ผู้เขียน หัวข้อ: ทิพยประกันภัย VS. กรุงเทพประกันภัย เลือกอันไหนดี  (อ่าน 42786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
เฟียสต้าผมกำลังจะครบกำหนดต่อประกันปีที่ 2 เค้าโทรมาแจ้งราคา 2 เจ้าครับ คือกรุงเทพประกันภัย ราคา 18,700 บาท ส่วนทิพยประกันภัย 16,400 บาท ส่วนตัวไม่ได้มายด์เรื่องราคา แต่มายด์เรื่องการบริการ การเคลมที่รวดเร็ว ไม่ยุ่งยาก ไม่งี่เง่า ไม่ซับซ้อน ไม่หลายขั้นตอน ตั้งแต่ขับรถมา ก็ไม่เคยได้เคลมประกันเลย (หมายถึงก่อนหน้าเฟียสต้า) ทำให้ไม่รู้ ไม่มีประสบการณ์ว่าตัวไหนเจ๋ง ตัวไหนดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

ส่วนถ้าสองตัวนี้ห่วยแตกพอๆ กัน เพื่อนๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ตัวไหนเจ๋งๆ พอเหมาะกับเฟียสต้าตัวน้อยคันนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ทิพยประกันภัย VS. กรุงเทพประกันภัย เลือกอันไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 21:02:46 »
เคยใช้ทั้ง2ตัว กรุงเทพซ่อมห้าง ทิพยะซ่อมอู่
เอาไปซ่อมอู่SA กรุงเทพไม่มีปัญหาอะไร ส่วนทิพยะ เคยมีปัญหาเรื่องอะไหล่ครั้งนึง ไม่รู้เพราะประกันหรือเพราะอู่

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
Re: ทิพยประกันภัย VS. กรุงเทพประกันภัย เลือกอันไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 21:24:46 »
ยังไงก็ต้องกรุงเทพครับ :)

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 21:49:43 »
ปีที่แล้วใช้ของกรุงเทพ  วิ่งในซอยทองหล่อแล้วยางระเบิดจะไม่ยอมให้เคลมโทรด่าโทรคุยเกือบสองอาทิตย์ถึงยอมให้เคลม  หาว่ายางเราเสื่อมเองทั้งที่เพิ่ง

ไปเปลี่ยนมาไม่ถึงเดือนมีใบเสร็จยืนยันด้วยครับปีนี้เลยทำของที่อื่นเลย

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 22:24:32 »
รถที่บ้านเคยต้องเคลม หนักๆ 2ครั้ง เพราะรถยับเยินมาก กรุงเทพฯ เคลมง่ายมากทั้ง 2 ครั้ง เลยครับ

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 23:06:31 »
2 ตัวเลือกนี้ เลือกกรุงเทพครับ แต่ส่วนตัวใช้ของ MSIG เคลมไว ปัญหาน้อย ใช้มาเป็น 10 กว่าปีแล้ว
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 23:16:56 »
สองตัวนี้ จากประสบการณ์ส่วนตัวก็คงขอเลือก "กรุงเทพประกันภัย" เหมือนหลายๆท่านครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 00:18:01 »
เห็นว่าสามารถแนะนำตัวอื่นได้ ผมขอแนะนำ "วิริยะประกันภัย" ครับ ตั้งแต่ใช้มาหลายเจ้า อันนี้เวิร์คสุด เคลมง่าย รวดเร็ว ไม่เล่ห์เหลี่ยมซับซ้อนอะไร ผมทำกับทั้งรถส่วนตัว และรถในธุรกิจด้วย บวกกับข้างบ้านผมเป็นอู่รถ เขายังให้วิริยะเป็นเบอร์ 1 ครับ และจะมีประกันอยู่เจ้านึง(จำไม่ได้ละว่ายี่ห้ออะไร) เขาบอกว่าเขาจะไม่รับงานเลย ถ้าลูกค้าใช้ประกันเจ้านั้น!!!

แต่จากประสบการณ์ที่ผมเจอมาเอง ตอนนั้นพึ่งหัดขับรถใหม่ๆ ยังไม่มีใบขับขี่ ใช้ประกันของสินมั่นคง คนรู้จักแนะนำมา มีอยู่วันดันไปเกิดเหตุกับมอไซด์ สรุปเรียกประกันมา บอกเขาว่าผมไม่มีใบขับขี่เป็นอะไรไหม เขาบอกว่าไม่เป็นไร ไม่เกี่ยวกับประกัน และแนะนำให้ไปยอมความไม่เอาเรื่องกับมอไซด์ จะได้จบง่ายๆ พอถึงวันไปที่ศูนย์ บอกว่าผมไม่มีใบขับขี่ เลยไม่ยอมรับผิดชอบ ซึ่งก็เลยได้ความรู้ใหม่มาตอนนั้นนั่นเองว่า ไม่ว่าประกันเจ้าไหน ถ้าไม่มีใบขับขี่ยังไงเขาก็ไม่จ่าย งานนั้นโดนไป 4 หมื่น 5 ได้

แต่ที่ติดใจจากเรื่องนั้นก็คือ ทำไมต้องมาหลอกผมด้วย ผมบอกเลย ประกันของสินมั่นคงคือประกันกะล่อน สู้บอกให้ผมเห็นใจมอไซด์ หรือบอกว่าจะไม่จ่ายตั้งแต่แรกเพราะผมไม่มีใบขับขี่ยังจะดีซะกว่า ประกันเจ้านี้ขอไม่เข้าใกล้มันอีก ผมมีคนรู้จักกี่คนก็บอกแบบนี้หมด นี่ขนาดนึกถึงเนี่ย ยังจี๊ดอยู่เลยครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:29:11 »
วิริยะคือเบอร์ 1 กรุงเทพ เบอร์2 สำหรับผมครับ

ออฟไลน์ blackpearl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 06:23:19 »
ผมใช้ทิพยประกันมา5ปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร บริการดี(มีปัญหาคุยก่อนได้) ล่าสุดเพิ่งเคลมแผลเล็กๆน้อยๆรอบคันเจ้าหน้าที่จะแนะนำว่าแผลไหนเคลมได้แผลไหนเสียเงิน สรุปส่วนตัวว่าดี,ทุนประกันน้อยกว่าแต่เบี้ยก็ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:25:56 »
วิริยะคือเบอร์ 1 กรุงเทพ เบอร์2 สำหรับผมครับ

+1 ครับ ผมเห็นด้วยตามนี้

เป็นผมต่อกรุงเทพครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:16:04 »
2ตัวเลือกนี้ผมเลือกกรุงเทพประกันภัยคับ

ทิพยฯเคยใช้กับฮุนไดเอ็กเซลคันดึกดำบรรพ์ของที่บ้านตั้งแต่ผมยังอนุบาล จำไม่ได้แล้วคับ แต่จำได้ว่าสำนักงานอยู่ไกล้ที่ทำงานพ่อมากกก เดิน2นาทีถึง  ;D

กรุงเทพใช้กับ e39 อยู่คับ เคลมง่ายไม่เรื่องมาก พนักงานเคลมมาไว แต่งกอะไหล่ใหม่ ชอบส่งอะไหล่สภาพแย่กว่าของเดิมอีก อู่สีดีๆในเครือเยอะ

ล่าสุด e60 ผมมาใช้ เทเวศ เอะอะให้อะไหล่ใหม่ รักมากกกบริษัทนี้ (ณ ตอนนี้ เวลานี้ ชั่วโมงนี้)  :D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:56:14 »
กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 14:10:33 »
ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านครับ ตัดสินใจได้แล้ว คงจะเป็นกรุงเทพแหละครับ อยากซ่อมห้าง ทั้งๆ ที่ตอนแรกไม่รู้หรอกครับว่ามันคืออะไร ก็ได้อากู๋ช่วยไว้ เกือบเอามาโพสถามเพื่อนสมาชิกแล้ว ฮ่าฮ๋า

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 16:52:23 »
แสดงว่าเพิ่งโทรมาเมื่อกี้นี้ ผมใข้ Mazda 2 ปีแรกได้แถมมาเป็นกรุงเทพฯ
ปีสองเขาเสนอมาเป็นทิพย แถมค่าชดเชย และ รถใช้ระหว่างซ่อม ค่าประกันหมื่นแปด
ถ้าเอากรุงเทพ ราคาเท่ากันไม่มีรถใช้ กับ ค่าชดเชย
ถ้าเอาทิพย หรือ อาคเนย์ กแบบไม่มีค่าชดเชย และ รถใช้ ก็เหลือ 16000

กำลังดูว่าเอาของอะไรดี ปีที่ผ่านมา ผมเคลมเล็กๆไปครั้งนึง

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 17:06:49 »
สำหรับผม กรุงเทพคือเบอร์ 1 ครับ

ดีไร้ที่ติ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 17:56:31 »
กำลังหาข้อมูลพอดีเลย
ผมปีแรกแถมวิริยะมากำลังจะหมดครับ มีตัวแทนโทรมาแนะนำทิพยะปีที่ 2 ราคาถูกกว่า แถมมีความคุ้มครองเพิ่ม
กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีมั้ยครับ 
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 18:22:34 »
อันดับ1 กรุงเทพ 2 ไทยศรี 3.ไทยพาณิชย์สามัคคี .....ผม3ทีผมแนะนำให้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 18:49:20 »

ก่อนเลือกลองเช็คว่าศูนย์ที่คิดว่าจะเข้ารับของอะไรไม่รับของอะไรดีกว่าครับ

ผมเคยเจอประกันแถมออกจากศูนย์ พอไปเคลมศูนย์ที่ออกรถบอกไม่ได้รับของยี่ห้อนี้(แต่ศูนย์มันแถมอันนี้ให้เรา) เลยต้องขับไปซ่อมที่อื่นไกลออกไปอีก

ถ้าให้เลือกผมเอากรุงเทพเป็นอันดับแรกครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 20:25:17 »
การเลือกประกัน กรุงเทพเบี้ยจะแพงที่สุด มาวิริยะ   และอีกข้อนิดนึงดูที่ 0 รับเคลมว่าเขาโอเคกับเจ้าไหน แม้กระทั่งซีพี ถ้า Claimmer พื้นที่คุณประสบอุบัติเหตุอยู่ใกล้ๆหรือขยันเอายอด จะมาไวมาก และเข้าซ่อมได้ง่ายของมาไว เพราะจ่ายเงินเข้า 0 เร็ว

ทุกวันนี้ผมใช้ ไอโออิ ครับ เพราะใช้ โตโยต้า เพราะอะไรถึงยอมสละจากวิริยะ ที่พี่สาวตัวเองหาเบี้ยได้ถูกจนน่าตกใจ แต่ก็ไม่ถูกเท่าไอโออิ     ไอโออิคือ กรุงเทพประกันภัย กับ โตโยต้ามาทำร่วมกันครับ สามารถเข้า 0 โตโยได้แทบทุกที่ ที่มีอู่ซ่อม ถ้าจะเข้าอู่ ผมแนะนำวิริยะ เพราะอู่ในเครือโคตรเยอะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ด้วยว่า บ.ประกันภัยเคยทำแสบๆกับ 0 หรือ อู่ มาก่อนหรือเปล่า