ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่น่าสนใจมากครับ นำมาให้อ่านกัน เหตุเกิดเมื่อคืน อยู่ๆก็เกิดขึ้น  (อ่าน 9279 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ไปอ่านเจอมาครับ นำมาให้เป็นอุทาหร

เมื่อคืน ผมขับตามหลังรถคันนี้ที่ความเร็ว 120 บนถนนมอเตอร์เวย์ แต่อยู่ดีๆรถเค้าก็เสียหลัก รถสะบัดกลิ้งไถลไปไกล ข้างรถเสียดสีกับถนน

ภาพสะเก็ดไฟลุกเป็นทางยาวยังติดตาจนถึงตอนนี้...

หลังจากตั้งสติหักหลบรถเค้าและจอดรถได้ ผมกับแฟนรีบลงไปช่วย เค้ามากัน 2 คน และโชคดีที่บาดเจ็บเล็กน้อย

หลังจากกระบวนการช่วยเหลือจนกู้ภัยและตำรวจมา ซึ่งทำงานกันเร็วมาก ใช้เวลาประมาณ 8 นาทีนับจากแจ้งจนถึงจุดเกิดเหตุ ผมจึงขอตัว ระหว่างขับรถออกมาได้ข้อคิดเตือนใจหลายอย่าง เลยอยากแชร์ให้ฟัง

- เข็มขัดนิรภัย ใส่เถอะครับ ไม่ว่าจะใกล้ไกลยังไง เค้าโชคดีที่คาดไว้ ความเร็วขณะนั้น รถไถลกลิ้งแบบนี้ ถ้าไม่คาดคงเจ็บกว่านี้เยอะ และใครจะคิดว่าจู่ๆจะมีเหตุแบบนี้กับตัว เพิ่งออกจากด่านจ่ายเงินไม่เกิน 5 นาที

- ขับรถห่างจากคันหน้าเยอะๆครับ ต้องมากพอที่คุณคิดว่า เกิดเหตุอะไร คุณก็จะเห็นก่อนและตัดสินใจแก้ปัญหาเฉพาะหน้าทัน คุณมีเวลาคิดไม่เกิน 2 วินาที ว่าจะเอายังไง หักหลบทางไหน

ความเร็ว 100 กม./ชม. เวลา 2 วินาทีคือระยะทางประมาณ 27 ม. คุณต้องขับห่างจากคันหน้ามากกว่านั้นเพราะต้องมีระยะเบรค ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้วที่ผมเจอเหตุแบบนี้ การขับห่างคันหน้าช่วยเราได้เยอะครับ

- ไม่ว่าเกิดเหตุกับตัวเอง หรือลงไปช่วยผู้อื่น รักษา"สติ" ให้มั่น คิดให้ดีว่าควรทำอะไรก่อนหลัง

- การโทรแจ้งเหตุฉุกเฉินควรทำในทันที ประกันหรือเพื่อนฝูง รวมถึงถ่ายรูปแชร์ FB เอาไว้ทีหลัง เมมเบอร์โทรฉุกเฉินหลายๆเบอร์ (หลายเบอร์ผมโทรยังไงก็ไม่ติด) หรือถนนที่เราต้องขับเป็นประจำ จะมีเบอร์หน่วยช่วยเหลืออยู่ เช่น

กู้ภัยมอเตอร์เวย์ 02-3720191
จส.100 > 1137
ตำรวจทางหลวง > 1193
สวพ.91 > 1644
บาดเจ็บรุนแรง > 1669
191 ยังใช้ได้เสมอครับ เมื่อคืนโทรติดเลยและประสานงานเร็วมาก

เพราะหากมีผู้บาดเจ็บสาหัส เวลามีค่าทุกวินาที

- โทรแจ้งเหตุข้อมูลชัดเจน เช่นเราอยู่ตรงไหน สังเกตง่ายๆข้างทาง เดี๋ยวนี้จะมีป้ายบอกจนถึงหลักย่อยร้อยเมตรบนถนนหลายๆเส้น เช่นเมื่อคืนข้อมูลที่โทรแจ้งคือ "เกิดเหตุรถคว่ำมอเตอร์เวย์ขาออก หลักกิโลที่ 33.8 มีผู้บาดเจ็บเล็กน้อย 2 ราย รถอยู่ 2 เลนขวาสุด ขณะนี้ได้ช่วยเหลือเบื้องต้นแล้ว" พร้อมเบอร์ติดต่อกลับ

พยายามรู้ตัวว่าเราอยู่ตรงไหน จุดสังเกตมีเยอะ เลขบนเสาทางด่วนที่เค้าพ่นสีไว้ ทุกตัวอักษรหรือเลขมีความหมาย ส่วนใหญ่นั่นก็คือหลักกิโลเช่นกัน หรือไม่ก็คือลำดับอ้างอิง ซึ่งสามารถบอกพิกัดได้ ยิ่งเราละเอียดเรื่องตำแหน่งเท่าไหร่ ทีมกู้ภัยก็จะทำงานรวดเร็วยิ่งขึ้น

- ปิดท้ายจุดเกิดเหตุในระยะห่างพอสมควร เปิดไฟฉุกเฉิน หักกิ่งไม้ โบกไฟฉาย ป้องกันเหตุซ้ำซ้อน โชคดีที่มีพี่อีกคนรีบเอารถเค้าจอดปิดท้ายให้ ผมมีไฟฉายติดรถอยู่ก็ไปช่วยโบกให้รถชะลอและเบี่ยงเลน

คนไปโบกเองก็ต้องระวังตัว ขนาดผมมีไฟฉาย LED ซึ่งแรงพอสมควร ยังมีรถโคตรมึนที่ขับตรงเข้ามาแบบไม่ชะลออยู่ 2 คัน เกือบจะต้องกระโดดหนี ไม่รู้มันเมารึเปล่า

- ไฟฉาย มีดคัตเตอร์ ไฟแช็ค ของแข็ง เช่นค้อน หรือดัมเบลเล็กๆ ติดรถไว้ครับ มีประโยชน์มาก

- ฝึกปฐมพยาบาลเบื้องต้นไว้ก็ดีครับ คอยสอบถามผู้บาดเจ็บเป็นระยะๆ มีอาการชา ปวดหัว เจ็บบริเวณไหนรึเปล่า ส่วนใหญ่ตกใจ จะยังไม่เป็นอะไรเพราะร่างกายสร้างกลไกป้องกันตัว เวลากู้ภัยมาถึงจะได้มีข้อมูลเบื้องต้นเลย

และถ้าไม่แน่ใจหรือมีเหตุจำเป็น อย่าเคลื่อนย้ายผู้ป่วยเอง อาการบาดเจ็บบางอย่างอาจรุนแรงกว่าเดิม

มีอะไรเพิ่มเติมก็แชร์กันได้นะครับ แต่อยากขอร้องว่าไม่ต้องไปเรื่องรถยี่ห้ออะไร หรือเรื่องอื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้อง

จับ "ประเด็น" ให้ดี และนำไปประยุกต์ใช้ครับ

สุดท้าย อย่าประมาท ขับช้าลงซักนิด รถพร้อมกายพร้อมอยู่เสมอ มีสติอยู่กับตัว จะช่วยบรรเทาสถานการณ์ได้ครับ

Credit:http://www.facebook.com/photo.php?fbid=513862425317454&set=a.323690197668012.67449.100000811046458&type=1

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
เตือนใจ และเป็นอุทาหรณ์ที่ดีมากๆครับ

ฝากเมมเบอร์ฉุกเฉิน ติดโทรศัพท์ไว้ครับ

ต้องใช้แล้วหาเจอ... ดีกว่า หาไม่เจอ แต่ต้องใช้ ครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ hutzero

ยิ่งสิบล้อนี่ห่างๆไว้เลยครับ  จะแซงก็ชะลอดูให้ดี  แล้วรีบแซงผ่านไปเลย  เพราะทัศนวิศัยถูกบดบังไปด้วย

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
อิงจากเม้นบนครับ  คลิปแรก
Focus ทำไมเสียศูนย์ง่ายขนาดนั้นครับ
ควบคุมรถไม่ดี หรือว่ารถไม่ดีครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
ด้วยเหตุแบบนี้ทำให้ผมเว้นช่องว่างจากท้ายรถ 3-4 คันรถครับ ใครจะว่าไงหรือใครจะแทรกเข้าผมไม่ว่ากัน
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

สงสารรถที่โดนชนแรงมากเลยครับ จากคลิปด้านบน ขับมาอย่างเร็วอะไรอยู่ที่พื้นไม่รู้

ออฟไลน์ reyeshenry

รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรเหรอครับ เจ้าของกระทู้

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
 เเนะนํามีไฟฉายดีๆ ติดรถไว้นะครับ
  เคยเห็นรถเสียเจ้าของรถเอาผ้า ยืนโบกหลังรถเวลาพลบคํ่า บน motorway
ดีที่ จนท มาเร็ว
  ส่วนตัวเคยใช้ตอนเปลี่ยนยางครับ
คุณสมบัติของไฟฉายติดรถ
  1 เปิดได้นานต่อเนื่องอย่างน้อย 12ชั่วโมงโดย
     พกถ่านสํารองส๊าหรับไฟฉายธรรมดาที่ใช้ถ่าน 1.2/1.5 volt
     หรือใช้ไฟฉายเเบบใช้ถ่าน 3.7 volt
  2 มี mode ex s.o.s ,strobe (กระพริบ)
  3 ปรับความเข้มของเเสงได้
  4 ใช้ขณะฝนตกได้
  5 เป็นหลอด led เพราะประหยัดพลังงาน
  6 ใช้ทุบกระจกได้

ออฟไลน์ JC vihicle

• Jr. Member
  • **
น่าจะเป็น ปาเจโร่ สปอร์ต มั๊ยครับ

รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรเหรอครับ เจ้าของกระทู้

ผมว่าปาเจโร่นะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

ผมว่าปาเจโร่นะครับ

ปาปอดสีขาว 100%
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ

อิงจากเม้นบนครับ  คลิปแรก
Focus ทำไมเสียศูนย์ง่ายขนาดนั้นครับ
ควบคุมรถไม่ดี หรือว่ารถไม่ดีครับ

คนขับโฟกัสตกใจ ก็เลยหักพวงมาลัยกลับคืนไปอย่างแรงครับ รถก็เลยเสียการทรงตัวรวดเร็ว  

ปล . มีใครเคยดูคลิปนี้บ้างครับ คนในรถนาวาร่า น่าสงสารมากๆเลย ขับมาอยู่ดีๆแท้ๆ  มีใครทราบสาเหตุบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 18:42:00 โดย P&P&P&P&P »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปัญหาที่เคยเจอจากการเว้นระยะคันหน้านะครับเพราะปกติผมเว้นคันหน้าพอสมควรเป็นอาจินอยู่แล้ว คือเว้นแล้วพวกเล่นแซงมาปาดหน้าเข้าช่องว่างนี่สิครับแล้วพวกมาเร็วมาจ่อคันหน้าผมก็ต้องเบรคแล้วผมก็ต้องเบรคกระชั้นตามกลายเป็นที่เราเว้นระยะไว้กลับเป็นระยะน้อยลงอย่างว่องเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเลิกจี้ตูด กับ ขับเร็วนานละครับ สุดๆนะ 120 130

รัดเข็มขัดตลอดเวลา ใกล้ ไกล แค่ปากซอย หรือ ไปต่างจังหวัด

เจ้าของเหตุการณ์ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว ดวงดีครับ

ออฟไลน์ Nyquist

Nissan Navara คงเพราะขับกินซ้ายมากไปนิด เลยไปโดนหิมะเข้าทำให้รถแฉลบเสียการทรงตัวเลย

ออฟไลน์ john

สาเหตุเพราะไปเหยียบหิมะแล้วทรงตัวไม่อยู่หรือเปล่าครับ

คนขับโฟกัสตกใจ ก็เลยหักพวงมาลัยกลับคืนไปอย่างแรงครับ รถก็เลยเสียการทรงตัวรวดเร็ว  

ปล . มีใครเคยดูคลิปนี้บ้างครับ คนในรถนาวาร่า น่าสงสารมากๆเลย ขับมาอยู่ดีๆแท้ๆ  มีใครทราบสาเหตุบ้างครับ

ออฟไลน์ nok

จิตใจคุณหล่อมากครับ (ไม่ดูดายธุระไม่ใช่ในสภาพสังคมปัจจุบัน)

ออฟไลน์ hutzero

มีอีกคลิปคล้ายๆกันไปชนคนด้วย   ผมว่าเค้าขับเร็วเกินไปนะ  ในสภาพถนนแบบนั้น   

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และความเสียสละมีน้ำใจของ จขกท ครับ ;)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Nissan Navara คงเพราะขับกินซ้ายมากไปนิด เลยไปโดนหิมะเข้าทำให้รถแฉลบเสียการทรงตัวเลย

ดูจากคลิป ตอนแรกผมก็คิดว่าเพราะหิมะ แต่ไม่คิดว่ามันจะเป็นจะทำให้รถเสียหลักได้ง่ายขนาดนี้  ไม่มีระบบป้องกันการลื่นไถล หรือระบบขับ4 หรือะไรช่วยเลย  RIP
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 21:50:10 โดย P&P&P&P&P »

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าไม่คาด เข็มขัด  ผมว่าอาจจะ เสียชีวิตเลยก็ได้ เพราะคนอาจจะหลุดออกจากรถ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: เรื่องที่น่าสนใจมากครับ นำมาให้อ่านกū
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:23:10 »
อันตรายมากครับ จี้ตูด ทั้งในความเร็วสูงและต่ำ และตามพวกรถสูงๆก็อันตรายครับ บังทัศนัวิสัยด้านหน้ามิดหมดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 22:28:26 โดย PJ" »

ออฟไลน์ ceberos

มาซูฮกให้น้ำใจของ จขกท.ครับ ประเสริฐยิ่งนัก ขอให้บุญรักษานะครับ ทุกวันนี้ยึดคติเดียว รถติดคือปลอดภัย รถโล่งจงระวังภัย เพราะทุกคนจะรีบหมด 4แยกยังผ่ากันว่าเล่น ผมเคยเกือบชนมอไซด์ผ่าไฟแดง แยกตึกชัย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เจ้าของกระทู้ เป็นคนที่มีความคิด มีความรอบคอบ มีจิตสาธารณะ
ถ้าประเทศไทย มีคนอย่างเจ้าของกระทู้สัก 50% สังคมไทยก็เจริญลำหน้าไปกว่าปัจจุบันนี้ มากมายนักแล้ว
ด้วยความนับถือ

ทั้ง Ford Focus และ Navara คันในวีดีโอ
ภาษาชาวบ้าน เรียกว่า เสียการทรงตัว
ถ้ามีรถมีระบบ ESP รับรองได้ว่า ไม่เกิดเหตุ ที่เห็นวีดีโออย่างแน่นอน 100%
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *

ดูจากคลิป ตอนแรกผมก็คิดว่าเพราะหิมะ แต่ไม่คิดว่ามันจะเป็นจะทำให้รถเสียหลักได้ง่ายขนาดนี้  ไม่มีระบบป้องกันการลื่นไถล หรือระบบขับ4 หรือะไรช่วยเลย  RIP

หิมะแน่นอนครับ ไม่ก็เป็นคราบน้ำแข็งตรงแนวที่ล้อรถไม่ได้บดกับพื้น ใครที่เคยขับรถในเมืองหนาวคงทราบกันดีว่า กรณีหิมะตกหรืออากาศหนาวเย็นจนต่ำกว่าจุดเยือกแข็ง ควรจะต้องขับรถให้ล้อรถอยู่ตรงกับแนวล้อของรถคันอื่นๆที่เค้าขับผ่านมาก่อน เพื่อหลีกเลี่ยงการวิ่งเหยียบน้ำแข็งครับ

มาซูฮกให้น้ำใจของ จขกท.ครับ ประเสริฐยิ่งนัก ขอให้บุญรักษานะครับ ทุกวันนี้ยึดคติเดียว รถติดคือปลอดภัย รถโล่งจงระวังภัย เพราะทุกคนจะรีบหมด 4แยกยังผ่ากันว่าเล่น ผมเคยเกือบชนมอไซด์ผ่าไฟแดง แยกตึกชัย
เจ้าของกระทู้ เป็นคนที่มีความคิด มีความรอบคอบ มีจิตสาธารณะ
ถ้าประเทศไทย มีคนอย่างเจ้าของกระทู้สัก 50% สังคมไทยก็เจริญลำหน้าไปกว่าปัจจุบันนี้ มากมายนักแล้ว
ด้วยความนับถือ

ทั้ง Ford Focus และ Navara คันในวีดีโอ
ภาษาชาวบ้าน เรียกว่า เสียการทรงตัว
ถ้ามีรถมีระบบ ESP รับรองได้ว่า ไม่เกิดเหตุ ที่เห็นวีดีโออย่างแน่นอน 100%
ผมเป็นแค่คนนำเรื่องมาให้ศึกษากันครับผม :) ไม่ใช่เจ้าของเรื่อง เจ้าของเรื่องคือคนในเฟสเครดิตนะครับผม เรื่องเกิดเมื่อคืน

ออฟไลน์ YenChar

เพื่อนผมเองแหละครับ...
เป็นผู้หญิง ทำงานอยู่ระยอง สมัยเรียนขับรถไม่ค่อยแข็ง

ไม่เป็นอะไร
แต่ขอบคุณน้ำใจเจ้าของเฟสคนนั้น

ตอนนี้เจ้าตัวยังไม่หายตกใจครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เมืองไทยยังมีคนดี มีน้ำใจ และจิตสาธารณะอีกไม่น้อยครับ

นับถือน้ำใจมากๆครับ ขอให้ความดีที่ทำส่งผลให้ชีวิตเปี่ยมด้วยความสุข ความเจริญครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันและเตือน ขอให้ท่านมีความสุขความเจริญนะครับ

ออฟไลน์ adis

กระทู้นี้มีประโยชน์มาก ๆ ขอบคุณมากนะครับที่เอามาแชร์
อย่างน้อย ใครที่ขับรถไม่ระวัง ไม่ตระหนักถึงความเสี่ยง จะได้ยั้งคิดได้บ้างครับ