ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ power shift ของ ford focus  (อ่าน 14693 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
เกียร์ power shift ของ ford focus
« เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:18:25 »
พอดีญาติพึ่งซื้อ ford focus 2.0 มาใหม่ เกียร์มันเปลี่ยนกระตุกเเรงอะคับ พอมีวิธีเเก้ไขมั้ย หรือมันกระตุกเเรงอยู่เเล้ว

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: เกียร์ power shift ของ ford focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:20:04 »
ขับช้าก็มีกระตุกบ้างครับ

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
Re: เกียร์ power shift ของ ford focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:34:41 »
พอดีญาติพึ่งซื้อ ford focus 2.0 มาใหม่ เกียร์มันเปลี่ยนกระตุกเเรงอะคับ พอมีวิธีเเก้ไขมั้ย หรือมันกระตุกเเรงอยู่เเล้ว

ขอบคุณคับ
ปรกติครับ เกียร์เทพ
Batt อย่าอ่อนละกัน มันจะไม่กระตุกแต่ไม่วิ่งเบย... บร๋อออ

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 22:38:56 »
เข้าใจว่ายังไม่ชินลองเปลี่ยนวิธีการเหยียบคันเร่งใหม่ครับ
ถ้ากรณีต้องการวิ่งที่ความเร็วต่ำหรือรถติดให้ค่อยๆเหยียบค่อยๆผ่อน
ถ้าเหยียบแบบกึ่งคิกดาวน์แล้วเหยียบเบรกรับรองกระตุกแน่นอนครับ
ถ้าชินแล้วรับรองมัน ทางโล่งๆคิกดาวน์เปลี่ยนเกียร์2นี่ยางมีร้องเลยครับแล้วเกียร์เปลี่ยนเร็วมากมีแรงดึงต่อเนื่องถึง180เลยครับหลังจากนั้นจะช้าหน่อย
จะมีข้อเสียตรงคลานในเมืองนี้แระ  ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:12:23 »
เกียร์เทพครับ ไว้เหยียบสนุกๆนอกเมืองครับ คล้ายDSGของโฟร์คตอนผมลองขับติดๆมีกระตุกบ้าง เลยต้องเหยียบตลอดเลยเพื่อความไม่กระตุกของเกียร์ :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:14:51 »
เป็นเทพไปซะแล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jossky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 23:40:56 »
เข้าใจว่ายังไม่ชินลองเปลี่ยนวิธีการเหยียบคันเร่งใหม่ครับ
ถ้ากรณีต้องการวิ่งที่ความเร็วต่ำหรือรถติดให้ค่อยๆเหยียบค่อยๆผ่อน
ถ้าเหยียบแบบกึ่งคิกดาวน์แล้วเหยียบเบรกรับรองกระตุกแน่นอนครับ
ถ้าชินแล้วรับรองมัน ทางโล่งๆคิกดาวน์เปลี่ยนเกียร์2นี่ยางมีร้องเลยครับแล้วเกียร์เปลี่ยนเร็วมากมีแรงดึงต่อเนื่องถึง180เลยครับหลังจากนั้นจะช้าหน่อย
จะมีข้อเสียตรงคลานในเมืองนี้แระ  ;D
เห็นด้วยครับ ขับคลานในเมืองเจอรถติด เกียร์กระตุกเป็นธรรมดา(ต้องทำใจยอมรับ) ถ้าเจอถนนโล่งๆขับเร็วหน่อยอาการเกียร์กระตุกมีน้อย เกียร์เปลี่ยนไวขับมันส์มากครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:58:20 »
รถใหม่ด้วยมั้งครับ

เกียร์ยังใหม่ ฟันเฟืองเกียร์ยังคมอยู่ สบกันแบบแน่นๆ เลยกระตุก ประมาณนั้น    (ผมเดาเอานะ)

ตอนน้อง 3 ผม มาใหม่ๆ ก็เปลี่ยนเกียร์ที กระชากเหมือนกัน

ใช้ไปประมาณ 1500 โล   เปลี่ยนเกียร์นิ่มเลย
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:12:25 »
เกียร์ชนิดนี้ จะทนต่อการกดบ่อยๆมะครับ? เทียบกับพวกออโต้ชนิดอื่นอะครับ เพราะบางทีผมเผลอคิ๊กดาวน์ไปที่ 6-7 พันรอบ แอบกังวลครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:32:15 »

ยืนยันอีกเสียงครับ ตามนี้เลย
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:18:13 »
ผมใช้ Titanium+ นะครับ

ผมไม่อยากใช้คำว่า "เกียร์เทพ" เลยครับ  ผมว่าถ้าเรียกแบบนี้จริง ไปลองขับ Volvo S60 1.6 DRive ครับ ไม่มีกระตุก กระชากเลย

มันจะเรียกแบบนี้ได้ ต้องไม่มีอาการแบบนี้ ยิ่งบางครั้งขับความเร็วต่ำ เกียร์ 1 - 2 หรือ 2 - 3 แล้วมีเสียงครึกๆ บางคนบอกอาการเสียงเสมือนเกียร์ธรรมดาเปลี่ยนเกียร์ ผมเข้าใจนะครับว่ามันเป็นยังไง แต่ไม่ชอบ

แต่! บางคนเกียร์พังตั้งแต่รับรถได้ไม่กี่กิโลเมตร เอาไปเคลมมาบอกไม่มีอาการหรือเสียงแบบนี้อีกเลย

มึน!! ว่าสรุปมันเป็นที่ความซวยในแต่ละคน หรือความซวยที่รับรถประกอบแรกๆก่อน หรือความซวยที่เขาปรับปรุงในรถรุ่นประกอบตอนหลังแล้วไม่เรียกรถก่อนหน้าไปเคลมทั้งหมด --"

--> อย่าเพิ่งท้อนะครับ ถ้าผมเม้นท์แรงไป เดี๋ยวผมไปซวยในคลับอีก 555+ ผมไม่ชอบก็แค่อาการที่กล่าวมา และความแคบด้านเบาะหลัง >< แต่ feeling การขับขี่ ไม่แพ้ BMW Mercedes Audi จริงๆครับ  ;)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:48:08 »

ผมไม่อยากใช้คำว่า "เกียร์เทพ" เลยครับ  ผมว่าถ้าเรียกแบบนี้จริง ไปลองขับ Volvo S60 1.6 DRive ครับ ไม่มีกระตุก กระชากเลย

มันจะเรียกแบบนี้ได้ ต้องไม่มีอาการแบบนี้ ยิ่งบางครั้งขับความเร็วต่ำ เกียร์ 1 - 2 หรือ 2 - 3 แล้วมีเสียงครึกๆ บางคนบอกอาการเสียงเสมือนเกียร์ธรรมดาเปลี่ยนเกียร์ ผมเข้าใจนะครับว่ามันเป็นยังไง แต่ไม่ชอบ

แต่! บางคนเกียร์พังตั้งแต่รับรถได้ไม่กี่กิโลเมตร เอาไปเคลมมาบอกไม่มีอาการหรือเสียงแบบนี้อีกเลย

มึน!! ว่าสรุปมันเป็นที่ความซวยในแต่ละคน หรือความซวยที่รับรถประกอบแรกๆก่อน หรือความซวยที่เขาปรับปรุงในรถรุ่นประกอบตอนหลังแล้วไม่เรียกรถก่อนหน้าไปเคลมทั้งหมด --"

--> อย่าเพิ่งท้อนะครับ ถ้าผมเม้นท์แรงไป เดี๋ยวผมไปซวยในคลับอีก 555+ ผมไม่ชอบก็แค่อาการที่กล่าวมา และความแคบด้านเบาะหลัง >< แต่ feeling การขับขี่ ไม่แพ้ BMW Mercedes Audi จริงๆครับ  ;)

รับรองถ้าเป็นตัว tdci จะไม่มีคนบ่นเรื่องเกียร์เลย  ;D แล้วก็เท่าที่ผมลองขับมาของน้องชาย ถือว่าเป็นรถที่คุ้มราคามากครับทั้งออฟชั่นกะการขับขี่ ช่วงล่างสูสีกะ c-saloon เลย แต่ยังไม่ฟินเท่าไหร่เพราะแรงบิดน้อยไป ถ้า 1.6 ecoboot นี่คงสนุกมากมาย

ออฟไลน์ fishery

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:30:51 »

รับรองถ้าเป็นตัว tdci จะไม่มีคนบ่นเรื่องเกียร์เลย  ;D แล้วก็เท่าที่ผมลองขับมาของน้องชาย ถือว่าเป็นรถที่คุ้มราคามากครับทั้งออฟชั่นกะการขับขี่ ช่วงล่างสูสีกะ c-saloon เลย แต่ยังไม่ฟินเท่าไหร่เพราะแรงบิดน้อยไป ถ้า 1.6 ecoboot นี่คงสนุกมากมาย

จิงคับ TDCi กระตุกน้อยกว่ามาก แต่เคยได้ยินมาเกียร์ TDCi คลัชเปียกแพงกว่าเยอะนะคับ
TDCi ลงกล่อง DTE เพิ่มเนี่ยคุ้มสุดๆ ขึ้นเร็วอีก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 13:03:07 »

จิงคับ TDCi กระตุกน้อยกว่ามาก แต่เคยได้ยินมาเกียร์ TDCi คลัชเปียกแพงกว่าเยอะนะคับ
TDCi ลงกล่อง DTE เพิ่มเนี่ยคุ้มสุดๆ ขึ้นเร็วอีก

ผมว่าใช้คลัชเปียกแบบเดิมแล้วยอมเพิ่มราคารถมาอีกหน่อย จะแก้ปัญหาง่ายกว่าเยอะเลยครับ ดีกว่าโดนลูกค้าก่นด่าเช้าเย็น

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:39:39 »
ครัชเปียกใน tdci จะกระตุกก็ตอนแรกๆเท่านั้นละครับ หลังจากนั้นหายไปเลย ผมขับรถติดใน กทม ทุกวัน จำไม่ได้แล้วครับว่ากระตุกครั้งสุดท้ายเมื่อไร 

อย่างที่รู้ๆกันครับ เกียร์ใน volvo , tdci กับ  fiesta , focus MK3 คนละลูกกัน

ส่วนราคา เกียร์ระหว่างครัชเปียก กับ ครัชแห้ง จากที่ได้อ่านมาจากในคลับนะครับถ้าจำไม่ผิด  ครัชเปียกราคา 3แสนกว่า  ครัชแห้ง แสนกว่าๆ ครับ 

ส่วนข้อดีข้อเสีย  ครัชต์เปียก = ต้นทุนแพงกว่า  รับแรงบิทได้เยอะกว่า  กระตุกน้อยกว่า  ครัชแห้ง = น้ำหนักเบากว่า เล็กกว่า สูญเสียกำลังน้อยกว่าครัชเปียก  ต้นทุนก็ถูกกว่าครับ

ส่วนที่คิดว่าทำไมไม่เอา เกียร์ใน tdci มา ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะต้นทุน นั้นแหละครับ และ เครื่องเบนซิน ไม่จำเป็นต้องเอาเกียร์ ที่รับแรงบิทได้เยอะเท่า ดีเซล เลยมีการพัฒนาครัชแห้งขึ้นมา

คงต้องรอ Firmware ที่ดีกว่านี้ละครับ  บ้านผมมี fiesta ล็อตแรก ช่วงแรกๆกระตุกเป็นเจ้าเข้าเลยครับ  แต่หลังๆก็กระตุกน้อยลงมาก  ตอนนี้วิ่งไปจะ 8หมื่นโลแล้ว  ก็ยังปกติครับ 

ส่วนคนที่ไม่เคยขับ เกียร์ตัวนี้มาก่อน จะมีปัญหาช่วงแรกๆแน่นอน ผมเข้าใจความรู้สึกเลย 

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 16:26:12 »
เกียร์ลูกนี้ ใช้ลูกเดียวกับที่ลง Fiesta ป่ะครับ

ส่วนตัวผมว่าของ City ขับสนุกกว่าเยอะ ไม่ต้องเกร็งเท้า เล็งจังหวะเพื่อไม่ให้กระตุกด้วย

สับเร็วมันก็ดีนะ แต่ออกตัวก็น่าจะนุ่มนวลหน่อยนึง  ผมว่าตอนนี้ยังไม่เทพพอครับ ปัญหาเยอะซะด้วยซ้ำ

รถเล็กตอนนี้ชอบ 5AT ของ City มากสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 16:29:43 »
ครัชเปียกใน tdci จะกระตุกก็ตอนแรกๆเท่านั้นละครับ หลังจากนั้นหายไปเลย ผมขับรถติดใน กทม ทุกวัน จำไม่ได้แล้วครับว่ากระตุกครั้งสุดท้ายเมื่อไร 

อย่างที่รู้ๆกันครับ เกียร์ใน volvo , tdci กับ  fiesta , focus MK3 คนละลูกกัน

ส่วนราคา เกียร์ระหว่างครัชเปียก กับ ครัชแห้ง จากที่ได้อ่านมาจากในคลับนะครับถ้าจำไม่ผิด  ครัชเปียกราคา 3แสนกว่า  ครัชแห้ง แสนกว่าๆ ครับ 

ส่วนข้อดีข้อเสีย  ครัชต์เปียก = ต้นทุนแพงกว่า  รับแรงบิทได้เยอะกว่า  กระตุกน้อยกว่า  ครัชแห้ง = น้ำหนักเบากว่า เล็กกว่า สูญเสียกำลังน้อยกว่าครัชเปียก  ต้นทุนก็ถูกกว่าครับ

ส่วนที่คิดว่าทำไมไม่เอา เกียร์ใน tdci มา ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะต้นทุน นั้นแหละครับ และ เครื่องเบนซิน ไม่จำเป็นต้องเอาเกียร์ ที่รับแรงบิทได้เยอะเท่า ดีเซล เลยมีการพัฒนาครัชแห้งขึ้นมา

คงต้องรอ Firmware ที่ดีกว่านี้ละครับ  บ้านผมมี fiesta ล็อตแรก ช่วงแรกๆกระตุกเป็นเจ้าเข้าเลยครับ  แต่หลังๆก็กระตุกน้อยลงมาก  ตอนนี้วิ่งไปจะ 8หมื่นโลแล้ว  ก็ยังปกติครับ 

ส่วนคนที่ไม่เคยขับ เกียร์ตัวนี้มาก่อน จะมีปัญหาช่วงแรกๆแน่นอน ผมเข้าใจความรู้สึกเลย 

Firmware ไม่รู้ตัวใหม่มาหรือยัง เห็นใน club พูดถึงกันแล้ว ผมว่าจะโทรไปเช็คอยู่ครับ

เกียร์ลูกนี้ ใช้ลูกเดียวกับที่ลง Fiesta ป่ะครับ

ส่วนตัวผมว่าของ City ขับสนุกกว่าเยอะ ไม่ต้องเกร็งเท้า เล็งจังหวะเพื่อไม่ให้กระตุกด้วย

สับเร็วมันก็ดีนะ แต่ออกตัวก็น่าจะนุ่มนวลหน่อยนึง  ผมว่าตอนนี้ยังไม่เทพพอครับ ปัญหาเยอะซะด้วยซ้ำ

รถเล็กตอนนี้ชอบ 5AT ของ City มากสุดแล้วครับ

ผมขับ Fiesta 1.5 Sport ของน้องสาว ไม่กระตุกนะครับ มันไม่มีอาการกระตุกจนผมอยากเอาไปไว้ใน Focus ผมเลยด้วยซ้ำ :(

แต่การขับ ต่างกันคนละเรื่องนะ ขนาดสองคันนี้ ^^

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 17:16:12 »
ผมว่าลองขับไปสักระยะหนึ่งดูก่อนครับว่ารถมันมีการปรับเปลี่ยนจังหวะเกียร์ไปบ้างไหม
เพราะถ้าใช้รถไปสักระยะ รถมันจะปรับจังหวะเกียร์ให้เข้ากับสไตล์การขับขี่ของเรา
เช่นเราขับช้าๆเนิบๆ แม้ต้อนแรกจะตกใจเหยียบนิดเดียว ทำไมมันพุ่งแรงจักวะ
หรือเราเหยียบหนัก แต่เอ๊ะทำไมรถไม่ไปไม่พุ่งตามที่สั่งเลย
อะไรแบบนี้ ใช้ไปสักระยะรถมันทำความรู้จักคนขับ การเปลี่ยนเกียร์จะทำได้ดีขึ้น จะไม่รู้สึกกระตุก

ส่วนถ้ากังวล
1. สังเกตดูหน้าจอออนบอร์ด มีคำเตือนประมาณว่า transmission mulfunction เตือนขึ้น หรือไฟเตือนรูปฟันเฟือง หรือไม่
2.ก้มดูใต้ท้องรถ ตรงระหว่างตัวเครื่อง กับกล่องเหลี่ยม(ตัวเกียร์) มีคราบน้ำมันใสๆ ไม่ข้น เป็นคราบหมาดๆใหม่ๆ เอามือเช็ดออแล้วรุ่งขึ้นก็กลับมาย้อมรั่วอีกไหม

อาการที่ว่ามี จะเป็นอาการเกียร์มีปัญหา อันนี้เข้าไปเคลมกันได้ เฟียสต้าและโฟกัสก็เจอกันบ่อยครับ
แต่ถ้ายังไม่มีอาการหนักๆจนถึงที่ว่าไว้ ก็คงจะเป็นการขับขี่ของเราเอง ต้องใช้งานให้คุ้นสักระยะครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 18:24:35 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 19:00:32 »
เกียร์ชนิดนี้ จะทนต่อการกดบ่อยๆมะครับ? เทียบกับพวกออโต้ชนิดอื่นอะครับ เพราะบางทีผมเผลอคิ๊กดาวน์ไปที่ 6-7 พันรอบ แอบกังวลครับ

เกียร์ตัวนี้ทนในหลักการครับ มันเป็นเกียร์ธรรมดาที่ติดตั้งครัทช์ไฟฟ้าเข้าไป  ส่วนในทางปฏิบัติมันขึ้นอยู่กับ part ที่เอามาประกอบเป็นเกียร์ซึ่งผมไม่ทราบ
ว่า part แต่ล่ะชิ้นทนทานแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 19:12:42 »
ลองปรับจังหวะการกดคันเร่งดูนะครับ
ถ้าคุ้นเคยกับมันแล้ว มันจะโอเคมากเลย

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 22:39:27 »
เกียร์เทพ*-* มันคือเกียร์ธรรมดาที่คุณไม่ต้องเหยียบคลัทซ์เอง

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 23:13:08 »
เป็นปกติครับ เราต้องปรับรูปแบบการเหยียบคันเร่งเอา เรียนรู้มันสักหน่อย เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:37:35 »
จำไม่ได้แล้วว่ากระตุกครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่