เราลองกู้มาซื้อ ปตท. กลับมาเป็นของรัฐ(ในอุดมคติที่ไม่มีการคอรัปชั่น) จริงอยู่ว่าหลายคนคิดว่าล้าหลัง เศรษฐกิจเติบโตช้า

เคยลองคิดเหมือนกันครับ ว่าจะใช้เงินเท่าไหร่ อ่านที่ไหนมาไม่รู้ว่า หุ้นปตท มีประมา 2,800 ล้านหุ้น ตัวเลขกลมๆ นะครับ ราคาหุ้นละ 319 บาท (ราคาวันที่ 26) ต้องใช้เงิน 893,200 ล้าน ไม่เกิน หนึ่งล้านล้าน บาทเท่านั้นครับ

แต่ถ้าปตท ไม่มีกำไรเลย ยอดขายวันละ 100 ล้านลิตร 1 ปี 36,500 ล้านลิตร ปีที่แล้ว กำไร 120,000 บาท คิดเป็นลิตรละ 3.3 บาทครับ

รายได้ 2.7 ล้านล้านบาท กำไร 0.12 ล้านล้านบาท คิดเป็น 4% นะครับ ถือว่ากิจการดีหรือไม่ดีล่ะครับ อันนีผมพูดแบบไม่รู้ในเรื่องธุรกิจนะครับ

ขายกาแฟเย็นที่ตลาด ยังกำไรมากกว่า 4% อีกครับ ....  ;D

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:26:48 »
มาเลเซีย
เบนซิน 95 ลิตร 19 บาท
เบนซิน 97 ลิตร 29 บาท

ptt รวยๆๆ

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:28:41 »
เห็นชอบด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 13:29:14 »
ความจริงอย่างหนึ่งคือ คนส่วนใหญ่รู้สึกว่าค่าน้ำมันแพง
ถ้ามีคนเอารายละเอียดที่ดูน่าเชื่อมาให้ดูก็พร้อมที่จะเชื่ออยู่แล้ว

แต่ลึกๆใครจะรู้บ้างว่าคนที่พยายามให้คนส่วนใหญ่คิดตามแบบที่เค้าอย่างให้เป็นนั้นต้องการอะไร
ผลประโยชน์ทั้งนั้นล่ะครับ ต่อให้มันเป็นเรื่องจริงแต่ถ้าไม่ได้อะไรเลยก็จะเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ผมไม่ออกความเห็นเรื่องข้อเท็จตามหัวกระทู้ แต่อยากให้คิดกันหลายชั้นหน่อย จะได้ไม่ถูกชักจูงเพื่อผลประโยชน์ของคนบางพวก

สมมุติ
ยกตัวอย่าง ว่าถ้าหุ้นตกเพราะข่าวนี้สักพักก็มีข่าวใหม่ดันหุ้นขึ้นด้วยคนกลุ่มเดิมอีก

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:50:19 »
ผมปล่อยวางแล้ว ขี้่เกียจคิด เพราะข้อมูลที่เอามาโพส ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

สมมุติ ว่าผมเป็นผู้มีอำนาจในประเทศ และประเทศเรามีแหล่งน้ำมันมากมายจริง
ผมจะห้าม ขุด ดูด เจาะ มาใช้

รอจนประเทศอื่นเค้าดูมาจนหมด ผมค่อยให้ดูดน้ำมันในประเทศเราไปขายให้คนทั้งโลก
ไม่ก็ใช้ภายในประเทศ ไม่ขายใคร

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:26:42 »
ความจริงอย่างหนึ่งคือ คนส่วนใหญ่รู้สึกว่าค่าน้ำมันแพง
ถ้ามีคนเอารายละเอียดที่ดูน่าเชื่อมาให้ดูก็พร้อมที่จะเชื่ออยู่แล้ว

แต่ลึกๆใครจะรู้บ้างว่าคนที่พยายามให้คนส่วนใหญ่คิดตามแบบที่เค้าอย่างให้เป็นนั้นต้องการอะไร
ผลประโยชน์ทั้งนั้นล่ะครับ ต่อให้มันเป็นเรื่องจริงแต่ถ้าไม่ได้อะไรเลยก็จะเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ผมไม่ออกความเห็นเรื่องข้อเท็จตามหัวกระทู้ แต่อยากให้คิดกันหลายชั้นหน่อย จะได้ไม่ถูกชักจูงเพื่อผลประโยชน์ของคนบางพวก

สมมุติ
ยกตัวอย่าง ว่าถ้าหุ้นตกเพราะข่าวนี้สักพักก็มีข่าวใหม่ดันหุ้นขึ้นด้วยคนกลุ่มเดิมอีก
เจอบรรทัดสุดท้ายเข้าไป โคตรเรื่องจริงเลยครับ555 คนพวกนี้เค้าขยันกันจริงๆ