ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบเบรคแล้วมันดัง แต้กๆ แถวๆคันเกียร์ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 10383 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
เหยียบเบรคแล้วมันดัง แต้กๆ แถวๆคันเกียร์ เกิดจากอะไรครับ
ทุกวันไม่เคยมีเสียง เพิ่งมีวันนี้แหละ >:(

ออฟไลน์ tae_polestar

ขออนุญาตินะครับ เข้าใจว่าน่าจะเป็นเหมือนกับระบบล็อค ระหว่างเกียร์

คือ เหมือนกับว่า ระหว่างที่จะเปลี่ยนจาก p ไป D หรือ N มานจาดัง  แบบตามจังหวะที่เราเหยียบถูกมั๊ยครับ

ถ้าใชj คือ ปรกติครับ เท่าที่ผมใช้มา  Audi ,Volvo ได้ยินเหมือนกันฮ๊าบ ;D :D
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ grev

ขออนุญาตินะครับ เข้าใจว่าน่าจะเป็นเหมือนกับระบบล็อค ระหว่างเกียร์

คือ เหมือนกับว่า ระหว่างที่จะเปลี่ยนจาก p ไป D หรือ N มานจาดัง  แบบตามจังหวะที่เราเหยียบถูกมั๊ยครับ

ถ้าใชj คือ ปรกติครับ เท่าที่ผมใช้มา  Audi ,Volvo ได้ยินเหมือนกันฮ๊าบ ;D :D
ใช่แล้วครับ ขอบคุณมากครับ แต่ทำไมมันดัง ทุกทีไม่เคยดังเลยครับ ผมงงตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
ดังตอนจอดติดเครื่องเข้า P ไว้ใช่ไหมคับ ถ้าใช่ก็เป็นระบบตามพี่ด้านบนบอกเลย แจ๊สผมก็ดัง

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เป็นเสียงสลักล๊อคใต้แป้นเกียร์ครับ  ทำงานโยงกลไกไปยังแป้นเบรค

สังเกตมั้ยครับว่าถ้าเข้า P ไปแล้วถ้าไม่เหยียบเบรคจะเลื่อนเกียร์ออกจาก P ไม่ได้ เพราะกลไกตัวนี้แหละครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ตอนแรกนึกว่าเกียรกระตุก

เวลาเหยียบเบรคแรงพอจนรถหยุด เกียรจะฉลาด ชิฟดาวน์จังหวะเกียรลงให้เอง
ถ้าเกียรกระตุก ฝืด หรืออะไรก็ตามแต่
เวลาเหยียบเบรค+เกียร์ชิฟดาวน์ให้เอง จะรู้สึกว่ามันกระตุก
เคสนี้ ลำบาก แพง จบยาก

ถ้าสลักล๊อคเกียร คงไม่มีอะไรครับ

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
เป็นเหมือนกันครับ Nissan Mazda Ford สลักป้องกันเปลี่ยนเกียร์นะครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

อ้าว ดังเป็นปกติหรอครับ

แต่ผมไม่ดังนะ Camry

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Fortuner ผมเคยเป็น เสียงแต็กๆๆๆๆ เวลาเบรคดังเหมือนจะมาจากแถวๆใต้ท้องแถวๆหน้าเกียร์  พอเอาเข้าศูนย์ (ตอนนั้นเบรคมีปัญหาเสียงดังเวลาออกตัวตอนเช้าๆอยู่ด้วย) ก็เลยเอาเข้าไปให้ศูนย์ดู แล้วก็บอกเขาว่ามีเสียงแต็กๆๆๆๆ ดังเวลาเบรคเพิ่มเข้ามาด้วย วันนั้นช่างจัดการเปลี่ยนจานเบรคคู่หน้าหรือคู่หลังผมจำไม่ได้ และจานเบรคอีกคู่ที่ไม่ได้เปลี่ยนช่างจัดการเจียรจานให้ จนถึงวันนี้อาการทั้ง 2 อย่างยังไม่มีให้เห็นครับ  ถ้าคิดว่าไม่เคยเป็นมาก่อน เพิ่งจะเป็นมันไม่ปกติแน่ๆ น่าจะเอาเข้าศูนย์เช็คครับ