ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต้องทำยังไง บ้างครับ รถผมโดนเฉี่ยว  (อ่าน 10308 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
คือ ผมต้องบอกก่อนนะครับว่า ผม อายุ แค่ 18 ครับไม่มี ประสบการณ์ เรื่องแบบนี้มาก่อเลยครับ ช่วย เนะนำ ด้วยครับ

ผมกำลังนั่งเล่นเน็ตอยู่ ก็มีโทรศัพท์ กริ้ง กริ้ง ( เป็นโทรศัพท์ภายใน ตึก )

เสียง ผู้ดูแลตึก " ช่วยลงมาข่างล่าง หน่อยนะนะ รถ คุณโดน เฉี่ยว 

( ตอนนั้น หัวใจไปตกตาตุ่ม  จิตนาการว่า  พังยับ แน่ )

พอลงไป ลานจอดรถ ผู้ดูแลตึก รออยู่ผมอยู่ ไม่คุยด้วย ผมเดินไปดูรถผมก่อนเลย  โชคดี  กันชนหน้าที่เป็น พลาสติก

ถลอกนิดหนึ่ง   แล้วก็ ตัวถังด้านหน้า ถลอก นิดเดียว ไม่เสียหายมาก  แต่แค่นิดเดียว

แต่ อารมเสียตรงที่  ชนแล้ว หนีไปเลย ผู้ดูแลตึกก็อยู่ ข้างหน้านั่น หละ   ผู้ดูแลตึกเค้าบอก เค้าคุยโทรสับ อยู่ได้ ยินเสียง

ดัง  ปัง  จนผู้ดูแลตึกเดินไปดู

แล้วผม ก้ต้องไปนั่ง ดูกล้องวงจรปิด  นั่งดูตั้งนาน  เพราะ คนดูแลตึก จำไม่ได้ ว่ากี่โมง

สุดท้ายก็เจอ

เป็นผู้หญิง ที่เป็นแม่ กับ ลูกสาว  ลูกสาวใส เสื้อ กระโปรง สีเหลือง ตามที่คนดูแล ตึกบอกว่า   ขับรถ camry

สี ขาว   อยู่ห้อง 910   ผู้ดูแลตึกบอกว่า เย็นเย็น ก็กลับมา   ผมบอกพี่แล้ว พี่จะพาไป คุยเอง

ผม ก็ นั่งรอทั้งวัน ใจร้อนมากครับ  ตอนนั้น ผม สารภาพเลย ผมรอจะ ไปด่า เค้าครับ ว่าขับ รถ เป็นไหม  แบบ มีอารม ยอมรับครับ เพราะ รถเรา ดูแล รักมาก และเป็น

รถคันแรก ของผม  ( ไม่นับของ พ่อแม่ ) 

จนตอนเย็น  เมื่อกี้ 22 นาฟิการ เศษเศษ 27/4/2556 

พอ เค้ามาถึง  ยามก็โทรมาหา ที่ห้องเลย ผมก็ กำลังกินข้าว เลิกกินเลย ลงลิฟ ไป กับพี่  เจอกัน ชั้นล่างพอดี

ก็ คนเดียวกันกับใน cctv เลย   ( ใน cctv  มัวมาก  ไม่ชัดเลย เห็นแค่เค้า ถอย ไม่เห็น ลายละเอียด เพราะ อยู่ไกล้ กล้องง

ผมก็บอกว่า พี่ครับ มาคุยกันก่อน รถพี่ ชนรถผม   เค้าก็เดินต่อไปขึ้นลิฟ   ต่อ ไม่สนใจผมเลย ผมเลยบอก

camry สีขาวของพี่ อ่ะ มาชนรถผม เค้าเลย หยุดเปิปหนึ่ง

เค้าถามรถ มอไซต์เหรอ

ผมตอบ รถ mazda 3 สีดำ พี่มาดูก่อน

ผมจับมือ พี่เค้าไว้ เพราะเค้า จะขึ้น ลิฟ อย่าเดียวเลย ผมก็พาเดินไป ดู

ผมบอกว่า ผมดู cctv ตั้งแต่เช้าแล้ว เห็นรถพี่ ถอยออก คันเดียวเลย  ( รถพี่เค้า จอดติดติด กับ รถผม )

แต่ ปรากฏว่า แม่เค้า มาขึ้นเสียงใส่ พวกผมผมเลย  ขึ้นกลับ ซิครับ  จะต่อยแล้ว ด้วย อิอิ ตอบตามตรง

ผมทำท่า กร่างมาก เพราะ ผมมีอารม อิอิ ด่ากัน จนยามต้องเดินมาดู คนแถวนั้น  มาดูเต็มเลยครับ

เค้าก็บอก ไปดูรถเค้าเลย มีรอยไหม ผมก็ไป แต่ก็ ไม่เห้นมีรอย

แล้วพี่เค้า  ก็ ลูกสาว ก็พูดกับผมดี แล้ว ก็ห้ามแม่ว่า   แม่ ใจเย็นเย็น

แล้วก็ แบบ เสียงดัง อยู่แถวนั้น จนมี รถมีจอด  ก็มีผู้ชายคนหนึ่ง ห้ามว่า  พี่ครับ ค่อยค่อย พูดกันครับ อย่าทะเลาะกันเลย

คนไทยเหมือกันครับ 

ก็ยังด่า กันยาว  จนมีรถมาจอดอีกคัน   ( จนคนยืนดูเพียบอ่ะ   เค้าคงมารอถ่ายครับ วางมวยกันมั้ง  จน

มีผู้ชายคนหนึ่งเค้ามา ช่วย  แบบ ห้าม  แล้วเค้าก็ อธิบาย ว่า รถชน แบบไหน เป็นแบบไหน เป็น รอยแบบไหน

ซึ่ง พอเค้าพูดผมก็ เอ่อ จริงของเค้า นะ

จน คุยกันไป จนผม คิดว่า ไม่ใช่อ่ะ  เค้า ไม่ได้ ชน  น่าจะไม่ใช่เค้า

แต่ ป้าเค้าบอก พวกผมไป ชี้หน้าเค้า    ว่าผมไป หาเรื่อง ซะงั้น  แต่ผมไม่ได้ทำ

จน มาคุย มาช่วยเคลียร์   จนแบบว่า  คนกลุ่มนั้น รอดตัวไป ซึ่งก็รอดจริงจริง  เพราะ ฝั่งผมก็มี พยาน

ฝั่งเค้่า ก็มีคนที่ออกไปทำงาน พร้อมกัน มา ซึ่ง ไม่ใช่ พวกเดียวกัน มาบอกว่า ผมเห็น ตอนเค้า ถอยรถไม่ได้ ชนครับ

ซึ่ง ฟังขึ้น หมด เลย ที่เค้าพูดมา ผม ยอมรับ  ผมก็เลย  เย็นลง  และ  ก็จะแยกย้าย  แต่ว่า ต้องไป ขึ้นลิฟกลับ ห้อง

ผมก็ เลย  ไป ทั้งหมดเลย ไปขึ้นลิฟด้วยกัน เพราะมี ลิฟเดียว  พอเข้าไป ในลิฟ พ่อเค้าก็พูดดี  ดูใจเย็นครับ

แล้ว เหตุผล ที่เค้า แก้ตัวมา ก็ ฟังขึ้นผม   ผมกับ พี่  ก็ เลย บอกว่า คงจะเป็นการเข้าใจผิดกัน ถ้าผม ใส่อารม

กับ พี่  ผมก็ ขอโทษด้วยครับ แล้ว ผมกับ พี่  ก็ยกมือไหว้ พี่เค้า  แล้วพี่ เค้าก็ รับไหว้  จบแค่นี้  ....

สรุป  ใครชนก็ไม่รู้  เห้อ   ทำใจ  อิอิ

ที่ผมเสี่ยวมาก ว่าที่ผมไป ด่ากับ เค้ากลางซอย นี่ คนดูเต็มเลย   จะมีใครถ่ายผมลง youtube แบบ ต่อยทอม ในซอยเปล่าเนีย  อย่านะ อิอิ 

คือ ผมมือใหม่ นะครับ ผมขอถาม เลยนะครับ เพื่อความแน่ ใจ  ผมพอ จะรู้บาง แต่ไม่แน่ใจ ช่วย คอนเฟริม ด้วยนะครับ

1  รถผมประกันภัยชั้นหนึ่ง  ใน กรณี่ ที่ไม่มี คู่ กรณี  เค้าก็รับเคลม ใช่ไหมครับ มีคนมาเฉี่ยว 

2  ตรง ตัวถึง มีรอย นิดนิด  ผมต้อง รีบไป เคลม ไหมครับ กลัว เป็นสนิม  ครับ 

( ยินดีรับทุกคำตอบ ขอบคุณ ทุกคำตอบครับ   )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 22:54:47 โดย wittymazdaFC »
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ BaDMojo

• Jr. Member
  • **
Re: ผมต้องทำยังไง บ้างครับ รถผมโดนเฉี่ยว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:37:36 »
1  รถผมประกันภัยใช้หนึ่ง  ใน กรณี่ ที่ไม่มี คู่ กรณี  เค้าก็รับเคลม ใช่ไหมครับ มีคนมาเฉี่ยว 

**ตอนแจ้งเครมบอกไปว่าเลี้ยวออกจากซองหรือเลี้ยวออกจากไหนก็ได้ครับ แต่เลี้ยวไม่พ้นเลยไปเฉี่ยวกับกระถางต้นไม้ ประตูรั้วหรือเสาครับ**

2  ตรง ตัวถึง มีรอบ นิดนิด  ผมต้อง รีบไป เคลม ไหมครับ กลัว เป็นสนิม  ครับ 

**ถ้าไม่ลึกถึงเนื้อเหล็กคงไม่เป็นสนิมหรอกครับ ลองหาสีมาแต้มๆดูครับมีขายตามแผนกประดับยนต์ ไม่ก็ขอที่ศูนย์ที่ออกรถได้ครับ อันที่จริงเครมพร้อมกันทีเดียวสองแผลเลยก็ได้ครับ**

ปล.เครมไม่มีคู่กรณี ปีต่อไปไม่ได้ส่วนลดประกันนะครับ เพราะถือว่าเราเป็นฝ่ายผิดครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

Re: ผมต้องทำยังไง บ้างครับ รถผมโดนเฉี่ยว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:39:59 »

ปล.เครมไม่มีคู่กรณี ปีต่อไปไม่ได้ส่วนลดประกันนะครับ เพราะถือว่าเราเป็นฝ่ายผิดครับ

T _ T     แย่จัง อิอิ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:45:57 »
แม่เขาก็ไม่ถูก ที่มาขึ้นเสียง แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าคุณแสดงออกอย่างไร อาจจะหงุดหงิด ที่รอมาทั้งวัน เลยพูดห้วนไปหน่อยรึเปล่า หรือสีหน้าคุณตอนนั้นมันแสดงอกมาจนแม่เขาต้องขึ้นเสียง
เอาเป็นว่า จบด้วยดีก็โอเคครับ ขอโทษแล้วก็แล้วกัน ยังดีที่คุณมีสติพอที่จะฟังเหตุผลและไม่เอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง อันนี้ชื่นชมครับ หาได้ยากขึ้นทุกวัน

1. เคลมได้ครับ เฉี่ยวฟุตบาท ชนเสายังได้เลยครับ แต่ตามท่านบนบอกแหละครับ แจ้งแบบไม่มมีคู่กรณีจบง่ายกว่า แต่ส่วนลดประกันปีต่อไปอด
2. ลองดูรอยครับ ถ้าไม่ลึกมาก ไม่ถึงเนื้อเหล็กก็ไม่ต้องรีบครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:58:17 »
ถ้าแจ้งทะเบียนพร้อมหลักฐานให้ประกันไปไล่บี้เอง คงจะง่ายกว่าครับ

แต่ถ้าไม่ติดใจก็ใช้สิทธิ์เคลมไม่มีคู่กรณีไปครับ กับคนพูดไม่รู้เรื่อง มันยากนัก

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 00:37:54 »

ทำได้ครับ แล้วแต่อู่
ของผม แฟนผมเคลมไม่มีคู่กรณีไปสามสี่ครั้ง  เคลมประตูทั้งบานเลย เก็บรอยรอบคัน ล้อแมก 

ไม่รู้อู่เขียนอีท่าไหน ได้ส่วนลดประวัติดี 3750 เลยต่อปีที่สองกับอู่เลย เป็นของสามัคคี แบบไม่มีค่าแอคเซสด้วย อู่บอก รถเฉี่ยวชนอะไรไร ไม่ต้องเรียกประกัน เข้ามาอู่ได้เลย เดี๋ยวเขาจัดการให้เอง (ถ้าไม่มีคู่กรณี หรือคู่กรณีเป็นป้ายแดง หรือเราดูทะเบียนไม่ทันนะ)  ตอนแรกนึกว่าจะโดนเบี้ยสองหมื่น  สรุปโดนไปหมื่นหกครับ มาสด้าสอง

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:37:52 »

ของผม แฟนผมเคลมไม่มีคู่กรณีไปสามสี่ครั้ง  เคลมประตูทั้งบานเลย เก็บรอยรอบคัน ล้อแมก 

ไม่รู้อู่เขียนอีท่าไหน ได้ส่วนลดประวัติดี 3750 เลยต่อปีที่สองกับอู่เลย เป็นของสามัคคี แบบไม่มีค่าแอคเซสด้วย อู่บอก รถเฉี่ยวชนอะไรไร ไม่ต้องเรียกประกัน เข้ามาอู่ได้เลย เดี๋ยวเขาจัดการให้เอง (ถ้าไม่มีคู่กรณี หรือคู่กรณีเป็นป้ายแดง หรือเราดูทะเบียนไม่ทันนะ)  ตอนแรกนึกว่าจะโดนเบี้ยสองหมื่น  สรุปโดนไปหมื่นหกครับ มาสด้าสอง

อู่ที่ไหนอ่าคับ รบกวนขอหลังไมล์ด้วยคับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:16:07 »

อู่ที่ไหนอ่าคับ รบกวนขอหลังไมล์ด้วยคับ
ตามนี้เลยครับ http://www.scsmg.co.th/th/scsmg-networks-service-point-detail.php?id=12&mgcode=2009000011

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:06:51 »
บอกตามตรงนะครับ
จขกท. พิมพ์อ่านยากมากเลยครับ ทั้งวรรคตอน และการเรียงลำดับเหตุการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:15:38 »
บอกตามตรงนะครับ
จขกท. พิมพ์อ่านยากมากเลยครับ ทั้งวรรคตอน และการเรียงลำดับเหตุการณ์

+1 แต่ก็พยายามอ่านจนจบ 55+

ผมว่าน้องใจร้อนไปนิดนึง ทั้งๆที่ยังไม่ชัวร์

แต่ก็เข้าใจ รถใครใครก็รัก

ส่วนประกัน เคลมได้ครับไม่มีปัญหา