ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อกำหนดการสิ้นเปลืองน้ำมันของ Eco Car ใช้ความเร็วเท่าไรครับ  (อ่าน 4935 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ที่ว่า 20Kg/L  ใช้ความเร็วเท่าไรครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
ประมาน70ครับจะประหยัดที่สุด

ออฟไลน์ PacMan

ผมว่าถ้าอยากประหยัดสุดๆต้อง60km/h

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
เกณฑ์รถ eco car ของไทยอ้างอิง
ตามเกณฑ์ของ United Nations Economic Commission for Europe (UNECE) ครับ

*Eco Car ต้องมีอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ไม่น้อยกว่า 20 km/l

เกณฑ์ของ UNECE (ตามภาพ)
เป็นโปรแกรม รูปแบบการขับขี่ (Driving Cycle)
ทดสอบบนแท่นทดสอบ (Chassis Dynamometer) จากห้องทดสอบยานยนต์ (Vehicles Emission Lab)

แบ่งการวัดเป็น Speed = ความเร็วเฉลี่ย (km/hr)

เป็นการจำลอง Condition ทั้งในเขตเมืองและนอกเมือง เอามารวมกัน
- ในเมือง ใช้ความเร็วเฉลี่ย คือ 19 km/hr ใช้ระยะทาง ~ 1.01 km
  (ทำซ้ำ 4 รอบ เพื่อหาค่าเฉลี่ยตัวแทนการวิ่งในเขตเมืองซึ่งซับซ้อนกว่านอกเมือง จะได้ระยะทางรวม *4.1 km)
- นอกเมือง ใช้ความเร็วเฉลี่ย คือ 62.2 km/hr ใช้ระยะทาง ~*6.9 km

* เกณฑ์ของ Eco Car ไทย
   คือ รวมรูปแบบการขับขี่ทั้งในเมืองและนอกเมือง มีทั้งความเร็วสูงและต่ำ ซึ่งไม่คงที่
   สรุป จะใช้ระยะทางประมาณ 11 km ความเร็วเฉลี่ย คือ 33.6 km/hr ประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 21:55:00 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ MystogaN

รถผมความเร็วที่ประหยัดที่สุดคือ 80-90 กิโลต่อชม.ครับ

ถ้าต่ำกว่านั้นระยะทางกับความเร็วไม่บาลานซ์กันครับ

แต่ถ้าเร็วกว่านั้นก็จะเปลืองน้ำมันมากขึ้นไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมความเร็วที่ประหยัดที่สุดคือ 80-90 กิโลต่อชม.ครับ

ถ้าต่ำกว่านั้นระยะทางกับความเร็วไม่บาลานซ์กันครับ

แต่ถ้าเร็วกว่านั้นก็จะเปลืองน้ำมันมากขึ้นไปเรื่อยๆ

รถผมก็ตามนี้ครับ
Altis 1.6G ก่อน MC กับ  City ปัจจุบัน
วิ่งนิ่งๆ 80-90 Altis อยู่ที่ประมาณ 20km/l ส่วน City จะมากกว่าAltisหน่อย (ข้อมูลจากจอในรถ)
ถ้าเร็วหรือช้ากว่านี้อัตราสิ้นเปลืองจะลดลง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bojbkk

• Newbie
  • *
เขาว่ามิราจประหยัด21 km/ ลิตรเลยเหรอคับในบรรดาอีโค

ออฟไลน์ blade

ขอบคุณทุกความรู้ครับ ;D  พอดีไปเห็นเขาแข่งขับประหยัด Eco car ในWeb ขับได้กันสามสิบกว่าๆ เลยสงสัยทำยังไงกัน

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

จากผู้ใช้จริง......... ;D

ของผมอัลเมร่าท๊อป ล้อเรโทร16 เครื่องเสียง+แด๊มป์ คาร์ซีท/รถเข็นเด็กอยู่ในรถตลอด

ไม่แน่ใจว่าน้ำหนักที่เพิ่มมาเท่าไหร่ แต่มั่นใจว่าตอนนี้หนักกว่าวิออสเดิมๆชัวร์

ขับทั่วไปไม่ได้เน้นประหยัด ไปตามสภาพจราจร  เร่งเป็นเร่งแซงเป็นแซง

ในเมือง12-15กิโล/ลิตร   ทางไกลพัทยา/กรุงเทพ 17-18กิโล/ลิตร

ตอนรับรถมาใหม่ๆเดิมๆไม่ได้แต่งอะไร ขับกลับพัทยา20กิโล/ลิตรได้ตามการเติมน้ำมันจริง

อันนี้เป็นอีโคคาร์ที่หนักที่สุดและน่าจะกินที่สุด  อีกหลายรุ่นที่เหลือผมว่า20กโล/ลิตรไม่น่ายากครับ

ออฟไลน์ Buffy

ขับที่ 120 กิโลต่อชม ได้ที่ 23 โล ลิตร ครับ

ประหยัดสุดสำหรับผมแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จากประสบการณ์ใช้งานจริง

มิราจ

เปลี่ยนล้อเป็น 185/55/15

วิ่ง กรุงเทพ-นครศรี  

เติมถังแรกที่พระราม 2    ขับ ยืนพื้นที่ 130-140 แล้วแต่สภาพถนนและการจราจร  

ไปเติมอีกครั้งที่ เส้นพุนพิน - กาญจนดิษฐ์  ได้ค่าเฉลีย 17.2  

ผมว่ามันประหยัดมากเลยนะ  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

เครื่องเล็กๆ วิ่งเร็วๆ ไม่ประหยัดหรอกครับ

อีโค้คาร์ เครื่องแค่ 1.2 ถึงใช้เกียร CVT แต่อัตราทดก็ต้องเยอะไว้ก่อน
ผมว่า วิ่ง 70-80 นี่ โครตประหยัดเลยครับ
ตามสภาพการจราจรจริงๆ ผมว่า วิ่งในเมือง ได้ซัก 12-13 นอกเมืองได้ 17-18 โลลิตร พอเลยหล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
swift ขับแถวชาญเมือง ไม่เกิน 110

รถติดบ้าง ช่วงเช้าและเย็น แต่ไม่มากเหมือนในเมือง

ได้ประมาณ 16-17 km/l ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คืองงว่ากิโลกรัมมายังไง แต่ถ้าใช้อีโคคาร์ ความเร็วที่ประหยัด ก็ไม่เกิน 120 ล่ะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตารางที่คุณจิมมีใช้ทดสอบ บรรดารถ ECO CAR ที่ 110 ไม่มีรุ่นไหนได้ถึง 20 กม./ลิตรเลย
ส่วนกฎ eco car วิ่งที่ 70 ต้องได้ไม่ต่ำกว่า 20 กม./ลิตร

ออฟไลน์ M.4793

• Newbie
  • *
ของผม march vl วิ่งแล้ว 37,000กิโล ปกติใช้งานอยู่ชานเมือง ประมาณ15km/l
แต่ถ้าเดินทางไกล ใช้ความเร็วประมาณ80-100 จะได้ประมาณ21-23 km/l
แต่ก้อขึ้นอยู่กับการขับ เหยียบคันเร่งด้วย เพราะถ้าให้แฟนขับ เหลือไม่เกิน16km/l เพราะคุณเธอจะเหยียบคันเร่งเร็วและลึกรอบเครื่องขึ้นสูงตลอด
อีกตัวอย่างวันนี้ไปทับเบิกมา ออกจากบ้านเติมเต็มถัง แล้วตั้ง trip meter เป็น 0
แล้วไปเติมเต็มถังอีกทีก่อนตัวเมืองเพชรบูรณ์ ระยะทางตามมิเตอร์ 384km เติมไป 19.2 ลิตร คำนวณได้20km/l
แต่ในหน้าจอรถแสดง19.8km/l ความเร็วที่ใช้90-120 เส้นทางมีทั้งเรียบ เนิน ขึ้นเขา สลับกัน
อัตราสิ้นเปลืองจริงน่าจะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของรถคันนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 22:03:09 โดย M.4793 »