ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากเกียร์ Auto?  (อ่าน 23199 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
อันตรายจากเกียร์ Auto?
« เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 00:35:04 »
เพื่อนๆใน Facebook ผมหลายคน Share บทความนี้บน Wall กันใหญ่วันนี้
เห็นว่าเอามาจาก Fwd Mail...

ระวังอันตรายจากเกียรต์ออโต้
ที่มา : Forward Mail
อ่านแล้วช่วยกันแชร์ให้เพื่อนๆรับทราบด้วยนะครับ
........................................................

ประสบการณ์จริง จากรถเกียร์ออโต้ อุบัติเหตุที่ไม่มีใครคาดคิด !

คงเคยอ่านข่าว รถจอดอยู่แล้วไหลชนเจ้าของบ้าน หรือตกคลองกันบ้าง เรื่องเช่นนี้อาจเกิดขึ้นได้กับผู้ที่ใช้รถยนต์เกียร์ออโต้ทุกคนนะครับ

เหตุเกิดเมื่อเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมา นี้เอง
หลังจากที่ได้นำรถออกจากอู่ตอนบ่าย กับรถ BENZ 300 E เอารถไปเข้าอู่เพื่อดูแลตามปกติ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง. น้ำมันเกียร์เข็คโน่นเช็คนี่ตามเลขที่กิโลตามกำหนด ที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาเลย แต่วันนี้เกิดเหตุไม่คาดฝันจนได้

เคยได้ยินไหม...เกียร์หลุด!!!
มันไม่ใช่เกียรต์หลุดออกมา และไม่ใช่เข้าเกียร์ไม่ได้
แต่มันหลุดไปอยู่ที่เกียร์ถอย R !!!!!!

อาการเป็นอย่างไรน่ะหรือ?
คือ...ไม่ว่าคุณจะเข้าเกียร์อะไร ก็ควบคุมรถไม่ได้ ไม่ว่าคุณจะพลักเกียร์ไปอยู่ที่ P, D, 3 หรือ 2 ก็ตาม
ทุกเกียร์รถจะถูกสั่งให้ถอยหลังทั้งหมด!!!!

ยิ่งคุณพยามยามจะเดินหน้า โดยผลักไปที่ D แล้วเหยียบคันเร่ง เครื่องยนต์จะถูกเร่งให้ถอยหลังแรงขึ้น
ยกเว้นคุณจะเหยียบเบรคอยู่อย่างนั้น!!!!

อย่าหวังพึ่งเบรคมือ
เพราะมันจะมีประสิทธิภาพเมื่อรถจอด ป้องกันไม่ให้ไหลเท่านั้น

เย็นวันนั้น หลังเลิกงาน แวะ Shopping ที่ห้างเดอะมอล์ ผ่านจากจุดรับบัตรตรงทางเข้า ไปเล็กน้อยก็เห็นที่มีที่จอดรถว่างอยู่ เป็นทางลาดเล็กน้อย (เล็กน้อยจริงๆ) ก็เลยเปิดไฟกระพริบ

เปลี่ยนเป็นเกียร์ R เพื่อถอยหลังเข้าที่จอด
ถอยไปได้ครึ่งคัน เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ค่อยตรงเท่าไหร่
ก็เปลี่ยนเป็น D เพื่อให้รถเดินหน้าจะได้ตั้งลำถอยใหม่
ตอนนี้เองรถไม่ยอมเดินหน้า!!! มันยังคงถอยหลังซะงั้น!!!

ก็เริ่มแปลกใจ หันมามองหน้ากัน เกิดอะไรขึ้น
รีบเหยียบเบรค เข้าเกียร์ D ใหม่เหยียบคันเร่งเบาๆ
รถกลับถอยหลังแรงขึ้นไปอีก ก็เหยียบเบรคอีก
แต่กำลังของรถมันคอยจะถอยอย่างเดียว
เครื่อง ดังหึ่ง ๆ จะถอยลูกเดียว!!!!

ทีนี้คิดว่าจะทำอย่างไรดี ไม่เคยเจอ ก็เลยให้อีกคนเปิดประตูลงมามองหาว่ามันมีที่กั้นล้อด้านหลังไหม จะได้กั้นรถไว้ได้ เพราะด้านหลังเป็นท่อแก๊ส และท่อน้ำขนาดใหญ่ของห้าง ถ้าถอยไปชน จะเกิดอะไรขึ้น?

พอลงไปดูเห็นมีที่กั้นค่อยโล่งใจหน่อย ก็เลยตะโกนบอกมีที่กั้น จอดเลยไม่ต้องถอยแล้ว คนขับก็เหยีบเบรค และเลื่อนเกียร์มาที่เกียร์ว่าง N ห่างจากจุดที่กั้นเป็นปูนประมาณ 2 คืบได้
แล้วก็ปล่อยเบรค เพื่อจะดับเครื่องจอด

ทันใดนั้นเองสิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ...
รถกระโดดข้ามไปอยู่บนที่กั้นด้วยความเร็วและแรงมาก
ในชั่ววินาทีเดียว วินาทีเดียวจริงๆ

ซึ่งคนที่ยืนดูท้ายอยู่ อยู่ห่างจากตัวรถทางด้านข้างไม่ถึงฝ่ามือ ยืนตะลึง แรงของรถ กระแทกท่อแก๊สกับท่อน้ำอย่างแรง กันชนแตกเละ โครมเบ้อเริ่ม สิ่งที่ทำตอนนั้นคือ ตะโกน ดับเครื่อง ดับเครื่อง ดับเครื่อง

หลายคนคงสงสัยแล้วแล้วจากนั้นเป็นอย่างไรต่อ
ก็ค่อยๆ มองซ้ายมองขวาช่วยกันเข็นรถที่มันคาอยู่บนขอบปูน
และกำลัง เบียดท่อแก๊สกับท่อน้ำ ออกหนะสิ
โชคดีมากๆ ท่อเป็นเหล็กหนามาก ไม่อย่างนั้น
คนที่ดูหลังอยู่ด้านท้าย คงไม่มีโอกาสมาเล่าให้ฟัง คงจะแบนไปกับท่อแก๊สไปแล้ว

* ทุกคนคงอยากดูรูป แต่ตอนนั้นตกใจลืมนึกไป *

สิ่งที่อยากจะฝากเตือนทุกคนก็คือ

1. เมื่อเกิดเหตุควบคุมรถไม่ได้เพราะเกียร์หลุด ต้องดับเครื่องยนต์ทันที ( คำแนะนำของช่าง) เพราะรถที่เกียร์หลุด จะไม่สามารถควบคุมได้เด็ดขาด ยกเว้นหลุดไปเป็นเกียร์ว่าง

2. เวลาจะถอยหลัง หรือออกรถ ระวังอย่าให้มีคนยืนอยู่ด้านหน้าหรือด้านหลังเด็ดขาด เพราะส่วนใหญ่ เวลาถอยรถ เรามักมีคนไปด้วยช่วยลงไปดู เพราะไม่แน่ใจหรือคอยระวังรถคันอื่น

3. รถที่พึ่งออกจากอู่ ไม่ได้หมายความว่า จะไม่มีข้อผิดพลาด

4. สติของคนขับ สำคัญมาก แม้ประสบการณ์หลายสิบปี ก็อาจควบคุมไม่ได้

ด้วยความปรารถนาดี เพื่อเป็นประสบการณ์หากเกิดเหตุฉุกเฉิน
..................................................................

อ่านจบผมก็รู้สึกสงสัยขึ้นมา ว่าเป็นไปได้จริงหรือไม่ครับ?

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: อันตรายจากเกียร์ Auto?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 00:55:21 »
ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ว่ามันเกิดขึ้นจริง ถ้าไม่มีรูป คำพูดมันเกินจริงได้

แต่ถ้ามันเป็นจริง นี่ก็ไม่ใช่ครั้งแรกครับ ที่ W124 มีปัญหากับเกียร์ออโต้ ผมเคยเห็นมาแล้ว W124 เครื่องระเบิดเพราะว่าคิกดาวน์ตัดแบบแรนดอม มันก็เกิดจากการบำรุงรักษาที่ไม่ตรงตามที่ควรจะเป็นนั่นละครับ W124 เกียร์ออโต้เก่าปัญหามันก็มีตามมา ถ้าไม่ยกเกียร์ตามสภาพ ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 00:55:47 »
ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย..

แต่ถ้าเป็นจริง เห็นตอนสุดท้าย บอกว่าดับรถได้..

น่าจะดับรถเลย ตอนที่รู้สึกแปลกๆ กับตัวรถ ไม่น่าฝืนต่อเลย  :o

ออฟไลน์ reasonoitome

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:01:55 »
อ่านมาจากอันนี้...

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=594904443868145&set=a.387492841275974.105907.205026982855895&type=1

ดูหลายๆคห.แล้ว
เหมือนว่าจะเป็นเรื่องปกติเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:31:27 »
เป็นไปได้ครับ ถ้าไม่ได้รับการซ่อมบำรุง

Benz 300E เป็นรถเก่ามีอายุเกือบ 30 ปี (เริ่มจำหน่ายในปี 1985)

รถในปัจจุบัน ถ้าอีก 30 ปีข้างหน้า ไม่ได้ดูแล ซ่อมบำรุง
ก็คงจะมีผลมากกว่านี้ ก็เป็นได้ เพราะระบบเซนเซอร์ไฟฟ้า อาจเสื่อมไปตั้งแต่ก่อนรถอายุ 20 ปีแล้ว

กรณีนี้ ควรตั้งหัวข้อว่า

"อันตรายจากการไม่ได้ดูแลรักษาเกียร์รถ"

ใช้อย่างเดียว ไม่รู้จักสังเกตุอาการ ผิดปรกติของรถที่คุณขับอยู่ประจำ
เชื่อมั่นแต่อู่ แต่ศูนย์ฯ (ห่วยๆ)

คงเคยได้ยินช่างในศูนย์ให้คำตอบไหมครับว่า

"อ๋อ..รุ่นนี้เป็นมันอย่างนี้แหละครับ" (แต่คันอื่นไม่ยักจะเป็น)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:39:04 »
ผมสงสัยตรง

"คนขับก็เหยีบเบรค และเลื่อนเกียร์มาที่เกียร์ว่าง N ห่างจากจุดที่กั้นเป็นปูนประมาณ 2 คืบได้
แล้วก็ปล่อยเบรค เพื่อจะดับเครื่องจอด "

เหตุผลอะไรที่ทำให้ถ้าจะจอดรถเพื่อเข้าเกียร์ N ในเมื่อบอกว่าเลื่อนได้ทำไมไม่ลงไป P อย่าบอกว่าเพื่อจะเข็นถอยเพราะถ้าจะเข็น
ดับเครื่องเดี๋ยวนั้นก็ได้จะเกียร์ D R N เข็นได้หมด

้แต่ถ้าให้คิดตามก็มีสิทธิเป็นไปได้ เกียร์น่าจะหลุดตอนเปลี่ยน R ขึ้นไป D ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ไหนมันจะไม่จับเกียร์อื่น

ออฟไลน์ flame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 03:35:39 »
ผมเคยเห็น Fwd mail อันนี้นานมากแล้ว
แต่ก็ยังนึกสนุกอ่านคอมเมนท์ที่ว่ามีคนเจอเคสนี้กันเยอะมาก
จนเจอข้อความนึงที่ทำให้ผมงงมากคือ

"เคยเจอปัญหาเหมือนกันใช่อาการเกียร์หลุดไหมค่ะ จะได้ไปเช็คอ่ะค่ะ พอดีจะขับรถออกจากห้างบิ๊กซี ซึ่งเป็นทางลาดขึ้น พอดีรถเยอะเคลื่อนตัวได้ช้า ซึ่งเราจอดอยู่ตรงกลางทางลาดพอดี ขณะจอดเหยียบเบรค และเข้าเกียร์ P ขณะที่รถเลื่อนเราเข้าเกียร์ D แล้วออกตัว รถกลับไหลไปข้างหลัง ตกใจมากเลยเลื่อนไปที่เกียร์ P ก็ไม่ได้ เข้าเกียร์ไหนก็ถอยหลัง สรุปชนคันหลัง ตกใจมาก ทำอะไรไม่ถูก เลยให้คนขับรถคันที่ไหลไปชน เลื่อนรถให้ (มีลูก 2 เดือน กะ 2 ขวบไปด้วย พอดีไม่มีคนช่วยเลื้ยง เลี้ยงคนเดียวค่ะ) พอลงมาดู หม้อน้ำแตก พอเปิดฝากระโปรง ปรากฎว่าใบพัดลมแตกหมดเลย ต้องให้รถลากไปเข้าอู่เปลี่ยนหม้อน้ำ กะใบพัดใหม่ ใช่อาการเกียร์หลุดไหมค่ะ อย่างนี้ต้องเอารถไปเช็คเกียร์ไหมค่ะ รถกะบะ มิตซูแกรนดิซ เกียร์ออโต้ ปี 2002 รบกวนผู้รู้ตอบให้ด้วยค่ะ เพิ่งขับรถเป็นปีกว่าค่ะ แต่ตอนนี้รถก็ยังขับได้นะคะ กลัวนะคะ ตั้งแต่วันนั้นก็ทำแค่เปลี่ยนหม้อน้ำกับใบพัดค่ะ"

พยายามนึกภาพตามแต่งงอะครับ ถอยไปชนแต่หม้อน้ำกับใบพัดรถตัวเองพัง
กำลังนั่งงงอยู่ว่าเค้าโม้หรือว่าผมอ่านตรงไหนไม่ดีเอง

ออนไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 04:46:40 »
ผมเคยเห็น Fwd mail อันนี้นานมากแล้ว
แต่ก็ยังนึกสนุกอ่านคอมเมนท์ที่ว่ามีคนเจอเคสนี้กันเยอะมาก
จนเจอข้อความนึงที่ทำให้ผมงงมากคือ

"เคยเจอปัญหาเหมือนกันใช่อาการเกียร์หลุดไหมค่ะ จะได้ไปเช็คอ่ะค่ะ พอดีจะขับรถออกจากห้างบิ๊กซี ซึ่งเป็นทางลาดขึ้น พอดีรถเยอะเคลื่อนตัวได้ช้า ซึ่งเราจอดอยู่ตรงกลางทางลาดพอดี ขณะจอดเหยียบเบรค และเข้าเกียร์ P ขณะที่รถเลื่อนเราเข้าเกียร์ D แล้วออกตัว รถกลับไหลไปข้างหลัง ตกใจมากเลยเลื่อนไปที่เกียร์ P ก็ไม่ได้ เข้าเกียร์ไหนก็ถอยหลัง สรุปชนคันหลัง ตกใจมาก ทำอะไรไม่ถูก เลยให้คนขับรถคันที่ไหลไปชน เลื่อนรถให้ (มีลูก 2 เดือน กะ 2 ขวบไปด้วย พอดีไม่มีคนช่วยเลื้ยง เลี้ยงคนเดียวค่ะ) พอลงมาดู หม้อน้ำแตก พอเปิดฝากระโปรง ปรากฎว่าใบพัดลมแตกหมดเลย ต้องให้รถลากไปเข้าอู่เปลี่ยนหม้อน้ำ กะใบพัดใหม่ ใช่อาการเกียร์หลุดไหมค่ะ อย่างนี้ต้องเอารถไปเช็คเกียร์ไหมค่ะ รถกะบะ มิตซูแกรนดิซ เกียร์ออโต้ ปี 2002 รบกวนผู้รู้ตอบให้ด้วยค่ะ เพิ่งขับรถเป็นปีกว่าค่ะ แต่ตอนนี้รถก็ยังขับได้นะคะ กลัวนะคะ ตั้งแต่วันนั้นก็ทำแค่เปลี่ยนหม้อน้ำกับใบพัดค่ะ"

พยายามนึกภาพตามแต่งงอะครับ ถอยไปชนแต่หม้อน้ำกับใบพัดรถตัวเองพัง
กำลังนั่งงงอยู่ว่าเค้าโม้หรือว่าผมอ่านตรงไหนไม่ดีเอง
สงสัยจังหวะนั้นลูกมะพร้าวหล่นมาใส่อีกแรง อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 06:25:32 »

คันเกียร์หลุด

สำหรับรถเก่าๆ เรื่องปกติมากนะ

โคโลร่าคันเก่าก็เป็น สายขาด เกียร์คาไว้ที่ R  ก็เหยียบเบรคแล้วดับเครื่องมันซะ

หาคนมาเปิดฝากระโปรง ดันคันเกียร์ที่อยู่ตรงเสื้อให้ไปที่ N แล้วไปที่ D แล้วขับไปที่อู่เอา

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:21:40 »
จริงๆผมว่าการตรวจเช็คเกียร์ออโต้มันเป็นสิ่งทีดีมากครับยังไงแล้วเช็คพวกระบบเกียร์ส่งกำลังถ้าเกิดอะไรเสียก็จัดการช่อมครับจะได้ไม่เป็นปัญหาในอนาคดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:07:42 »
ทำไมเค้าคิดว่าเบรคมือไม่มีประโยชล่ะ?  แม้เบรคมือจะไม่มีอำนาจการหยุดยั้งเท่ากับเบรคเท้าแต่มันช่วยชลอความเร็วลงได้มากกว่าปล่อยเฉยๆ ตกใจเหยียบคันเร่งค้างไว้ด้วยมากกว่าแล้วมาโทษว่าเบรคมือไม่มีประโยช จากจุดที่หยุดนิ่งถ้าเบรคมือทำงานเหยียบคันเร่งเสริมเกียถอยหลังยังไม่ค่อยจะไปเลย ผมมั่นใจว่าเหยียบคันเร่งเสริมแล้วไม่พูดนะ  :P แต่ทั้งหมดผิดที่เจ้าของรถด้วยรถหลายสิบปีแล้วแต่ไม่ดูแลตรวจสอบให้ดี พอมีปัญหาขึ้นมาดันมาโทษรถ ถ้าไม่ใช่เบนซ์คงโดนด่าว่าเกียร์มีปัญหาไปแล้ว ชักวสงสัยแล้วว่ารถเก่าๆที่ชอบบอำว่าทนๆๆกันนั้นได้มีการดูแลรักษาอย่างถี่ถ้วนไหม? หรือว่าใช้งานไปอย่างเดียวไม่ทำอะไรเพราะเชื่อว่ารถยอดนิยมมันทนทานอาศัยแรงใจเอา ?   ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:40:33 »
ที่เคยมีข่าวผู้หญิงไปพักบังกะโลกับสามี  แล้วตอนเช้าตรู่ออกมาขับรถ  กลับถอยลงบ่อเสียชีวิต (ทั้งที่ระยะก็ไกลกับจุดจอดพอสมควร)
อาจจะเกี่ยวกับเคสนี้ก็ได้   ตอนแรกเห็นสืบสวนสามีว่าวางแผนฆาตรกรรมรึเปล่า

แต่ถ้าเป็นคนมีสติและตัดสินใจได้เร็วจริงๆน่าจะเหยียบเบรคและดับเครื่องได้

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:00:22 »
แปลกใจว่าดูมีสติมากๆ แล้วทำไมไม่ดับเครื่องตั้งแต่แรกอ่า แล้วเข็นเอา  งง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:05:18 »
ขอแชร์บ้าง
ญาติผมเอารถไปเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์แห่งหนึ่ง
ไม่ขอเอ่ยยี่ห้อละกันเดี๋ยวมีคนมาบอกว่า ไม่จริง หลักฐาน บลาๆๆ
ขับไปไม่ถึง100โลเลย วิ่งอยุ่ดีๆ รถเร่งไม่ขึ้นเหมือนเข้าเกียร์ว่าง ทั้งที่เข้า d อยู่
เลยให้รถมาลากไปศูนย์ สรุปเกียร์พัง ศูนย์ยินดีรับผิดชอบซ่อมให้ทั้งหมด  ::)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:26:54 »
อ่านแล้ววิเคราะห์ให้มากๆครับ เรื่องที่เล่าคงเป็นเรื่องจริง แต่จากที่อ่านคร่าวๆเจ้าของรถคงไม่ได้มีความรู้เรื่องรถมากนัก

ถ้าเจ้าเกียร์p แล้วรถยังถอยหลังแสดงว่าผีหลอกแล้วครับ การเข้าเกียร์Dแล้วรถถอยหลังเป็นไปได้ครับ ถ้ามีการรื้อเรือน

วาล์วบอดี้ในเกียร์แล้วประกอบลูกสูบสลับกันมีความเป็นไปได้ครับ จากอ่านในเมื่อรถมันออกอาการตั้งแต่แรก รวมทั้งเจ้าของ

น่าจะเป็นคนที่safety concern มาก ไฉนเมืี่อรถแสดงอาการผิดปกติ ทำไมจึงยังฝืนใช้ต่อ ก็ยังพยายามจะขับ

มันซึ่งผิดวิสัย จากที่ผมอ่านดูแล้ว มันไม่ได้ดูเลวร้าย หรือน่ากลัวอะไรครับ เพียงแต่ฟอร์เวิร์ดเมล์อย่างที่ทราบ

กันมันต้องใส่สีใส่ไข่ลงไปมากๆไม่งั้นใครจะฟอร์เวิร์ดให้ 

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:27:13 »
เรื่องปกติมากๆครับ โอกาสเกิดขึ้นจริงมีสูง

ไม่เชื่อลองรื้อคอนโซลหน้ารถโตโยต้ารุ่นเก่าๆสิครับ

ตรงเกียร์จะมีสายเพื่อไปต่อกับสวิตเปลี่ยนเกียร์

เมื่อสายมันหลุดก้จะทำให้เราไม่สามารถเปลี่ยนเกียร์ได้

เกียร์จะอยู่ตำแหน่งเดิมที่สายมันหลุดนั่นแหละ

ถ้าหลุด P  รถคุณก้จะขยับไปไหนไม่ได้เลย

หลุด N  ก้เข็นได้อย่างเดียว หลุด R ถ้ารุ่นใหม่ๆก้จะสตาร์ทไม่ติด

หลุด D ก้จะสตาร์ทไม่ติด วิธีแก้คือดับเครื่อง แกะคอนโซลออก

แล้วต่อสายใหม่ซะ จริงๆไม่ได้ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาหรอกครับ

จุดนี้ใครก้ดูแลรักษาไม่ได้  ง่ายๆคือตอนใกล้ๆจะหลุด

เกียร์จะเปลี่ยนตำแหน่งเบาๆผิดปกติ เช่นเลื่อนจาก P-->,R

เบาๆหลวมๆ แสดงว่าสายมันหลวมแล้ว พอหลุดก้จะเหมือนฟรีๆเลื่อนไปมาเบามาก

ของผมเคยหลุดที่เกียร์ N  เลยโชคดีไป จัดการถอดเอง

แล้วเอาลวดมันเพิ่มความแน่น DIY  ซะเลย

ปล.เรื่องปกติเกิดได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:32:52 »
ลักษณะที่เกียร์ไม่ทำงานตามที่ควรจะเป็น ผมเคยเจอใน city ครับ
ตอนนั้นขับขึ้นเขาพับผ้า พอลงเขาต้องใช้เกียร์ต่ำ
ทีนี้พอพ้นเขามาได้ ก็ผลักเกียร์ไปที่ d เพื่อขับตามปกติ คันเกียร์เลือนไปได้ครับ
แต่เกียร์ยังคงค้างที่เกียร์ต่ำอยู่อย่างนั้น
  ต้องเอารถเข้าข้างทางแล้วดับเครื่อง  แล้วลองสตาร์ทใหม่ เกียร์ก็กลับมาทำงานได้ตามปกติ
แต่ตอนเช้าก็เอารถเข้าศูนย์ เปลี่ยนอะหลั่ยอะไรไปไม่ทราบครับ หมื่นกว่าบาท

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:42:15 »
ฟังดูแปลกๆ
ปกติ
ถ้ามีที่กั้น ต่อให้อยู่เกียร์ D แต่ถ้าไม่เหยียบคันเร่งไม่น่าจะปีน
และยังไงก็ควรจะเบรคไว้ก่อน แล้วจะดับเครื่องก็ยังทัน

ถ้าไม่ใช่คันเร่งค้าง เหยียบเบรคไว้หยุดอยู่แล้ว
เหมือนตอนที่เราออกตัวด้วยการค่อยๆ ปล่อยเบรค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 13:22:21 โดย 5ume7h »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 10:59:46 »
เดาเอานะครับ เพราะมันคล้ายกับกรณีที่ผมไปเจอใน e34ของผมเอง คือคันชักเกียร์หลุดครับ
เท่าที่อ่านมามันคงไปหลุดที่เกียร์ถอยครั้งแรกแล้ว

ถ้าคนที่เข้าใจการทำงานของเกียร์ก็คงจะดับเครื่องแล้วครับ ตอนนั้นของผมไปหลุดที่เกียร์ดี

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:20:05 »
บทความนี้ไม่จริง
1 ต่อให้เกียร์หลุด แค่เหยียบเบรก ก็หยุดสบายๆ แล้ว
2 เวลาโบกรถ ต้องโบกทางด้านข้าง ห้ามยืนอยู่ในแนวที่รถจะผ่าน อันนี้เป็นความปลอดภัยพื้นฐาน ที่ควรกระทำอยู่แล้ว

คนขับสะเพร่า เผลอเหยียบคันเร่ง กะคนซื้อบื้อยืนโบกรถในทางรถผ่าน
คนสะเพร่ากะคนซื้อบื้อ มาเจอกัน
โทษเกียร์หลุด ซะงั้น

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:33:06 »
ถ้าเป็นโฟกัสโฉมที่แล้วอาจจะจริงก็ได้
เพราะเพื่อนผมใช้อยู่แล้วก็เจออาการนี้เหมือนๆกับสมาชิกเวบอีกหลายๆคน
สาเหตุเกิดจากห่วงตรงปลายสายเกียร์ขาดทำให้เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้
 วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าของเพื่อนผมก็คือใช้เคเบิ้ลไทด์รัดตรงปลายสายเกียร์เอาไว้ ถึงเปลี่ยนเกียร์ได้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:34:35 »
บทความนี้ไม่จริง
1 ต่อให้เกียร์หลุด แค่เหยียบเบรก ก็หยุดสบายๆ แล้ว
2 เวลาโบกรถ ต้องโบกทางด้านข้าง ห้ามยืนอยู่ในแนวที่รถจะผ่าน อันนี้เป็นความปลอดภัยพื้นฐาน ที่ควรกระทำอยู่แล้ว

คนขับสะเพร่า เผลอเหยียบคันเร่ง กะคนซื้อบื้อยืนโบกรถในทางรถผ่าน
คนสะเพร่ากะคนซื้อบื้อ มาเจอกัน
โทษเกียร์หลุด ซะงั้น

ถ้าท่อโซลินอยมันค้างขึ้นมาล่ะครับ เหยียบเบรกไป เกียร์ก็ไม่จาก พอรอบต่ำเกิน ทันทีที่ปล่อยเบรกปุ๊บ โดนโช๊คของเครื่องเร่งซ้ำเข้าไปอีกอะครับ
(ความรู้งูๆปลาๆนะครับ) จากที่เคยรื้อเกียร์ออโต้รุ่นเก่าๆเล่นในสมัยก่อน

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:47:31 »
รู้ไว้ดีกว่าไม่รู้ครับ  ขอบคุณที่แชร์ให้ฟัง
อย่างน้อยถ้าเกิดกับตัวเองก็จะได้รู้ว่าควรดับเครื่องไปก่อนเลย
มือใหม่อะครับจะให้มาวิเคราะห์เป็ยตอนๆก็คงทำไม่ได้  ไม่รู้ว่าเกียร์มันมีสายอะไรเลยด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:53:55 »
สายเกียร์ 

บูชคันเกียร์

มีผลทั้งนั้น

โฟกัสผมก็เคยบูชคันเกียร์แตก (อาการประจำรุ่น)

แตกตอนเข้า D ขับมาจนถึงที่หมาย ดับเครื่องเรียกศูนย์  จบ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 11:57:48 »
อ่านแล้วรู้สึกว่าคนแต่งยังไม่เนียนครับ  เวลาจะจอดดับเครื่องต่อให้เราเข้าเกีย R ใว้ในจุดที่รถหยุดนิ่ง  ถ้าไม่เหยียบคันเร่งรถจะไม่กระโดดถอยหลังแน่ๆ  

อย่างมากก็ค่อยๆเอื่อยถอยไปต่อครับ     แล้วถ้าเกียค้างที่  R   คุณคิดว่าจะเข็นรถเดินหน้าใด้หรือครับ   แล้วยังต้องเข็นข้ามตัวหนอนยักษ์ที่เาใว้กั้นรถอีก

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:53:38 »
แปลกใจว่าดูมีสติมากๆ แล้วทำไมไม่ดับเครื่องตั้งแต่แรกอ่า แล้วเข็นเอา  งง

นั่นสิ ทำไมไม่ดับเครื่องตั้งแต่เจอปัญหา งงกับเค้าจริงๆ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 14:17:38 »
ก็เริ่มแปลกใจ หันมามองหน้ากัน เกิดอะไรขึ้น
รีบเหยียบเบรค เข้าเกียร์ D ใหม่เหยียบคันเร่งเบาๆ
รถกลับถอยหลังแรงขึ้นไปอีก ก็เหยียบเบรคอีก
แต่กำลังของรถมันคอยจะถอยอย่างเดียว
เครื่อง ดังหึ่ง ๆ จะถอยลูกเดียว!!!!
พอลงไปดูเห็นมีที่กั้นค่อยโล่งใจหน่อย ก็เลยตะโกนบอกมีที่กั้น จอดเลยไม่ต้องถอยแล้ว คนขับก็เหยีบเบรค และเลื่อนเกียร์มาที่เกียร์ว่าง N ห่างจากจุดที่กั้นเป็นปูนประมาณ 2 คืบได้
แล้วก็ปล่อยเบรค เพื่อจะดับเครื่องจอด

ทันใดนั้นเองสิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ...
รถกระโดดข้ามไปอยู่บนที่กั้นด้วยความเร็วและแรงมาก
ในชั่ววินาทีเดียว วินาทีเดียวจริงๆ

ตอนแรกที่บอกว่าเข้าเกียร์Dแล้วปล่อยเบรคเหยียบคันเร่งเบาๆ คือแค่ปล่อยเบรคก็รู้แล้วว่ารถมันถอยหลังหรือขึ้นหน้าทำไมต้องเหยียบคันเร่งอีก
แล้วบอกเบรคมือช่วยเฉพาะตอนจอด คือถ้าใส่เบรคมือแล้วไม่เหยียบคันเร่งรถมันก็ไม่วิ่งหรอกนะครับ ถึงจะวิ่งก็ไปแบบช้ามากๆๆ
แล้วปล่อยเบรคให้รถไหลธรรมดานี่มันเร็วและแรงมากขนาดข้ามที่กั้นล้อเลยหรอเนี่ย เบนซ์รุ่นใหม่ๆอายเลยนะครับเนี่ยปล่อยเบรคเฉยๆยังแรงไม่เท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 14:22:31 โดย localgame »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 18:16:13 »
เคยเจอเหตุการ์ณคล้ายกันครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเรียกเกียร์หลุดไหม

1. ford focus Mk2 ตอนแรกขับอยู่ปกติ จอดติดไฟแดงจะเข้าเกียร์ N ชักแหม่งๆ มันลื่นจัง ปล่อยเบรก เอ้ย!! ไหลซะงั้น ทีนี้จอด ดับเครื่อง เปิดฝากระโปรงหาเจ้าตัวคือ บูชยึดคันเปลี่ยนเกียร์ขาด ตามอายุ เลยสวมเข้าไปใหม่ cable tie รัดซะ จบไป

2. ford everest อาการคล้ายๆกัน แต่กลายเป็๋นขายึดคันเปลี่ยนเกียร์ข้างใต้ หัก อันนี้ต้องยก เพราะ cable tie คงไม่สามารถช่วยได้  ;D ;D