ผู้เขียน หัวข้อ: มีรอยน้ำมันหยดลงพื้นครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuthink

• Newbie
  • *
มีรอยน้ำมันหยดลงพื้นครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:16:54 »
รถฮอนด้าแอคคอร์ด ปี96 โฉมไฟท้ายสองก้อนครับ เครื่อง H22A

มีน้ำมันหยดลงพื้นเวลาจอด ก้มไปดูจะเห็นมีน้ำมันซึมออกมาช่วงระหว่างท้ายเครื่องกับเกียร์ แต่ได้แก้ไขไปหลายอย่างแล้วยังไม่หายครับ

เปลี่ยนซีลหน้าเครื่อง/ซีลท้ายเครื่อง/ซีลรอบเกียร์/ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง/ซีลวีเทค แต่ก็ยังมีน้ำมันหยดลงพื้นอยู่ (เปลี่ยนมาเกือบ 1 เดือนแล้วครับ)

บริเวณท้องอ่างน้ำมันเครื่องแห้งสนิทนะครับ จะมีเยิ้มๆ ตรงท้ายเครื่องกับเกียร์เท่านั้น แกะทอร์คเกียร์ออกมาดู ก็แห้งสนิท

มันจะมีซีลตรงจุดไหนอีกมั๊ยครับที่จะเป็นเหตุให้มีน้ำมันซึมออกมาอีกได้ หรือต้องยกเกียร์ลงมาดูซีลท้ายเครื่องอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

ปล.น้ำมันที่หยด สีออกเหลืองๆ ดำๆ นะครับ ถ้าเป็นน้ำมันเกียร์ออโต้ฮอนด้า สีจะออกแดงๆ ใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
Re: มีรอยน้ำมันหยดลงพื้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:48:54 »
รถฮอนด้าแอคคอร์ด ปี96 โฉมไฟท้ายสองก้อนครับ เครื่อง H22A

มีน้ำมันหยดลงพื้นเวลาจอด ก้มไปดูจะเห็นมีน้ำมันซึมออกมาช่วงระหว่างท้ายเครื่องกับเกียร์ แต่ได้แก้ไขไปหลายอย่างแล้วยังไม่หายครับ

เปลี่ยนซีลหน้าเครื่อง/ซีลท้ายเครื่อง/ซีลรอบเกียร์/ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง/ซีลวีเทค แต่ก็ยังมีน้ำมันหยดลงพื้นอยู่ (เปลี่ยนมาเกือบ 1 เดือนแล้วครับ)

บริเวณท้องอ่างน้ำมันเครื่องแห้งสนิทนะครับ จะมีเยิ้มๆ ตรงท้ายเครื่องกับเกียร์เท่านั้น แกะทอร์คเกียร์ออกมาดู ก็แห้งสนิท

มันจะมีซีลตรงจุดไหนอีกมั๊ยครับที่จะเป็นเหตุให้มีน้ำมันซึมออกมาอีกได้ หรือต้องยกเกียร์ลงมาดูซีลท้ายเครื่องอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

ปล.น้ำมันที่หยด สีออกเหลืองๆ ดำๆ นะครับ ถ้าเป็นน้ำมันเกียร์ออโต้ฮอนด้า สีจะออกแดงๆ ใช่มั๊ยครับ

ตรวจสอบให้ได้เสียก่อนว่าเป็นน้ำมันเครื่อง หรือน้ำมันเกียร์ เรายังไม่ได้ทำอะไรกับเกียร์ ใช่มั๊ยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 14:13:15 »

ขอบคุณครับ

ตรวจสอบให้ได้เสียก่อนว่าเป็นน้ำมันเครื่อง หรือน้ำมันเกียร์ เรายังไม่ได้ทำอะไรกับเกียร์ ใช่มั๊ยครับ

กับช่างที่ไปเปลี่ยนพวกซีลต่างๆ มา 3 อู่ บอกตรงกันครับ ว่าเป็นน้ำมันเครื่อง เพราะสีออกเหลืองๆ ดำๆ แกะทอร์คเกียร์ออกมาก็แห้งดี

เปลี่ยนซีลรอบเกียร์ไปแล้ว แต่ยังสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ซีลท้ายเครื่องรั่วอีก คงต้องยกเกียร์ลงมาดูก่อน

ไม่ทราบว่าที่เกียร์จะมีซีลทั้งหมดกี่ตัวครับ จะได้เช็คสภาพแล้วเปลี่ยนไปด้วยเลย (กลัวโดนช่างฟัน)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 01:02:33 »
โดยปรกติ
น้ำมันเครื่องจะเป็นสีเหลืองเข้ม/น้ำตาล
น้ำมันเกียร์จะเป็นสีแดง
ลองไล่ดู
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 13:12:10 »
โดยปรกติ
น้ำมันเครื่องจะเป็นสีเหลืองเข้ม/น้ำตาล
น้ำมันเกียร์จะเป็นสีแดง
ลองไล่ดู

ครับ เป็นน้ำมันเครื่องแน่นอนครับ นัดอู่ไว้พรุ่งนี้ คงต้องยกเกียร์ลงมาดูอีกรอบครับ