ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องยางครับระหว่าง 2 รุ่นนี้ กับราคาที่ผมได้มา แนะนำทีครับ  (อ่าน 2247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ได้ราคาจากร้านแถว วงเวียน 22 มาครับ ขนาด 195/55 R15 ยางประมาณ สัปดาห์ที่

1. ML Pilot Sport 3  เส้นละ 3,500 บาท

2. BS RE 002  (ของญี่ปุ่น เค้าว่ามาแบบนั้น) เส้นละ 3,750 บาท

สิ่งที่ผมอยากทราบคือ

1. การรีดน้ำของทั้ง 2 รุ่้นนี้ครับ

2. การเข้าโค้ง และการเปลี่ยนเลนของทั้ง 2 รุ่นนี้

3. ระยะเวลาการสึกหรอของยางทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ

4. ประสิทธิ์ภาพหลังจากใช้งานไป 20,000 โล ทั้ง 2 รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ

5. ความแข็งกระด้างของทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ

ุ6. ความทนทานของแก้มยางของทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ

ปล. ราคาที่ผมได้มาทั้ง 2 รุ่นถือว่าแพงไหมครับ ถ้าแพงแนะนำร้านให้ผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 08:30:51 โดย Rombax »
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
ยางสปอร์ตทั้งสองรุ่น เปลี่ยนเลนคงไม่ย้วยแน่ๆ การสึกหรออ้างอิงจาก Trade wear
ลองดูเวปนี้เล่นๆ http://www.tirerack.com/

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
แชร์ความรู้สึกส่วนตัวจากที่ใช้ PS3 มาเกือบๆ5 พันโลเฉพาะที่ทราบนะครับ(แต่ของผมขนาด 215/45/R17)
- การเข้าโค้งเปลี่ยนเลนมั่นใจดีครับไม่ยวบยาบเคยเข้าโค้งเร็วสุดที่ 120 กว่าก็ยังนิ่งมั่นใจดี
- ความกระด้าง เวลาวิ่งปกติไม่ได้ชัดเจนอะไรมากมายแต่ถ้าลงหลุมหรือคอสะพานก็มีมารุ้สึกได้
- เรื่องเสียงดัง มีบ้างเล็กน้อยถือว่าปกติสำหรับผม แต่ถ้าถนนลาดยางใหม่ๆนี่มีหูอื้อบ้างเล็กน้อย
โดยรวมแล้วผมพอใจครับกับราคาที่ต้องจ่ายไป  ถ้าต้องเปลี่ยนรอบหน้าหากไม่มียางใหม่ราคาประมาณนี้ที่ดีกว่าชัดเจนคงจัดอีกรอบครับ(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Pilot sport 3 ราคานี้ผมว่าโครตแพง
เพราะจำได้ว่า size นี้ ราคามันไม่สูงเท่านี้นะ

ลอง search หลายๆ ร้านดูครับ
และต่อให้ PS3 ขึ้นราคาเป็น 3,500 จริงๆ
ผมเอา RE 002 ดีกว่า

ออฟไลน์ redsun

PS3 อาการมันเป็นกลางมากกว่า RE002
มีความนุ่มนวลแต่ยังคงความเป็นสปอร์ตได้ดี

RE002 มันออกแนว ACTIVE มากกว่า PS3
รถมันจะแสดงอาการ(ทั้งดีและไม่ดี)ได้ง่ายกว่า
ได้มาใหม่ๆอย่าเพิ่งไปรีบอัดนะครับ มิฉะนั้นจะแถโค้ง
เนื่องจากหน้ายางยังไม่โดนเจียและยังลื่นอยู่
ควรใช้ไปสักระยะแล้วความหนึบจะค่อยมีมาเรื่อยๆเอง
การเปลี่ยนเลนตัดโค้งสามารถทำได้คม และได้มาก
แต่หากเจอถนนเป็นไม่เรียบ มีหยุกหยิก อาการดิ้นก็ชัดเช่นกัน

PS3 สปอร์ต นุ่ม หนึบ
RE002 สปอร์ต กระด้าง(กว่า) หนึบ

คู่นี้แล้วแต่คุณจะเลือกแล้วล่ะครับว่า
คุณชอบขับแบบไหนและอันไหนเข้ากับรถของคุณ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 01:18:09 โดย redsun »

ออฟไลน์ Volta

หลังไมค์ร้านยางไปไห้แล้วนะครับ ลองเช็คราคาดู
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เช็ค002 ให้ดีๆ นะครับ ยางBSบ้านเรารุ่นนี้มาจากอินโดครับ  แต่การใช้งานคมกริบครับ

สำหรับแนวเหวี่ยงๆ ผมให้เจ้านี่ดีกว่า M 3หน่อยครับ

ถ้าขับแบบสบายๆ ผมว่าM3 ก็แล้วกันครับ 

เฉพาะไซส์นี้นะครับ ไซส์อื่นไม่เคยสัมผัสครับ  ;)