ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาระบบไฟหน้าจอครับ รบกวนด้วยครับ(กระบะ)  (อ่าน 2467 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
รบกวนสอบถามครับ กระบะอีซูซุตัวก่อนปัจจุบันครับ เป็นรถออฟฟิต คือเวลาเราเปิดไฟ(หมุนก้าน)ไปหนึ่งครั้ง ปกติไฟหน้าจอ ไฟเครื่องเสียง ไฟหรี่หน้ารถก็จะติด แต่ตอนนี้มันไม่ติดครับ แต่ถ้าหมุนสุด ไฟหน้ารถติดครับ แต่ไฟภายในทุกอย่างก็ไม่ติดเหมือนเดิม รวมถึงไฟท้ายด้วยครับไม่ติดเหมือนกัน แต่เวลาเยียบเบรก ไฟติดครับ 
เลยอยากทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร เราพอทำเองได้ไหม ( กลัวแบบว่าเส้นผมบังภูเขาอ่ะครับ )
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: มีปัญหาระบบไฟหน้าจอครับ รบกวนด้วยครับ(กระบะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:56:18 »
ถ้าเปิดไฟหน้าแล้วไฟท้ายไม่ติดนี่อันตรายนะครับเวลาขับกลางคืน ไปให้ช่างเค้าดูดีกว่าครับอาการแค่นี้สบายมือช่างมากๆ (แต่เราสิลำบาก)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: มีปัญหาระบบไฟหน้าจอครับ รบกวนด้วยครับ(กระบะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 13:05:39 »
ลองเช็คฟิวส์ครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 13:49:35 »
ฟิวขาด นะผมว่า อาการเหมือนวีโก้ผมแม่ผมเลย เปลี่ยนฟิว จบเลยคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 14:18:40 »
ขอบคุณครับ ก็อยากเอารถเข้าศูนย์นะครับ แต่ไม่มีเวลานี้สิ เพราะต้องใช่วิ่งทุกวัน
ผมไม่เก่งเรื่องซ่อมน่ะครับ แต่ถ้าบอกวิธีก็พอทำได้ รบกวนบอกหน่อยครับว่า เราไปซื้อฟิวได้ที่ไหน และเปลี่ยนอยากไรครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 15:23:56 »
เปิดดูกล่องฟิวส์ครับ กล่องดำๆ ข้างหม้อแบตฯ

เช็คดูสัญลักษณ์ และดึงฟิวส์ก้ามปู (มันเยอะ ให้ดูสัญลักษณ์เอา) ออกมาดูว่าขาดหรือไม่ครับ

ถ้าขาดก็ซื้อเปลี่ยนครับ เปลี่ยนให้ตรงขนาดด้วย ตัวละ 10 บาท

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 16:20:42 »
ขอบคุณมากๆนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 16:45:18 »
ได้แล้วครับ สรุปฟิวขาด ตอนนี้สลับฟิวแตร์มาใส่แทนครับ เดียวตอนเย็นไปซื้อฟิวมาใส่ครับ