ผู้เขียน หัวข้อ: จากคลิปพ่อให้ลูกขับFerrari F430วนเล่นรอบหมู่บ้าน มีความคืบหน้าแล้วครับ  (อ่าน 10029 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
http://www.thairath.co.th/content/oversea/341894

นายโมฮัมเหม็ด นีชาม เสี่ยใบยาสูบและอสังหาฯ เจ้าของรถโดนตำรวจจับไปเรียบร้อยหลังคลิปให้ลูกวัย9ขวบเอารถไปขับเล่นไปเรียบร้อย ขณะที่แม่ของเด็ก อาชาล นีชาม กลับภาคภูมิใจกับตัวลูกที่มีพรสวรรค์

เอ่อ ถ้าลูกมีพรสวรรค์ ก็ส่งลูกไปเรียนขับรถแข่งแล้วลงแข่งนะ ไม่ใช่ให้ลูกเอารถมาขับบนทางหลวงแบบนี้

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ครัง ถ้ารวยขนาดมีเฟอรารี่ให้ลูก9ขวบขับเล่น ค่าเช่าสนามวันละแสนกับค่าจ้างครูฝึกตัวต่อตัวคงไม่ยี่หระอะไรมาก น่ากลัวที่แม่ให้ท้ายภูมิใจผิดเรื่องนี่แหละ ทัศนคติแบบนี้ลูกจะไม่เคารพกฎหมายเอานะ สิ่งที่สังคมต้องการคือคนดีไม่ใช่คนเก่ง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kiwiwi

ตายแล้ว ผมจะโดนข้อหานี้ไปด้วยหรือเปล่าเนี่ย ลูกผมสองขวบ ให้ขี่เอทีวีเอง

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ก็ควรอ่านะครับ  อันตรายต่อคนอื่นมาก ๆ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Ruksadindan

ครัง ถ้ารวยขนาดมีเฟอรารี่ให้ลูก9ขวบขับเล่น ค่าเช่าสนามวันละแสนกับค่าจ้างครูฝึกตัวต่อตัวคงไม่ยี่หระอะไรมาก น่ากลัวที่แม่ให้ท้ายภูมิใจผิดเรื่องนี่แหละ ทัศนคติแบบนี้ลูกจะไม่เคารพกฎหมายเอานะ สิ่งที่สังคมต้องการคือคนดีไม่ใช่คนเก่ง  :P
เห็นด้วยครับ บูชาความเลว น่าจะโดนขังลืมไปเลย

ออฟไลน์ H.

เอ่อ อธิบายผมทีเถอะว่ามันผิดมันแย่ตรงไหน เขาก็ขับในพื้นที่รอบหมู่บ้านซึ่งก็เป็นที่ปิดแล้วนิ - -"
H.

ออฟไลน์ raygun

เอ่อ อธิบายผมทีเถอะว่ามันผิดมันแย่ตรงไหน เขาก็ขับในพื้นที่รอบหมู่บ้านซึ่งก็เป็นที่ปิดแล้วนิ - -"

เค้าคงหมายถึงอยากให้ขี่ในที่ที่ไม่มีคนเลยมั้งครับ
เพราะในคลิปยังเห็นมีชาวบ้านแถวๆนั้นอยู่ คงกลัวเด็กขับไปชนคนอื่น
แต่ผมเฉยๆกับเรื่องนี้นะ ไม่ถึงกับคิดว่าบูชาความเลวอะไร
แล้วสังคมจริงๆก็ต้องการคนเก่งที่เป็นคนดี มากกว่าคนดีแต่โง่ๆเยอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ในหมู่บ้านไม่ใช่เขตทางหลวงนี่หว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WTF

ต่อให้ในหมู่บ้านก็ไม่ควร เพราะมีโอกาสชนคนอื่นตายได้ ถ้ามีคำว่า คนอื่น แล้ว ก็ควรจะต้องเคารพกฏหมู่และกฏหมายครับ แต่ถ้าจะขับในบ้านตัวเองพื้นที่100 เอเคอร์ อันนั้นทำได้ครับ เพราะเต็มที่ก็แค่ชนพ่อมันตายเอง

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
ขับได้ดีกว่าคนที่มีใบขับขี่แล้วในบ้านเรา

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
ตรงไหนที่มีครอบครัวอื่นมีคนอื่นก็ไม่ควรทั้งนั้นแหละครับ เด็กพร้อมจะขยี้เท้าให้มิดแล้วก็ชนพร้อมกับไม่ต้องรับผิดชอบได้เสมอ เพื่อนๆผมให้ลูกๆลงเรียนโกคาร์ทก่อน ถ้าอยากให้แข่ง ก็ไล่ที่ละอย่างไม่ใช่ไปขับจะชนใครตายก็ได้แบบนี้ >:(

ออฟไลน์ Chris Evn

มันคือพิ้นที่ส่วนกลางนะครับ ไม่ใช่ที่ของคุณคนเดียว

smileymee

• บุคคลทั่วไป
“การขืนใจตัวเองชั่วขณะหนึ่งอาจเป็นผลดีแก่ตัวเองตลอดชีวิต แต่การทำตามใจตัวขณะเดียวก็อาจเป็นผลถึงการทำลายชีวิตของเราได้เหมือนกัน” ท่านธมฺมวิตกฺโก ภิกฺขุ (ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต วัดเทพศิรินทราวาส)  :)

ออฟไลน์ H.

งั้นผมต้องไปมอบตัวมั้ยละเนี่ย ฝึกขี่รถเครื่องตั้งแต่ 12  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 16:04:33 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
งั้นผมต้องไปมอบตัวมั้ยละเนี่ย ฝึกขี่รถเครื่องตั้งแต่ 12  ;D
ผมก็ฝึกนะครับ อายุเท่าๆกันเลย แต่แม่ให้พ่อสอนให้ที่กลางสนามบอลที่ไม่มีคน แบบสนุกๆตามประสาครอบครัวครับ แต่ก็ไม่ได้ใช้รถจน 15 ทำใบขับขี่ชั่วคราวได้คราวนี้ก็เลยได้ใช้เต็มตัวครับ

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าขับได้ตามกฎจราจร ตามมารยาทบนถนน ก็น่าชื่นชมครับ
แต่ความที่เป็นเด็ก 9 ขวบ บางทีเกิดอยากซิ่ง หรือตกใจอะไรขึ้นมา อาจมีอุบัติเหตุได้

ควรจะให้ขับในบริเวณบ้านมากกว่าครับ ไม่ใช่บริเวณหมู่บ้าน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถ้าสมัยก่อน มีกล้องวีดีโอ มี Youtube ผมก็คงโดนเหมือนกันมั้ง แหะ..แหะ..

ผมหัดขับรถ ครั้งแรก ตอน ป.4 ครับ อายุก็ประมาณนั้นมั้ง 9-10 ขวบ

แต่ไม่ใช่ Ferrari แต่เป็น Isuzu Faster Z สีนี้ ไม่ใช่คันนี้ และไม่ผุขนาดนี้ (ยืมรูปเขามา ฮิ..ฮิ..)

ตอนนั้น ต้องอาศัย นั่งบนหมอนรองนั่งและหมอนพิงหลังช่วย
ไม่งั้น ขาเหยียบครัชไม่ถึง และหัวก็โผล่พ้นจากขอบคอนโซลหน้ามานิดเดียวเอง
พวงมาลัย เพาเย่อ หนักมาก

หัดขับในสนามฟุตบอลของโรงเรียน วนไปก็วนมาในสนาม
ฝึกอยู่หลายวัน จนเข้าใจระบบเกียร์ และปล่อยครัชเครื่องไม่ดับแล้ว
มั่นใจ ถึงจะออกมาสู่ ถนนในหมู่บ้าน(นอก) ครับ

สุดท้าย ป.5-6 ก็ขับรถข้ามจังหวัด บนถนน 2 เลนได้ แบบไม่ซิ่ง

มาย้อนคิดตอนนี้ ก็น่าห่วงเหมือนกัน ทำไม? พ่อและแม่ของผม ช่างกล้าขนาดนั้น

ล่าสุด ประวัติศาสตร์ก็กลับมาซ้ำรอยอีกครั้ง 
หลานชายของผม 9 ขวบ บอกว่าขับรถได้แล้ว
ก็ปู่และย่า(พ่อและแม่ของผม) สอน หัดให้
พอทดสอบ ก็ขับได้ซะจริง เพราะทุกอย่างออโต้ทั้งหมด จึงง่ายมาก

แต่ผมห้ามไม่ให้ออกถนนใหญ่เด็ดขาด ถึงแม้จะเป็น 4 เลนก็ตาม
รอเอาไว้ ให้มีสติในการตัดสินใจที่มั่นคง จากความเป็นเด็กซะก่อน

ถ้าฝึกหัดขับรถอยู่ในระบบปิด เช่น ในสวน ในไร่ ในที่ดิน หรือ ในบริษัทของตนเอง ก็ไม่ผิดอะไร
เพราะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน (ยกเว้นครอบครัวตัวเอง)
อีกทั้ง ฝึกบ่อยๆ ก็จะเกิดความชำนาญ เมื่อถึงเวลา และอายุถึง ต้องอยู่ในระบบการจราจรของจริง
ไม่ต้อง งกๆเงิ่นๆ ทำการจราจรติดขัด โดยติดสติกเกอร์ มือใหม่หัดขับ ! หรือ ขออภัยมือใหม่ ! แปะไว้ที่ท้ายรถ

จากกรณีนี้
ถ้าฝึกขับรถในทางสาธารณะ ถือว่าเป็นอันตรายอย่างยิ่ง ที่มีโอกาสทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
ไม่ว่าคนที่ฝึกขับ นั้นจะเป็น เด็ก หรือ ผู้ใหญ่ ก็ตาม
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ zeb80

ผมล่ะเสียวตอนที่มีเด็กวิ่งเข้าไปใกล้ๆรถจริงๆ ถ้ามันเผลอเหยียบมิดขึ้นมาล่ะตายแน่ๆ
ถ้าไม่มีคนอื่นๆอยู่คงไม่เป็นไรหรอกครับหรือเป็นสนามปิด

ออฟไลน์ 6162002

สงสัยนิดเดียวครับ ที่บางคนบอกเดี๋ยวเด็กเกิดเหยียบมิดขึ้นมาทำไง??

เด็กจะเหยียบมิดได้เหรอครับ?? ดูจากคลิปรถวิ่งได้ช้ามาก ไม่รู้เขาไปเซทอะไรไว้รึเปล่าด้วยซ้ำ -.-

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
เเอบเห็นตอนออกตัว มีเงิบเล็กน้อย เพราะต้องนั่งครึ่งเบาะ นั่งเต็มเบาะก็ขาไม่ถึง มันอันตรายตรงนี้ เกิดไหลไปเหยียบคันเร่งละยุ่งเลยนะนั้น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เด็ก ป.4 อายุ 9 ขวบ เดี๋ยวนี้ ฉลาดพอสมควรเลยนะครับ
ออกรายการทีวี เก่งๆ ก็มีให้เห็นเยอะแยะไป

ที่ขับช้า คงรู้มั้งครับว่า รถ Ferrari มันแรง ก็เลยไม่เหยียบคันเร่งมาก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ H.

ผมก็ฝึกนะครับ อายุเท่าๆกันเลย แต่แม่ให้พ่อสอนให้ที่กลางสนามบอลที่ไม่มีคน แบบสนุกๆตามประสาครอบครัวครับ แต่ก็ไม่ได้ใช้รถจน 15 ทำใบขับขี่ชั่วคราวได้คราวนี้ก็เลยได้ใช้เต็มตัวครับ
ผมขับเองล้มเอง ฮ่าฮ่า ขับเป็นครั้งแรกเอามาจอดบ้านก็ยังไม่ชิน ลืมตั้งขาตั้ง โดนล้มทับใส่ขาเฉยเลย แถมบ้านผมไม่มีสนามบอลด้วยสิ ก็ขับในหมู่บ้านนั้นแหละ
H.

ออฟไลน์ delete

ข้อหาที่เป็นทางการน่าจะประมาณว่า
ตัวพ่อ กระทำการด้วยความประมาท ปล่อยให้ ตัวลูก อยู่ในภาวะที่เสี่ยงต่ออันตราย โดยไม่มีการควบคุมดูแลอย่างใกล้ชิด

คือ กม. ปกป้อง ตัวลูก ให้ปลอดภัยจากการประมาทเลินเล่อของผู้ปกครองน่ะครับ

ออฟไลน์ Anthalas

• Newbie
  • *
ถ้าเอาตามชีวิตจริง มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ถ้าเป็นรถเก่าๆในประเทศจนๆ คนทั่วไปคงมองอีกแบบ
อาจจะไม่มีใครถ่ายวีดีโอด้วยซ้ำ แต่คนรวยทำอะไรก็มีคนสนใจ ไม่อย่างนั้น Kim K. คงขาดรายได้จาก reality tv ไปล่ะครับ

เรื่องเหมาะสมก็พูดกันไปตามเนื้อผ้า พอผ่านไปนานๆคนก็ลืม เด็กคนนั้นมันก็ยังขับรถเล่นเหมือนเดิม แต่คงไม่อัพขึ้น YouTube  แล้ว
เดาเอานะครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
จริงๆก็อันตรายนะครับปล่อยให้เด็กขับแบบนี้ แต่ถ้าเทียบความอันตรายนี่ผมว่าสู้พวกที่ชอบขับรถเร็วๆในที่จอดรถของห้างโลตัส บิ๊กซี แถวบ้านผมไม่ได้เลย ;D

ออฟไลน์ koruru

คนที่อายุไม่ถึง 18ปี หรือยังไม่มีใบขับขี่ แล้วเอารถยนต์ไปขับถือว่า คนเลว เลยหรอครับ
เด็กขับแต่ถ้าไม่ได้ไปทำให้ใครเดือนร้อน ยังดีกว่าพวกผู้ใหญ่ ที่ไม่มีความรับผิดชอบ ชนแล้วหนี
พวกตีนผีรถตู้ หรือ พวกฝ่าไฟแดง อีกนะครับที่ผมมองว่าอันตรายกว่า เด็กขับรถอีก

แม่ของเด็กก็พูดอยู่แล้วว่า "เขาเป็นคนขับรถที่มีความมั่นใจและรอบคอบระมัดระวัง"
แต่ผิดตรงที่เขาขับ เฟอรารี่ เท่านั้นแหละ ที่ทำให้หลายๆคนอิจฉาไม่พอใจเพราะเงินซื้อ
ถ้าเป็นรถธรรมดาทั่วๆไป ข่าวคงไม่ดังขนาดนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เก่งนะครับ ที่ขับได้แต่อายุยังน้อยมากๆ

แต่ต้องเรียนรู้อีกเยอะ แต่ได้เท่านี้ก็ถือว่าเก่งมากๆแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

คนที่อายุไม่ถึง 18ปี หรือยังไม่มีใบขับขี่ แล้วเอารถยนต์ไปขับถือว่า คนเลว เลยหรอครับ
เด็กขับแต่ถ้าไม่ได้ไปทำให้ใครเดือนร้อน ยังดีกว่าพวกผู้ใหญ่ ที่ไม่มีความรับผิดชอบ ชนแล้วหนี
พวกตีนผีรถตู้ หรือ พวกฝ่าไฟแดง อีกนะครับที่ผมมองว่าอันตรายกว่า เด็กขับรถอีก

แม่ของเด็กก็พูดอยู่แล้วว่า "เขาเป็นคนขับรถที่มีความมั่นใจและรอบคอบระมัดระวัง"
แต่ผิดตรงที่เขาขับ เฟอรารี่ เท่านั้นแหละ ที่ทำให้หลายๆคนอิจฉาไม่พอใจเพราะเงินซื้อ
ถ้าเป็นรถธรรมดาทั่วๆไป ข่าวคงไม่ดังขนาดนี้
+10 ครับ 

ออฟไลน์ aoddy1

มันไม่ได้อยู่ที่ว่าเลวหรือไม่เลวหรอกครับ แต่ถ้าเด็กอายุไม่ถึง 18 ปี ทำใบขับขี่ไม่ได้และทักษะหรือการควบคุมอารมณ์ไม่ดีพอ
แล้วถ้าเกิดกรณีแบบคดี แพรวา 9 ศพ กับครอบครัวคุณหรือคนที่คุณรัก คุณจะทำยังไงละครับคิดเยอะๆนะครับ
ปล.ผมหัดขับรถยนต์ได้ตั้งแต่อายุ15ปีแต่คุณแม่ผมไม่ให้ขับครับห้ามเด็ดขาดจนกว่าจะอายุ18ปี ผมเชื่อแม่ครับ