ผู้เขียน หัวข้อ: +++++ ทำอย่างไร เมื่อท้องรถต้องโดนขูดอยู่บ่อยๆ ++++++  (อ่าน 28566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
เพื่อนๆพี่ๆสมาชิก คงเคยเจอปัญหาใต้ท้องรถ หรือช่วงล่างขูดกันใช่ไหมครับ

ขูดบ่อยๆจนกลัวว่าใต้ท้องรถสนิมจะกินซะก่อน บางทีมันก็เลี่ยงไม่ได้

ถึงรถจะเดิมๆ บางทีก็ขูด เคยเจอหลังเต่าสูงปรี๊ด ขูดแบบจำใจเลยครับ

อย่างคอนโดน ITF สีลม นี่ก็ชันมากกกก ผมเลื้อยขึ้นยังแอบขูดหน่อยๆ

เพื่อนๆพี่ๆ มีวิธีการรับมือยังไงครับ ควรจะไปพ่นกันสนิมใต้ท้องเพิ่มไหม สิ่งที่กลัวสุดตอนนี้คือ สนิมจะมาเยือนอ่ะครับ :(

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตรวจสอบท่อไอเสียด้วยนะครับ เดี๋ยวหลุดมาตอนขับจะเป็นเรื่อง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ผมซื้อundercoatมาพ่นเองเลย พ่นหนาๆตรงจุดที่ครูดบ่อยๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เปลียนรถที่สูงหน่อยครับ เพราะเราต้องผ่านอยู่ทุกวัน ทางออกที่ดี

ออฟไลน์ udis

เห็นรถแรลลี่เค้าติดแผ่นอลูมิเนียมใต้ท้องรถกันครับ เต็มใต้ท้องรถเลย
รถบ้าน น่าจะสั่งร้านทำได้ ติดเฉพาะจุดเสี่ยง เช่นท่อไอเสียอะไรประมาณนี้มั้งครับ
รถผมไม่ได้โหลดและไม่ได้เตี้ยมากเลยไม่มีปัญหาในจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ K_wat

ยกสูงครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

ค่อยๆเลื้อยขึ้น และอ่านไลน์ ค่อยๆหยอดขึ้นเนินครับ อย่าใจร้อน
ผมนี่ไม่เคยบีบแตรไล่เลย เหนใจรถเตี้ยด้วยกัน
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ต้องพยายามเลื้อยเอาอ่ะครับ  เมื่อก่อนคันเก่าเตี้ยมาก เลื้อยเป็นงูเลยครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ hutzero

ส่วนใหญ่ที่ขูดจะเป็นท่อพักกลาง กับกันชนหน้า
ไปเช็คช่วงล่างดูบ่อยๆก็ได้   หรือสังเกตเอง เวลาตั้งศูนย์  ถ่วงล้อ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
ว่าใต้ท้องรถเราไปขูดตรงไหนบ้าง  ควรจะรีแพร์ส่วนไหนบ้าง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
อย่าไปโหลดรถ ให้ความสูงลดลงมา

ถ้าไปโหลดเตี้ยมาแล้ว และยังอยากจะเตี้ยต่อไป
ก็ต้องหาการ์ดมาติดใต้ท้องรถเพิ่ม ไม่ต้องติดทั้งแผ่น สั่งทำเฉพาะส่วนที่โดนครูด แล้วอาจเสียหายได้ เช่น ท่อไปเสีย ท่อน้ำมัน ระบบเบรค

การพ่นกันสนิม ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะว่าพ่นวันนี้ พรุ่งนี้ ก็ไปครูดลอกออก เปลือยเหมือนเดิม
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Lertvarit

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ที่มองว่าง่ายสุดคงค่อยๆไต่ๆเลื้อยๆ หละครับ

ทำการ์ดปิดใต้ท้อง ผมไม่รู้ว่ามันจะมีผลด้านไดเนมิกเวลาวิ่งเร็วๆรึเปล่า  ???

สงสัยตอนไปสลับยางต้องมองใต้ท้องรถตัวเองบ้างแล้วสิครับ

ปกติขับคนเดียว เหมือน e90 จะขูดบ่อยสุดเลย ไม่รู้ว่ามันเตี้ยกว่าตัวปกติมากรึเปล่า ( 320d sport )

แต่ถ้านั่ง 3-4 คน FD ก็ขูดแลัวครับ รถเดิมๆทั้งสองคันเลย

ปล. ใครมีคอนโดในโครงการของ LH บ้างครับ อยากสอบถามว่าที่คอนโดทำหมอนที่จอดรถยาวเต็มช่องไหมครับ

ผมมีโครงการ the key อยู่ห้องนึง เคยเอา FD ไปจอด ... ถอยกระแทกเต็มๆปีกนกเลยครับ :(  ไอ่ตัวหมอนที่จอดมันไปอยู่

ตรงกลางระหว่างล้อพอดี ไม่รู้ออกแบบมาได้ยังไง ( ขอบ่นนิดนึง555 )

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ sundown55

โดนบ่อยครับ  :'(

ออฟไลน์ Destiny_gun

Re: +++++ ทำอย่างไร เมื่อท้องรถต้องโดนขูดอยู่บ่อยๆ ++++++
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:48:43 »
ผมว่าที่ทำแผ่นอลูมิเนียมปิดเนี่ย เคยดูจากสารคดีรถยนต์ เค้าบอกว่าทำมาเพื่อ Aero dymanic ไม่ใช่หรอครับ มันไม่ได้เอามากันครูดรึเปล่า

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
Re: +++++ ทำอย่างไร เมื่อท้องรถต้องโดนขูดอยู่บ่อยๆ ++++++
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 18:32:56 »
เลื้อยไว้ก่อนครับ รถโหลดไม่โหลด แต่เห็นเนินดูสูงๆ ผมก็เลื้อยแล้วครับ

แต่ถ้าโดนขูดใต้ท้องบ่อยๆ ต้องระวัง คอยเช็กดูใต้ท้องบ้างนะครับ คันเก่าผมเคยขูดจนท่อทะลุเลย