ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง รถกระบะ Full Size Truck มีโอกาสจะทำตลาดในไทย ในอนาคตหรือไม่ครับ  (อ่าน 11662 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ รถกระบะ Full Size เช่น Toyota Tundra, Ford F-150, Dodge Ram, Chevrolet Silverado ซึ่งใหญ่กว่ารถกระบะที่ขายในไทยตอนนี้ แต่ก็ยังเล็กกว่ารถบรรทุก 6 ล้อเล็ก เห็นว่า Toyota Tundra มีขายที่ลาวครับ ส่งออกไปจากไทยเนี่ยแหละแต่ไม่แน่ใจว่าอาจผลิตในไทยแต่เพื่อส่งออกหรือเปล่า และที่อเมริกา Ford Ranger T6 ไม่ขายที่นั่นเพราะจะไปทับไลน์กับ F-150 หมายความว่ามันใหญ่กว่ากระบะที่ขายในไทยไม่มาก ก็น่าจะเอามาวิ่งบนถนนในไทยได้ไม่ต่างกัน

ตอนนี้ก็ เห็นรถกระบะ ตอนเดียว กับตัวแค็บบางคันบรรทุกของน่ากลัวมากครับ บรรทุกสุงมากจนมองแล้วระแวงแทนเลยครับว่าแชสซีส์รถอาจหักได้ ซึ่ง กระบะ Full Size แบบ 6 ล้อ อย่าง Chevrolet Silverado 3500 เหมาะกว่าครับ

ผมมองว่า ประเทศไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม เหมือนประเทศลาว ดังนั้นรถกระบะแบบนี้ก็สมควรที่จะมีขายในไทยน่ะครับ เพราะทั้งนั่งได้เยอะกว่า รองรับน้ำหนักบรรทุกได้มากกว่า ลุยได้ดีกว่า อเนกประสงค์มากกว่า มีความเป็นไปได้ไหมครับว่า จะมีการทำตลาดรถกระบะ Full Size ในไทย หลังปี 2559 ที่เปลี่ยนการเก็บภาษีรถใหม่ครับ ขอความเห็นพี่จิมมี่และเพื่อนๆ ด้วยครับ

เช่นคันนี้ครับ
http://one2car.com/DODGE_RAM%202500/J19120001
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ O_o"

ราคาแพงเกินไปครับไม่คุ้มหรอกครับ แค่ทุกวันนี้กระบะคันละล้านยังบ่นกันทั่ว ถ้ามาfull size จริงราคาจะโดดไปถึงไหนกัน จะขายกันได้สักกี่คัน ไหนจะใบขับขี่อีก ภาษีประจำปี ประกันภัย ค่าบำรุงรักษาที่มากกว่ากระบะ1ตันอีกไม่รุ้เท่าไร

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวผมคงว่ายาก เพราะราคาที่แพงเกินเหตุ
ใหนจะอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน ค่าดูแลรักษาอีก

บ้านเรานิยมรถประหยัดน้ำมันครับ  รถFull Size Truckตอบโจทย์ข้อนี้ไม่ได้
เพราะคนส่วนใหญ่เค้าซื้อมาทำมาค้าขาย , ใช้งานในสวน , ทำเกษตรกรรมครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เครื่องยนต์พวกนี้ใหญ่มาก คงไม่ทำหลอกครับ และคงไม่คุ้ม อยากให้กระบะเล็กกว่านี้ด้วยซ้ำ ขนาด B CAR หรือ ECO CAR ไปเลย เพราะกระบะที่มีอยู่จ้องจะราคาเกินล้านไปหมด

ถามต่อครับ
แต่ถ้าเราซื้อรถมือสองจาก สปล.ได้ไหมครับ และจะราคาเท่าไหร่ มีเสียภาษีเพิ่มไหม เห็นบอกว่า ลาวซื้อรถนำเข้าไม่เสียภาษี แต่เรากับลาว เป็นFTA กัน คงไม่มีมั้งภาษี

ออฟไลน์ H3T

Fulltruck ที่ขายในลาวที่ส่งไปจากไทย ถูกต้องครับ แต่นำเข้าจากอเมริกามาแค่ส่งผ่านบ้านเราเท่านั้น (ลาวไม่ติดทะเล)

ส่วนโอกาสที่รถประเภทนี้จะผลิตนอกอเมริกายังยากเลยครับ ในไทยยิ่งเป็นไปไม่ได้ ประกอบกับมีอัตราการกินน้ำมันที่สูง น้ำหนักมากจึงต้องใช้เครื่องบล๊อกใหญ่

ปี 59 ไม่นำขนาดเครื่องยนต์มากำหนดพิกัดภาษีจริง แต่ตอนนี้ลุ้นให้ร่างกฎหมายเรื่องการเพิ่มน้ำหนักรถเพื่อการพานิชย์จาก 1.6 เป็น 2.2 ตันให้ผ่านก่อนดีกว่า

คุณว่า Tacoma ใหญ่พอมั๊ย ถ้าใช่ ขนาดมันเท่ากับ Ranger T6 กับ BT50 Pro แล้วครับ

ส่วนตัวเลยนะครับ กระบะ Full size ไม่มีทางได้ผลิตนอกอเมริกาในช่วงหลายปีข้างหน้านี้แน่นอนครับ
      แต่ถ้าถามว่าจะส่งขายนอกอเมริกาได้มากขึ้นหรือไม่ ผมว่าเป็นไปได้สูงครับ

ออฟไลน์ hutzero

ของไทยคงมีไม่กี่คนที่สู้ราคาเพื่อซื้อกระบะแพงๆขนาดนั้น

ตรงกันข้าม  ผมว่าสู้ออกกระบะเล็กราคาประหยัดไปเลยดีกว่า   เหมือนปรากฎการณ์ Nissan NV

"กระบะ ECO ประหยัดทั้งอัตราสิ้นเปลือง  ประหยัดทั้งราคาน้ำมัน(ดีเซล)"

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
Fulltruck ที่ขายในลาวที่ส่งไปจากไทย ถูกต้องครับ แต่นำเข้าจากอเมริกามาแค่ส่งผ่านบ้านเราเท่านั้น (ลาวไม่ติดทะเล)

ส่วนโอกาสที่รถประเภทนี้จะผลิตนอกอเมริกายังยากเลยครับ ในไทยยิ่งเป็นไปไม่ได้ ประกอบกับมีอัตราการกินน้ำมันที่สูง น้ำหนักมากจึงต้องใช้เครื่องบล๊อกใหญ่

ปี 59 ไม่นำขนาดเครื่องยนต์มากำหนดพิกัดภาษีจริง แต่ตอนนี้ลุ้นให้ร่างกฎหมายเรื่องการเพิ่มน้ำหนักรถเพื่อการพานิชย์จาก 1.6 เป็น 2.2 ตันให้ผ่านก่อนดีกว่า

คุณว่า Tacoma ใหญ่พอมั๊ย ถ้าใช่ ขนาดมันเท่ากับ Ranger T6 กับ BT50 Pro แล้วครับ

ส่วนตัวเลยนะครับ กระบะ Full size ไม่มีทางได้ผลิตนอกอเมริกาในช่วงหลายปีข้างหน้านี้แน่นอนครับ
      แต่ถ้าถามว่าจะส่งขายนอกอเมริกาได้มากขึ้นหรือไม่ ผมว่าเป็นไปได้สูงครับ

ใช่ครับพี่รอให้ผ่านกฎหมายน้ำหนักรถจาก 1.6 ตัน เป็น2.2 ให้ได้ก่อนครับ
สำหรับท่านที่ไม่ได้ซื้อรถใหม่แล้วไปจดทะเบียนที่ขนส่งเอง จะไม่รู้ว่าน้ำหนักรถกระบะที่ขายกันอยู่เช่นรถยกสูงใส่ของแต่งตามที่ศูนย์ให้มาก็น้ำหนักเกิน1.6ตันแล้วครับ
ที่รู้ก็ผมไปจดทะเบียนเองที่ขนส่ง  ทุกคันเอง

ออฟไลน์ frame@kk

กระบะ Full size  ไม่ทำพวกมาลัยขวาแน่นอน ทุกรุ่นเป็นพวกมาลัยซ้าย แค่ตอนนี้ขับกันปกติกระบะบ้านเราก็ใหญ่คับถนนแล้ว
ถ้าเอา Full size  เข้ามานี่เข้าซอยวิ่งทาง2เลนคงยากน่าดู อีกอย่างเรื่องอัตรากินน้ำมันนี่มันซดโฮ้ก กระบะปกติ 10-13 กิโล/ลิตรก็โอเค พอเจอคันไหน 8-9 นี่เริ่มบ่นกันละ
ถ้า Full size มานี่เต็มกันสนั่นหวั่นไหว 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยืนยันให้ว่า ไม่มีทางมาขายแน่นอนครับ

มันเป็นรถกระบะที่ทำมาเพื่อตลาดอเมริกา
คนไทยไม่ด้ต้องการรถที่ใหญ่ขนาดนั้น
และถ้ามาขายจริง น้ำหนักเยอะมาก จนถ้า
คุณจะขับบนถนนบ้านเรา ต้องมีใบขับขี่รถ 6 ล้อ นะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ยืนยันให้ว่า ไม่มีทางมาขายแน่นอนครับ

มันเป็นรถกระบะที่ทำมาเพื่อตลาดอเมริกา
คนไทยไม่ด้ต้องการรถที่ใหญ่ขนาดนั้น
และถ้ามาขายจริง น้ำหนักเยอะมาก จนถ้า
คุณจะขับบนถนนบ้านเรา ต้องมีใบขับขี่รถ 6 ล้อ นะครับ

พีจิมมีครับทะเบียนรถด้วยนะครับเพราะว่าใช้ป้ายขาวพวก98-xxxxนะครับทีเป็นรถบรรทุกนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่ต้องมาดีแล้วครับ
แค่ที่ขายอยู่นี่ก็ใหญ่จะแย่แล้ว
ถ้ามีขายคงเอามาใช้แถวบ้านผมลำบากแน่ๆ
อีกอย่างประเทศเราเล็กกว่าอเมริกา 18-19 เท่าครับ
มันไม่จำเป็นแต่แรกแล้วล่ะ  :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แค่คู่แฝดก็ใหญ่ ขับยากจะแย่แล้วครับ

ออฟไลน์ Mike

ลาว ก็เป็น ประเทศเกษตรกรรม เหมือนบ้านเรา แต่คนที่ขับ Full size truck ผมว่า "เศรษฐี" ทั้งนั้นนะครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **

พีจิมมีครับทะเบียนรถด้วยนะครับเพราะว่าใช้ป้ายขาวพวก98-xxxxนะครับทีเป็นรถบรรทุกนะครับ

ถูกต้องครับ ต้องจดทะเบียนเป็นรถบรรทุก ติดป้ายทะเบียนใบใหญ่ๆ วิ่งชิดซ้ายเท่านั้น และติดเวลาห้ามวิ่งในชั่วโมงเร่งด่วนในกรุงเทพฯ

ออฟไลน์ kiwiwi

ฟอร์ดเอฟเว่อเรสท์ใหม่ ทางมะกันเองก็บอกว่าจะใหญ่เท่าเอ๊กซ์โพเล่อร์อยู่แล้วนะครับ เคยเห็นข่าวประมาณว่าทางมะกันจะทำเอฟเวาอเรสท์ที่เป็นเวอร์ชั่นของเขาเอง

ถ้ามีฟูลไซค์จริง มันจะเข้าซอยแถวสาธุได้มั๊ยหว่า ลำพังเรนเจอร์มัยก็เต็มซอยแล้ว

ออฟไลน์ Minny

• Full Member

ถูกต้องครับ ต้องจดทะเบียนเป็นรถบรรทุก ติดป้ายทะเบียนใบใหญ่ๆ วิ่งชิดซ้ายเท่านั้น และติดเวลาห้ามวิ่งในชั่วโมงเร่งด่วนในกรุงเทพฯ

เคยเห็นมี F-150 SVT Raptor ทะเบียนหนองคาย เป็นป้ายขาวตัวอักษรเขียวด้วย แต่เรื่องใบขับขี่ต้องใช้ใบขับขี่รถ 6 ล้อ ไม่งั้นถ้าใช้ใบขับขี่รถ 4 ล้อ แล้วโดนตำรวจเรียก หรือไปเกิดอุบัติเหตุ คิดว่าคงเป็นฝ่ายผิดอย่างเดียวค่ะเพราะก็เหมือนไม่มีใบขับขี่
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
หนับหนุน กระบะเล็ก ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ถึงจะเป็นไปไม่ได้ที่จะเป็น Full Size Truck แต่ก็อาจจะมีลักษณะไกล้เคียงที่ผลิตออกมาสนองความอยากของพวกชอบความใหญ่ แรงม้าสูง คิดว่าค่ายโตต้ากล้าทำ

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
จริงๆ ก็อยากให้เอามาขายบ้างนะครับ ทำตลาดเฉพาะคนบางกลุ่ม แต่คิดว่าราคาคงจะแพงอยู่ และเรื่องของภาษีอีก

ออฟไลน์ tate_27

รถเพื่อเกษตรกรรม  แต่เกษตรกรคงเอื้อมไม่ถึงแน่ๆครับ ถ้ามาจริงๆ

ออฟไลน์ automotive

อิจฉาประเทศเพื่อนบ้านเราจัง ขนาดพม่ากำลังจะมีขายแล้วอะ

http://www.motortrivia.com/section-world-movement/100-ford-enter-myanmar/ford-enter-myanmar-2013.html

ออฟไลน์ RUNDOG

• Jr. Member
  • **
เกษตรกร ที่ไหนจะมีปัญญาซื้อครับราคาค่าตัวก็แพงลิบลิ่ว ไหนจะเครื่องยนต์ใหญ่ๆ 6.3 5.7 ลิตร ซื้อน้ำมันเติมไม่ไหวมั๊งครับ แต่ถ้าเอามาสนองความอยากท่านเศรษฐี อันนี้ไม่ค้านนะครับ