ผู้เขียน หัวข้อ: BMW vs Mercedes  (อ่าน 14007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: BMW vs Mercedes
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 18:08:38 »
สาวกบีเอ็มเวปนี้เหนี่ยวเเน่นจังครับ เดียวอีกไม่กี่ปีก็รู้ครับ ว่าจุกจิกหรือไม่  เเต่ที่รู้ๆครับ..ไม่ว่าจะขับเบนซ์หรือบีเอ็ม..คนขับรถระดับนี้..เเนวนี้..ต้องรู้อยู่เเล้วครับว่าเมื่อเวลาผ่านไป..จะมีการซ่อมที่จุกจิกอยู่เเล้วครับ.....เเต่ยังไง.....เบนซ์ก็คือเบนซ์.....บีเอ็มก็คือบีเอ็ม.....มันคือรถยุโรปที่ทุกคนเกิดมา...อย่างได้มือหนึ่งสักคันครับ.. ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 18:55:57 »
ผมว่ารถ BMW เกรย์น่าซื้อนะ บางรุ่น
เช่นรุ่นที่ไม่ถูกตอนแรงม้า แบบพวก Z4 28i ไรแบบนั้น ราคาไม่หนีศูนย์ แถมม้ามาเต็ม
และก็รถตระกูล M ที่ซื้อศูนย์ก็ไม่มี BSI อยู่แล้ว ไปซื้อเกรย์ถูกกว่าเยอะมาก

เรื่องจุกจิกรึเปล่า ต้องรอดู แต่ผมว่า BENZ รุ่นใหม่ๆก็คงไม่หนีกันมาก
รถเทอร์โบ BENZ BMW ยังอายุน้อยๆกันทั้งนั้น
รอหลัง 5 ปีครับ อาจเจอเทอร์โบลูกละเกือบสองแสนไรแบบนั้น  ;D

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 19:21:56 »
มาม่า ::)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:11:53 »
จะ Benz จะ BMW อะไรก้อแพ้ Porsche ครับ

เถียงกันไม่จบไม่สิ้น รกบอร์ดเปล่าๆ

ตราดาวมันไม่ได้ขลังเหมือน 20 ปีที่แล้วหรอกนะครับ

และ BM มันก้อไม่ได้เลิศเลอเพอเฟคอะไรนักหนา

ปล.เอาที่ราคาใกล้เคียงนะ ไม่ใช่เอาแลมโบ เฟอรารี่ มาเทียบ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:15:25 »
มีประสบการณ์จริงมาเล่าให้ฟังครับเมื่อ 3 ปีที่แล้ว อู่ bm ที่รู้จักเอารถไปซ่อมบ่อยๆ วันนึงระหว่างอยู่ที่อู่ มีรถ slide มาเอา e93 มาด้วย เห็นว่าเครื่องมีปัญหา ต้องรือเครื่อง เราก็ โอโห รถสวยจัง หลังจากนั้นวนเวียนไปอู่อยู่หลายครั้งก็ยังเห็นรถคันนี้อยู่ที่อู่ เราก็เลยถามว่าเป็นไงบ้าง ช่างบอกว่าทุกอย่างมีครบยกเว้นอุปกรณ์ตั้งเพลาลูกเบี้ยวไม่มี (ไม่แน่ใจนะ เค้าวางั้น ผิดถูกขออภัย) ตั้งไม่ได้ เวลาบิดกุญแจน้ำมันจะไม่ฉีดออกมา
ด้วยความอยากรู้ก็เลยถามเล่นๆว่า แล้วพี่ไม่มีเครื่อบมือเหรอ ช่างบอกว่าทุกอย่างมีหมด program config ก็มีให้พรรคพวกในศูนย์หามาให้ แต่เครื่องมือตัวนี้เอาออกมาไม่ได้ จะสั่งเมืองนอกก็ไม่ได้ ต้องเป็น authorized dealer จึงจะทำเรื่องขอสั่งได้ อีกอย่างราคาเช็คแล้วประมาณ 250,000 บาท จะซื้อก็ไม่คุ้ม เพราะเอามาซ่อมคันเดียว กะลังเจรจากับเจ้าของก่อนและจะลองหาวิธีการเอาเข้ามา แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้หรือไม่ เอาเข้าก็ประมาณ 45 วัน

ท้ายสุดผมเห็นรถคันนี้อยู่อู่กว่า 6 เดือน bm thailand ก็ไม่รับซ่อมให้ ไม่ปล่อยอุปกรณ์หรืออะไหล่บางอย่างออกมา
ตอนนี้ไม่ได้เข้าอู่นี้้แล้ว เลยไม่รู้เป็นไงครับ
เล่าสู่กันฟัง สงสารเจ้าของรถคันนั้นเลยครับ รถสวยแต่ไม่ได้ใช่ซะที

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:34:29 »
รุ่นใหม่ๆนี่ผมว่าก็พอๆกันทั้งสองครับ
เคยมี e90 335i ระบบไฟฟ้าก็มีปัญหาบ้างตั้งแต่รถยังใหม่ ตัวคอนโทรล์ Vanos ติด ตั้งแต่วันที่สองที่ออกมา
ปัจจุบันมี W204 ระบบไฟฟ้าไม่มีปัญหาอะไร แต่ช็อคอัพเปลี่ยนไป 3 ตัวแล้วครับ จำได้ว่าตัวแรกเปลี่ยนไปก่อนได้ถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรกอีก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:39:26 »
มีประสบการณ์จริงมาเล่าให้ฟังครับเมื่อ 3 ปีที่แล้ว อู่ bm ที่รู้จักเอารถไปซ่อมบ่อยๆ วันนึงระหว่างอยู่ที่อู่ มีรถ slide มาเอา e93 มาด้วย เห็นว่าเครื่องมีปัญหา ต้องรือเครื่อง เราก็ โอโห รถสวยจัง หลังจากนั้นวนเวียนไปอู่อยู่หลายครั้งก็ยังเห็นรถคันนี้อยู่ที่อู่ เราก็เลยถามว่าเป็นไงบ้าง ช่างบอกว่าทุกอย่างมีครบยกเว้นอุปกรณ์ตั้งเพลาลูกเบี้ยวไม่มี (ไม่แน่ใจนะ เค้าวางั้น ผิดถูกขออภัย) ตั้งไม่ได้ เวลาบิดกุญแจน้ำมันจะไม่ฉีดออกมา
ด้วยความอยากรู้ก็เลยถามเล่นๆว่า แล้วพี่ไม่มีเครื่อบมือเหรอ ช่างบอกว่าทุกอย่างมีหมด program config ก็มีให้พรรคพวกในศูนย์หามาให้ แต่เครื่องมือตัวนี้เอาออกมาไม่ได้ จะสั่งเมืองนอกก็ไม่ได้ ต้องเป็น authorized dealer จึงจะทำเรื่องขอสั่งได้ อีกอย่างราคาเช็คแล้วประมาณ 250,000 บาท จะซื้อก็ไม่คุ้ม เพราะเอามาซ่อมคันเดียว กะลังเจรจากับเจ้าของก่อนและจะลองหาวิธีการเอาเข้ามา แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้หรือไม่ เอาเข้าก็ประมาณ 45 วัน

ท้ายสุดผมเห็นรถคันนี้อยู่อู่กว่า 6 เดือน bm thailand ก็ไม่รับซ่อมให้ ไม่ปล่อยอุปกรณ์หรืออะไหล่บางอย่างออกมา
ตอนนี้ไม่ได้เข้าอู่นี้้แล้ว เลยไม่รู้เป็นไงครับ
เล่าสู่กันฟัง สงสารเจ้าของรถคันนั้นเลยครับ รถสวยแต่ไม่ได้ใช่ซะที

อันนี้ไหม คือข้อเสียของการซื้อเกรย์ครับ  หรือถ้าออก BM thailand เขาไม่น่าจะไม่ซ่อมใช่ไหมครับ
ผมกังวลข้อนี้มากมาย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:42:16 »
เดี๋ยวนี้ระบบQCดีขึ้นเยอะกว่าแต่ก่อนมากปัญหาจุกจิกสมัยมันี้นน้อยลงและโอกาสเกิดขึ้นได้พอๆกัน แต่ที่คนส่วนใหญ่เลือกซื้อBMWกับศูนย์ เพราะ..
1.BSI5ปี แถมต่อได้อีกปีเป็น6ปี
2.การซ่อมบำรุง เซอร์วิส ศูนย์ทำได้ดีและสะดวกกว่าgrey
สรุป bmw คนเลืกซื้อศูนย์ เพราะด้านเซอร์วิส และก็ยังมีนายใหญ่อย่างbmw thailand คุมอีกที
ส่วนตัวถ้าBenz ลอง มีBsi 5ปี แบบbmwดู น่าจะทำให้คนหันมาคบกันศูนย์อีกเยอะ เพราะผมมองว่า 3ปีกับ 5ปี ต่อได้อีกปีเป็น6 มันต่างกันเยอะอยู่ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:47:15 »
BMW กับ MB

ลูกค้า BMW ซื้อศูนย์ได้ BSI ครับ มีประกันใช้กัน 5 ปี ไม่ต้องจ่ายซักบาท

MB มีประกัน 3 ปี หลัง 3 ปี เหมือนนรกครับ

อะไหล่ใหม่ เบิกห้าง สองยี่ห้อนี้ แพงพอกันครับ

ถ้าซื้อข้างนอก นำเข้าเอง BMW ถูกกว่าครับ

ความจุกจิก ไม่แพ้กัน ฟันธง

ไปดูอู่ Benz สิครับ มีเป็นร้อย ๆ อู่ อู่ไหนว่าง ๆบ้าง ? ถ้ามีเวลา เดินถามเขาก็ได้ครับ เอามาซ่อมอะไร

ผมขายอะไหล่ บอกเลยว่าอะไหล่ Benz ทำเงินได้มากกว่าครับ คนใช้เบนซ์เวลาซ่อมแพง ไม่บ่น เพราะคิดว่ามันไม่แพงส่วนใหญ่จะเป็นคนมีอายุ ไม่เล่นเน็ทครับ ที่้เล่นเน็ทกันก็เล่นไม่ลึก ใช้ STAR DAS/Xentry กันยังไม่เป็น อาการหนัก ๆ ซ่อมกันเองก็ไม่ได้ ทั้ง ๆ ทีเป็นบ่อย ๆ แค่วิทยุติดรถ 211 ที่มี MOST Ring ระบบfibre optic เสีย ก็ทำไม่ป็นแล้วครับ กล่องเครื่องเสีย ทำ SCN COding ก็ต้องพึ่งศูนย์ Yaw SEnsor ตัวละ สองหมื่นเสีย ไม่เห็นมีใครบ่น ทั้ง ๆ ที่ผมขายเป็นสิบกว่าตัวแล้ว กับร้านต่างจังหวัด ในกรุงเทพ ตามศูนย์คงขายเยอะกว่านี้ โช๊คอัพลมรั่ว ข้างละหมื่นกว่าบาท หรือ กรองน้ำมันเครื่อง Mann ลูกละ 500 บาท ก็ยังขายได้ ผมโคตรงง

แต่คนใช้BMW ซ่อมแพง ส่วนใหญ่บ่นในเน็ทเยอะครับ อะไรแพงหน่อย ก็หาเทียบ ดัดแปลงกันสนุก สนาน โปรแกรมวิเคราะห์ เครื่องมืออะไรก็หาง่าย  สายต่อคอมเส้นละพันกว่าบาทก็วิเคราะห์รถยนต์ได้แล้ว ลองไปอ่านตามคลับของแต่ละรุ่นดูครับ ซ่อมกันจริง ๆ ไม่แพงหรอก ที่แพงคือ ถูกฟันมาทั้งนั้น

แค่ความเห็นส่วนตัวของคนขายอะไหล่นะครับ อย่าเชื่อผม จนกว่าจะสามารถพิสูจน์เองได้่ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 20:52:05 »
BMW กับ MB

ลูกค้า BMW ซื้อศูนย์ได้ BSI ครับ มีประกันใช้กัน 5 ปี ไม่ต้องจ่ายซักบาท

MB มีประกัน 3 ปี หลัง 3 ปี เหมือนนรกครับ

อะไหล่ใหม่ เบิกห้าง สองยี่ห้อนี้ แพงพอกันครับ

ถ้าซื้อข้างนอก นำเข้าเอง BMW ถูกกว่าครับ

ไปดูอู่ Benz สิครับ มีเป็นร้อย ๆ อู่ อู่ไหนว่าง ๆบ้าง ? ถ้ามีเวลา เดินถามเขาก็ได้ครับ เอามาซ่อมอะไร

ผมขายอะไหล่ บอกเลยว่าอะไหล่ Benz ทำเงินได้มากกว่าครับ คนใช้เบนซ์เวลาซ่อมแพง ไม่บ่น เพราะคิดว่ามันไม่แพงส่วนใหญ่จะเป็นคนมีอายุ ไม่เล่นเน็ทครับ ที่้เล่นเน็ทกันก็เล่นไม่ลึก ใช้ STAR DAS/Xentry กันยังไม่เป็น อาการหนัก ๆ ซ่อมกันเองก็ไม่ได้ ทั้ง ๆ ทีเป็นบ่อย ๆ แค่วิทยุติดรถ 211 ที่มี MOST Ring ระบบfibre optic เสีย ก็ทำไม่ป็นแล้วครับ กล่องเครื่องเสีย ทำ SCN COding ก็ต้องพึ่งศูนย์ Yaw SEnsor ตัวละ สองหมื่นเสีย ไม่เห็นมีใครบ่น ทั้ง ๆ ที่ผมขายเป็นสิบกว่าตัวแล้ว กับร้านต่างจังหวัด ในกรุงเทพ ตามศูนย์คงขายเยอะกว่านี้ โช๊คอัพลมรั่ว ข้างละหมื่นกว่าบาท หรือ กรองน้ำมันเครื่อง Mann ลูกละ 500 บาท ก็ยังขายได้ ผมโคตรงง

แต่คนใช้BMW ซ่อมแพง ส่วนใหญ่บ่นในเน็ทเยอะครับ อะไรแพงหน่อย ก็หาเทียบ ดัดแปลงกันสนุก สนาน โปรแกรมวิเคราะห์ เครื่องมืออะไรก็หาง่าย  สายต่อคอมเส้นละพันกว่าบาทก็วิเคราะห์รถยนต์ได้แล้ว ลองไปอ่านตามคลับของแต่ละรุ่นดูครับ ซ่อมกันจริง ๆ ไม่แพงหรอก ที่แพงคือ ถูกฟันมาทั้งนั้น

แค่ความเห็นส่วนตัวของคนขายอะไหล่นะครับ อย่าเชื่อผม จนกว่าจะสามารถพิสูจน์เองได้่ครับ

กด Like อิอิ   สรุปอยู่ที่อู่และช่าง เป็นส่วนใหญ่จริงๆ สิครับ

อย่างที่ผมใส่ไว้ กระทู้ไหน จำไม่ได้ละ  แม่ผมเปลี่ยนเครื่องแท้ BMW ลง E34 เครื่องมือสอง กะว่าโดนเต็มๆ
บิลมา ผมงงมาก ถูกแบบ เฮ้ย เครื่องแท้ป่าวหว่า เครื่องเก่าเอาออกมากอง ไม่ได้รื้อเฉพาะส่วน ยกทั้งเครื่อง ตกใจมากจริงๆ
เจอช่างดี เราก็สบาย เพื่อนๆ ก็ใช้บริการช่างคนนี้เยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 20:54:07 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:23:42 »
BMW กับ MB

ก็ลอง bmw ราคาเท่า benz โดยไม่มี พวก กุ้งฝอย bsi แบบนี้สิคับ
รับรองว่า ตก ยอดขายยาก ครับ เพราะ คนกลัวซ่อมเยอะ(สะสมชือไว้มานาน)
ต้องรวมเซอ์วิส ต้องบวกกันเต็มที่ ล่อใจครับ เวลา ขายต่อก็ไหลไกลเลย
พวกเสี่ยๆ เค้าฉลาดคับ ค่าอะไหล่แพงกว่านิดๆหน่อย
ได้เวลาเปลี่ยนรถ ขาดทุนน้อยกว่าเยอะ สบายกระเป๋ากว่าแยะ
ลอง debate ขำๆ จากประสบการณ์คนชอบเปลี่ยนรถ คับ อิอิ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ tonoboon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:30:06 »
ที่บ้าน พ่อใช้  MB ผมใช้ BM
ผมว่าจุกจิกพอๆกันแหละครับ

แต่ผมเปลี่ยนมาลอง MB บ้าง เพราะแฟนชอบ

ออฟไลน์ poon147

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 22:29:56 »
ขอแชร์จากประสบการณ์ที่ใช้อยู่ทั้งสองยี่ห้อนะครับ ผมว่า benz เข้าศูนย์ก็โหดพอๆกับ BM นะครับ แต่ความจุกจิกของ benz น้อยกว่าเนื่องจากระบบไฟฟ้าน้อยกว่า แต่ถ้าพูดถึงสมรรถนะ BM กินขนาดทั้งเครื่องและช่วงล่าง ส่วนเรื่องราคาขายต่อยอมรับว่า benz ดีกว่า แต่ต่างกันไม่เยอะเพราะตอนซื้อ bm จ่ายน้อยกว่า benz แถมประหยัดค่าบำรุงรักษาไปตั้ง 5 ปี ผมว่าก็เป็นเงิน 2-3 แสนบาทอยู่นะคับ เพราะสามารถเคลมได้เยอะ แต่ผมว่าเดี่ยวนี่ benz ราคก็ตกพอตัวเพราะเนื่องจากรถในท้องตลาดเยอะ สรุปซื้อที่ชอบ ปัจจุบันใช้ E Coupe 250 กับ 520D F10 ชอบขับ BM มากกว่าครับ ติดอย่างเดียววัสดุ BM สู้ Benz ไม่ได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าขึ้นอยู่กับความรักรถของเจ้าของนะครับ ถ้า ดูแล ดีก็ปัญหาจะเกิดขึ้นน้อย แต่ถ้าซื้อมือสองมาไม่รู้เจ้าของรักษามาหรือเปล่า ก็จะเศร้าเหมือนกันทั้งสองยี่ห้อนะครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 23:08:07 »
 เพื่อนผมใช้ x1. ป้ายแดงดับกลางถนน 2 ครั้งแล้วกล่องพังครับดีที่มี bsi แต่เค้าบอกว่าพอกันที BMW

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 01:01:53 »
ใช้ e60 520d มาจะเข้าปีที่ 6 แล้วไม่เคยเสียหรือมีปัญหาอะไรเลยครับ ดูแลรักษาตามระยะทาง และระยะเวลา

ออฟไลน์ Chernyos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 08:23:40 »
ที่บ้านมีเบนซ์คันเก่า2คัน อีคลาสกับซีคลาสปี1996 เมื่อถึงระยะเวลาของมันก็ซ่อมกระจายทั้งคู่(อันนี้ยังไม่มีตัวเปรียบเทียบ)  แต่ล่าสุดปลายปี54 ออกw204ของพี่ชาย เดือนมีนาปีนี้ออก f30ของผมเอง เด๋วคงได้รู้กันแล้วครับว่าผลจะเปนยังไง

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 08:39:03 »

อันนี้ไหม คือข้อเสียของการซื้อเกรย์ครับ  หรือถ้าออก BM thailand เขาไม่น่าจะไม่ซ่อมใช่ไหมครับ

ใช่ครับ รถคันนี้ออกเกรย์ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 13:49:10 »

อันนี้ไหม คือข้อเสียของการซื้อเกรย์ครับ  หรือถ้าออก BM thailand เขาไม่น่าจะไม่ซ่อมใช่ไหมครับ

อุปกรณ์ตั้งเพลาลูกเบี้ยว เครื่อง N42/N46 มีขายทั่วไปครับ ผมเอาเข้ามาขายเมื่อ5 ปีที่แล้ว ราคาต่อชุดตอนนั้น 35000 บาท ตอนนี้แข่งกันขายชุดนึงหมื่นกว่าบาท ผมขายให้อู่ในต่างจังหวัดไปสามชุด ใช้กันทั้งจังหวัด

คงต้องฝากบอกทุกคนครับ ถ้ากรุงเทพกันดารหาช่างไม่ได้ อย่าใช้ BENZ, BMW ครับ  แนะนำเป็น ALTIS ที่เป็นเครื่อง 1.6 ครับ เพราะมีอะไหล่ มีช่างแน่ ๆ

อย่างอู่พี่คนนี้ เขาทำมาพร้อม ๆ ผมขายเครื่องมือตั้ง แคมชาฟท์เครื่องรุ่นที่ใช้ VALETRONIC หลาย ๆท่าน ลองไปอ่านดูนะครับ ว่ามันซ่อมได้หรือไม่ได้

http://www.e46thailand.com/index.php?topic=3050.msg15645#msg15645
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 13:53:45 โดย jaesz »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 14:30:50 »
เพื่อนผมใช้ x1. ป้ายแดงดับกลางถนน 2 ครั้งแล้วกล่องพังครับดีที่มี bsi แต่เค้าบอกว่าพอกันที BMW

ขอรายละเอียดด้วยสิครับ กำลังจะออก X1 ยังไม่เคยได้ยินเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 20:22:58 »

อันนี้ไหม คือข้อเสียของการซื้อเกรย์ครับ  หรือถ้าออก BM thailand เขาไม่น่าจะไม่ซ่อมใช่ไหมครับ

อุปกรณ์ตั้งเพลาลูกเบี้ยว เครื่อง N42/N46 มีขายทั่วไปครับ ผมเอาเข้ามาขายเมื่อ5 ปีที่แล้ว ราคาต่อชุดตอนนั้น 35000 บาท ตอนนี้แข่งกันขายชุดนึงหมื่นกว่าบาท ผมขายให้อู่ในต่างจังหวัดไปสามชุด ใช้กันทั้งจังหวัด

คงต้องฝากบอกทุกคนครับ ถ้ากรุงเทพกันดารหาช่างไม่ได้ อย่าใช้ BENZ, BMW ครับ  แนะนำเป็น ALTIS ที่เป็นเครื่อง 1.6 ครับ เพราะมีอะไหล่ มีช่างแน่ ๆ

อย่างอู่พี่คนนี้ เขาทำมาพร้อม ๆ ผมขายเครื่องมือตั้ง แคมชาฟท์เครื่องรุ่นที่ใช้ VALETRONIC หลาย ๆท่าน ลองไปอ่านดูนะครับ ว่ามันซ่อมได้หรือไม่ได้

http://www.e46thailand.com/index.php?topic=3050.msg15645#msg15645
ช่างเค้าก็แค่เล่าให้ฟังเพราะเราถาม. จริงป่าวก็ไม่รุ เพราะไม่ได้ขับรุ่นนี้ครับ แต่ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้ bm แล้วครับ ก็ดีแล้วที่มีเครื่องมือ จะได้ซ่อมกันได้ครับ