ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อวน้ำอัดลมรสโคล่า  (อ่าน 4629 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ว่าด้วยเรื่อวน้ำอัดลมรสโคล่า
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:20:06 »
เพื่อนเป็นเหมือนผมไหม
ผมชอบดื่มน้ำอัดลม รสโคล่า จะมีติดตู่เย็นเสมอ เมื่อก่อนจะซื้อ Pepsi ไว้เป็นลังๆ
และผมเลิกดื่มเหล้ามาได้เกิอบแปดปีแล้ว ไปเที่ยวกับเพื่อนๆก็จะกิน Pepsi ตลอด จนเพื่อผมมันว่า เมาเป๊ปซี่
แต่เมื่อช่วงต้นปีมีการเปลี่ยนแปลง Pepsi ขาดตลาด ประกอบกับ est ทำตลาดใหม่ ราคาเลยถูก
คุณศรีภรรยาเลยจัดแต่ est ให้ กินมาหลายเดือน ช่วงหลังๆนี่กินมากเพราะอากาศร้อน บอกตรงๆว่าแรกๆไม่ชอบรสชาตินี้เลย
แต่ก็ต้องกินเพราะมันมีติดไว้ที่บ้าน และขี้เกียจจะไปซื้อใหม่ เดี๋ยวโดนด่าเอา

แต่วันนี้เข้าเซเว่น เลยซื้อ Pepsi มาสองขวด ค่อยๆบรรจงเปิดขวด เพื่อลิ้มรสที่โปรด แต่พอเข้าปากแค่น้ันแหละ ทำไมมันไม่อร่อยอย่างงี้หวะ
ขวดนี้เสียหรือเปล่า ตัดสินใจทิ้งไปเลยทั้งๆที่เหลือตั้งเยอะ เลยลองเปิดอีกขวด พระเจ้ารสชาติเหมือนเดิมเป๊ะ

เฮ้ยนี่มันคือรสที่กินมา 31 ปี เหรอนี่ หรือ Pepsi รสเปลี่ยนไป หรือลิ้นผมกันแน่ที่มีใจออกห่าง Pepsi ใครรู้คำตอบ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

Re: ว่าด้วยเรื่อวน้ำอัดลมรสโคล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:33:56 »
ช่วยคอนเฟิร์มครับ Pepsi รสชาติเปลี่ยนไปครับ

ส่วน EST แรกๆ แย่ครับ ตอนนี้ผมว่าใกล้ๆเป๊บซี่แต่ก่อนเลย 

คือเป๊บซี่ตอนนี้ แย่กว่าโค้กอีกครับ  ให้กินเป๊บซี่ ผมกินโค้กซะดีกว่า  แต่อันดับหนึ่งเป็น เอสไปละเรียบร้อย

แต่เอสเลม่อน ผมว่ายังสู้ สไปรท์บ่ได้ *-*

ออฟไลน์ Parinceo

Re: ว่าด้วยเรื่อวน้ำอัดลมรสโคล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:48:17 »
สมัยก่อน เป๊บซี่อย่างเดียวเลยครับ ชอบมาก

ตอนนี้ไม่กินมาเป็นปีแล้วครับ เลยไม่ทราบเท่าไหร่ แต่ก็งงอยู่ว่าทำไมรสมันเปลี่ยนได้ เพราะจากที่ได้ยินตอนที่มีปัญหากันเป๊บซี่ก็น่าจะใช้สูตรเดิมอยู่นะครับ

สไปร์ท ผมชอบมากกว่ากินน้ำโคล่าอีกครับ คงอีกพักใหญ่ๆเลยครับกว่าจะทำรสชาติได้ใกล้เคียง คงจะทำให้อร่อยกว่ายาก
ที่ผมคิดว่าอร่อยที่สุดในน้ำอัดลมคือ Mountain Dew ครับ รสชาติมาแนวๆสไปรท์ครับ แต่มันอร่อย ฟินมาก ในไทยมีขายแค่ที่วิลล่า กระป๋องละ 50 ครับ
ตอนอยู่อเมริกากินตลอดเลย กลับมายังต้องไปซื้อมาซัก2-3เดือนครั้งครับ

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:54:57 »
ชอบโค๊กครับ แต่ก็กินได้หมดทุกยี่ห้อไม่ค่อยเกี่ยงเท่าไร  เอสกับเป๊ปซี่ก็พอๆกัน ไม่ถูกลิ้นที่สุดก้บิ๊กโคล่า

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:19:38 »
เฮียที่ทำ pepsi แต่ก่อนขาย pepsi ดีมาก จน บริษัทแม่ต้องส่งคนมาดูว่าทำอย่างไรถึงขายดี เพราะ คนทั่วโลกนิยม coke มากกว่า มีเฮียแกนี่ละที่ทำให้ pepsi ขายดีในไทย พอหลังจากหมดสัญญากัน เฮียแกเลย หันมาทำ est ( -est คำนี้หมายความว่า ที่สุด เช่น b-est ดีที่สุดเป็นต้น ) จึงไม่แปลกที่รสชาติจะถูกใจคนไทย

ส่วน pepsi ( บริษัทแม่ ) หันมาทำ pepsi เองที่ประเทศไทย รสชาติเลยอาจจะแปลกๆ หน่อย  ;D
" My strength is you. "

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:35:32 »
เท่าที่รู้คือ เป็ปซี่ืโค จะมาซื้อกิจการของเสริมสุข แต่ไทยเบฟชิงสอยไปก่อน จึงยกเลิกสัญญาเป็ปซี่แล้วมาเปิดโรงงานเองที่ระยอง ส่วนที่จขกท.บ่นว่ารสชาติไม่เหมือนเดิม เพราะน้ำที่ระยองรสชาติสู้น้ำที่ปทุมธานีไม่ได้ครับ

ส่วน est ก็เสริมสุขนี่แหละครับ ตอนแรกหาซื้อหัวเชื้อจากแถวๆอินโดนีเซียหรือแถวๆนี้แหละ เลยทำให้รสชาติไม่ค่อยเอาอ่าว แต่เปลี่ยนหัวเชื้อใหม่ รสชาติจึงเริ่มดีขึ้นครับ

ส่วนน้ำสีอื่นๆนี่แต่ละบริษัทก็ผสมกันเอาเองครับ น้ำสีของ est รสจะหวานน้อยกว่ายี่ห้ออื่นเล็กน้อย แต่ซ่าและอร่อยกว่า

แต่โดยส่วนตัว ผมชอบโค้กครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:49:48 »
ก่อนหน้านี้ผมก็ชอบเป๊ปซี่ครับไม่ชอบโค้กเท่าไหร่แต่พอทำเองแล้วรู้สึกว่ารสชาติเปลี่ยนจริงๆเลยมากินเอสแทนรู้สึกว่าอร่อยกว่าตอนแรกๆที่มาใหม่ๆแต่กินไม่บ่อยนักนะครับ กลัวเรื่องอ้วนกับกรด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tiinn

• Newbie
  • *
  • Family Cars
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 15:37:54 »
เมื่อก่อนกินpepsiแต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมากินโค้กแล้ว
Family Cars
SK140
2010 Honda City V [GM5] =Sold=
2012 Honda Civic S (AS) [FD] =Sold=
2017 Honda Civic Hatchback [FK]
2019 Suzuki Swift GL [ZC33]

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 16:01:51 »
อุดหนุนอยู่สองเจ้าครับ เสี่ยเจริญ กับ ปู่วอเรน  :) :) :)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:21:16 »
สำหรับผมนะครับ
1.coke
2.บิ๊กโคล่า
3.กระทิงแดงโคล่า
4.pepsi
5.est

ออฟไลน์ ghostbehead

• Newbie
  • *
    • Converseมือสอง รองเท้ามือสอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 13:20:44 »
อะไรก็ได้ แต่ส่วนตัวชอบโค้กที่สุดฮะ
ตั้งสติทุกครั้งเมื่อมีหน้าที่ขับรถ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:13:42 »
Red wine ครับ  :D

ออฟไลน์ decskong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:27:16 »
ความคิดเห็นส่วนตัวครับ 

ที่ 1 ผมยังให้เป๊ปซี่ ครับ อร่อยถูกคอที่สุดแล้ว
ที่ 2 โค๊ก ยังแทนเป๊ปซี่ได้ รสชาติเป้นรองเป๊ปซี่ นิดหน่อย
ที่ 3 EST ครับ ไม่มี 2 ข้อข้างบนถึงซื้อกิน
ที่ 4 Aje ไม่กินเลยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 00:21:58 »
เอสตอนนี้รสชาติก็โอเคแล้วนะ ตอนแรกๆที่ยังจืดๆไม่ซ่าตอนนี้ก็ซ่าปกติแล้ว ปกติผมกินแต่ BigCola
H.