ผู้เขียน หัวข้อ: >>รถ Teana J32 VS Benz C Class<<ช่วยตัดสินหน่อยครับ เถียงกับแฟนเรืองนั่งเบาะหลัง  (อ่าน 6645 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ เรื่องการให้ผู้สูงอายุนั่งเบาะข้างหลังและเดินทางไกลเป็นระยะเวลานาน

พอดีตัวผมขับรถ Teana J32 ครับ  และแฟนขับรถ Benz C Class โฉมปัจจุบันตัวก่อน Minor นะครับ
แล้วจะพาคุณแม่ไปต่างจังหวัด ซึ่งก็เลยเถียงกันเรื่องว่าจะเอารถคันไหนไปดีให้คุณแม่นั่งเบาะข้างหลังสบายกว่ากัน  ????

ด้วยความที่ว่าทางแฟนก็บอกว่า Benz นั่งเบาะหลังดีกว่าเพราะเบาะมันแข็ง นั่งนานๆจะไม่ปวด ไม่เมื่อยหลังเดินทางไกลดีกว่าแน่
แฟนผมมีความรู้สึกว่าของแพงต้องดีกว่า    และ Benz เป็นรถยุโรป     Teana เป็นรถญี่ปุ่น จะมาสู้รถยุโรปได้ไง

ในส่วนของผมก็มั่นใจว่านั่ง Teana สบายกว่ากันเยอะ เพราะว่าด้วยตัวของ Teana ก็กว้างขวางกว่าและเบาะก็นุ่ม
เดินทางไกลน่าจะนั่งได้สบายและดีกว่า   >>แต่ผมก็มั่นใจนะครับว่า Teana นั่งสบายกว่าจริงๆ (อ่านจากในเวปมาครับ  )

แต่ด้วยความที่ว่าเราทั้ง 2 คนส่วนใหญ่จะเป็นคนขับ หรือไม่ก็เป็นคนที่นั่งข้างๆคนขับครับ ไม่ค่อยได้นั่งเบาะข้างหลังสักเท่าไหร่
หรือว่าถ้านั่งก็นั่งไม่นานครับ ก็เลยไม่รู้จริงๆว่าตกลงรถ 2 คันนี้ ถ้าขับพาคุณแม่ไปต่างจังหวัดแล้วต้องนั่งนานๆ คันไหนนั่งเบาะหลังแล้วสบายกว่ากัน

ผมไม่อยากจะเถียงกับแฟนละครับ   เพราะเถียงไปก็เหมือนเข้าข้างรถของตัวเองครับ
อย่างไรรบกวนเพื่อนๆ ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ผมกะว่าจะเอากระทู้นี้ให้แฟนอ่านครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Teana ครับ
บอกคุณแฟนไปว่ารถคุณมันออกแบบมาให้ผู้บริหารนั่งหลังแล้วข้างหน้ามีคนขับรถให้
แต่รถคุณแฟนมันออกแบบมาให้ผู้บริหารขับเองแล้วข้างหลังมีไว้พาลูกน้องไปกินข้าว

;D ;D ;D ;D
H.

ออฟไลน์ YenChar

เอา E-Class มาเทียบกับเทียน่า ผมยังลังเลเลย
MB เด๋วนี้ทำช่วงล่างออกแนว BMW ไปแล้ว เฟริม์ หนึบ แต่จุก

เอาสบายๆ โปร่งๆ โล่งๆ
เคสนี้ Teana เลยครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ถามแม่คับ,,, เรื่องแบบนี้ แต่ละคนไม่เหมือนกัน, บางคนชอบแข็ง บางคนชอบนิ่ม
....อย่างเตียงนอน,,, พ่อผมนอนอย่างแข็ง นอนบนไม้กระดานก็ได้, แต่ถ้าเจอเตียงนิ่มๆ บ่นเป็นอาทิตย์  :-\

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมว่า Teana เค้าตั้งใจออกแบบมาให้นั่งด้านหลังสบาย
ส่วน C-Class เหมือนจะไม่ได้เน้นหลังนั่งซักเท่าไหร่

ผมไม่แน่ใจว่าเรื่อง แข็ง เรื่องนุ่ม เวลานั่งมันจะเคสเดียวกันกับเวลานอนรึเปล่า
ให้คุณแม่ตัดสินเลยครับ 555

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
Teana โดยรวมน่าจะสบายกว่าครับ นั่งนานๆผมไม่ปวดหลังนะ (ดอนเมือง-พัทยา) ที่แน่ๆพื้นที่ข้างหลังกว้างกว่าเห็นๆ คือ C-Class มันก็ไม่ได้แย่อะไร แต่มันแคบกว่าเท่านั้น
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ายังไม่รีบพาไปก็ผลัดกันนั่งหลังซะก่อนไม่งั้นก็ให้คุณแม่เลือกจบทุกอย่าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nikle_pk

ให้คุณแม่เลือกสิครับ ง่ายจะตาย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Monn

นานาจิตตังนะคับ บางคนชอบนั่งเบาะแข็ง บางคนเบาะนิ่ม
แต่การไป ตจว ผมให้ภาษี teana มากกว่านะ กว้างกว่าจะนั่งไม่อึดอัด
ส่วน benz ไว้ไปเอง ขับเอง ดีกว้าแน่นอน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Parinceo

ที่นั่ง Teana นุ่มสบายกว่า แต่ทรงเบาะ C class จะนั่งสบายกว่า
ด้านหลัง Teana กว้างกว่า 'มาก' แต่ C จะมีปัญหากับคนที่สูงเกิน 175-180 ครับ ถ้าผู้หญิงนั่งก็ไม่ติดขา แต่ยังไงอึดอัดกว่าอยู่ดี
ช่วงล่าง ยังไงผมถือหาง C ครับ Teana ยวบไป ในเมืองดูเหมือนนุ่ม แต่มันจะยวบๆ ไม่ชอบเท่าไหร่ ยิ่งทางไกล C นิ่งกว่าแน่นอนครับ ถ้าคุณแม่เมารถง่าย Teana ไม่เหมาะแน่นอน

สรุป ลองพาคุณแม่ไปนั่งดู ว่ามท่านชอบแบบไหน เมารถง่ายมั้ย

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **
ขับเทียน่าอยู่ ทุกวันนี้ถ้าหาโอกาสนั่งหลังเองได้จะชิ่งไปนั่งหลังตลอด มันนุ่มสบายจนหลับไม่รู้ตัว

ส่วนผมนั่งหลังของเพื่อนประจำอยู่แล้ว มันก็โอนะครับ

แต่ความเห็นส่วนตัว ถ้าเน้นนั่งสบายทางระยะยาว เทียน่านั่งสบายกว่าเยอะ ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ให้คุณแม่เลือกสิครับ ง่ายจะตาย

ผมเห็นด้วยครับ
พาแม่ไปกินข้าวไปช้อปปิ้ง
แล้วผลัดกันเอารถของแต่ละคนไป

ถ้าคุณแม่ชอบคันไหน ก็เอาคันนั้น
ถ้าคุณแม่บอกว่าคันไหนก็สบายเท่ากัน
ให้เอา C-Class

เพราะถ้าเอา C-Class แม่คุณโอเค แฟนคุณโอเค
เอาเทียน่า แม่คุณโอเค แต่คุณต้องมาเถียงกับแฟน ซึ่งใช้พลังงานไปเปล่าประโยชน์
ถ้าแม่เอาเทียน่า คุณโอเค แฟนก็ "ควร"ที่จะโอเค
เพราะถ้าไม่โอเค ถือว่าทำเกินหน้าที่ครับ อีโก้ของแฟน อยู่สูงกว่าเรา แต่ต้องต่ำกว่าบุพการีเรา
(เฉพาะในเคสนี้นะ ไม่ใช่กับทุกคนหรือทุกกรณี)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ^Yimm@^

อาการปวดหลังแต่ละคนต่างกันนะ บางคนก็ชอบเบาะต่างกันอีก
ในที่นี่ผมจะเชื่อแฟนนะเพราะจากประสบการณ์ถ้าคุณเชื่อตัวเองแล้วเกิดคุณแม่ปวดหลังขึ้นมา...ยาวแน่นอน
สำหรับผมเป็นคนขับหน่ะอะไรกํได้

ออฟไลน์ fishfinger

เอิ่มจะเถียงกันทำไม ถามแม่ดีกว่า

แล้วไอคำว่านุ่มอะ บางคนนั่งแล้วเวียนหัว+ปวดหลังนะครับ

เบาะแข็งๆมันอาจจะไม่สบาย แต่ถูกหลักของpostureมากกว่า

ยิ่งคนมีอายุมักจะบ่นว่าเบาะมันนิ่มหลังจะปวดมากๆ(แบบคุณแม่ผม)

แต่ขับ C แล้วทางสะดวก ยามบริการดีครับ :)

แม่ผมเคยนั่งทั้ง2คันละครับ พอถามแม่แม่บอกคันไหนก็ได้ทั้งนั้น

สรุปคงต้องเอา C ไปเพราะจะได้ไม่โดนแฟนบ่น
จริงๆผมแค่อยากจะบอกแฟนว่าอย่ายึดติดกับแค่รถยุโรปต้องดีกว่ารถญี่ปุ่นทั้งหมดหละครับ
ผมไม่เถียงว่าดีกว่าจริง แต่ก็ต้องเทียบเป็นส่วนๆหละ
อย่างกรณีนี้เทียบแค่เบาะนั่งหลังของรถ2คัน
แต่ก็อย่างว่ามันแล้วแต่คนชอบจริงๆในเรื่องเบาะแข็งเบาะนิ่ม

ออฟไลน์ S6

อ่าาาาา....ชีวิตเราช่างเหมือนกัน ปานชะนี้
เพียงแต่ 2 คันนี้ เป็นประเด็นที่กำลังจะเลือกอยู่ Teana กำลังจะไปลองขับ
ส่วน C class ลองขับมาแล้ว มันแข็งนิดนึง แต่ว่าไม่กระเทือนมาก กำลังดี
เหลือแต่ Teana ต้องไปลอง
แล้ว จขกท. นั่งเบาะหลังคันไหน การตอบสนองของช่วงหลัง นุ่มสบายกว่ากันครับ

อ่าาาาา....ชีวิตเราช่างเหมือนกัน ปานชะนี้
เพียงแต่ 2 คันนี้ เป็นประเด็นที่กำลังจะเลือกอยู่ Teana กำลังจะไปลองขับ
ส่วน C class ลองขับมาแล้ว มันแข็งนิดนึง แต่ว่าไม่กระเทือนมาก กำลังดี
เหลือแต่ Teana ต้องไปลอง
แล้ว จขกท. นั่งเบาะหลังคันไหน การตอบสนองของช่วงหลัง นุ่มสบายกว่ากันครับ

ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ค่อยได้นั่งข้างหลังเลยครับ ทั้ง 2 คันครับ ส่วนใหญ่จะขับครับ
แต่เท่าที่พอนั่งบ้าง (แต่เป็นส่วนน้อยนะครับ)  ถ้าพูดถึงเบาะนุ่ม Teana ชนะครับ
ส่วน c เบาะจะแข็งกว่าครับ   

ปล. Teana ตัวใหม่ใกล้เปิดตัวแล้วนะครับ ไงถ้าไม่รีบ รอดูตัวใหม่ก่อนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยลองนั่งมาแบบหยุมหยิม เบาะหลังผมว่า Teana สบายกว่า
แต่ถ้าวิ่งเร็วมากๆเจ้า Teana มันจะโคลงเป็นเรือหรือเปล่า คนนั่งมึนได้นะครับ
สุดท้ายให้คุณแม่มาลองนั่งก่อนดีสุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ zeb80

ผมว่า Teana มันควรจะเทียบกับ E-class นะ รถไซส์เดียวกัน

แต่ถ้าเป็นผม แล้วแม่บอกว่าคันไหนก้อได้ผมเลือกเบนซ์ครับ อย่างน้อยทางไกลน่าจะนิ่งกว่ามั่นใจกว่า

ออฟไลน์ rvsmart

ตัวผมเอง ผมว่านั่งหน้าสบายกว่า ทั้ง2คันเลยครับ คนอื่นๆว่าไง

ออฟไลน์ Ongszaa

Teana ถ้าเป็นโช๊คเดิมๆ ขับเกิน 140 อาจจะเวียนหัวนะคับ เพราะมันนิ่มไป
ถ้าเปลี่ยนเป็น KYB new SR สบายกว่าชัวร์คับ

เวลาไป ตจว แม่ผมจะเอา Teana ผมไปตลอด เพราะ นั่งสบายสุด
BMW x1 525i เป็นหมันไปเลย หุหุ เพราะมันแข็งไปนิด
ส่วนใหญ่เวลาขับให้ผู้ใหญ่นั่ง ผมขับ 120 เต็มที่ 130 เวลาเร่งก็ค่อยๆเร่ง ไม่กระซาก
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่า Teana มันควรจะเทียบกับ E-class นะ รถไซส์เดียวกัน

แต่ถ้าเป็นผม แล้วแม่บอกว่าคันไหนก้อได้ผมเลือกเบนซ์ครับ อย่างน้อยทางไกลน่าจะนิ่งกว่ามั่นใจกว่า
ถ้าเจอ E-Class เทียน่ายังนุ่มนิ่งกว่าเลยครับ

แต่ต้องดูว่า J32 ที่ใช้มีถุงลมข้างหรือ VDC ไหม

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ขอเสริมจากที่หลายๆคนกล่าวมาแล้ว

ความกว้างขวาง เบาะนั่งสบาย ช่วงล่างนิ่ม ต้องยกให้ Teana

แต่การเดินทางไกล C Class มีช่วงล่างที่ไม่นิ่มเกินไป อาจจะถูกใจผู้สูงอายุได้
เพราะสังเกตุว่า ผู้สูงอายุส่วนใหญ่ ชอบที่นอน และ ที่นั่ง  ที่ไม่นิ่มเกินไป

อีกทั้ง การเดินทางไปต่างจังหวัด ถ้าขับ Benz ไป จะดูดีกว่า ได้รับความเกรงใจ มากกว่า Nissan

ส่วนคุณแม่ บอกว่า คันไหนก็ได้ ก็เพราะ เขาไม่อยากทำตัวให้มีปัญหา (เขาคิดไปไกลกว่า คุณทั้ง 2 เยอะนัก)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าเรื่องความสบาย ยังไงผมก็ถือหาง Teana ที่นั่งกว้างกว่า Leg room เยอะกว่า
แถมพื้นที่วางขาตรงกลางยังไม่มีอุโมงเพลามาให้เกะกะ วิ่งทางไกลเนิบเนิบ 120-140 สบายกว่าอยู่แล้ว

แต่จริงจริงแล้ว คุณแม่อาจจะไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น คันไหนก็นั่งได้เหมือนกัน
ผมเลยคิดว่า เอา C-Class ไปเถอะครับ ไม่ต้องเถียงกันให้เหนื่อยหรือผิดใจกันเปล่าเปล่า
เพราะที่นั่งมันก็ไม่ได้เล็ก Leg Room มันก็ไม่ได้อึดอัดมาก ก็พอกับ C-Segment ทั่วไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ให้คุณแม่เลือก ผมว่าดีสุด แล้วแต่ท่านชอบเลยครับ

เป็นผมนั่งหลัง Teana แน่นอน