ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีปรับกระจกมองข้างหน่อยครับ  (อ่าน 11555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
มือใหม่เลยครับเพิ่งถอย Civic FBมา
ปัญหาผมคือ ตอนฝึกถอยคนสอนบอกว่าให้ปรับให้เห็นตัวรถนิดนึง แล้วตอนถอยก็ดูตัวถังด้านข้างรถเป็นตัวเช็คว่าถอยตรงมั้ย
แต่พอออกถนนจริงฝั่งซ้ายจุดบอดเพียบเลยครับ แต่ขวาไม่เป็นไร

ผมจะปรับตามความรู้สึกผมให้ด้านซ้ายกางมากๆดีมั้ยครับ แต่ถ้าทำแบบนั้นเวลาถอยขวาก็ต้องปรับกันใหม่หมดเลย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: สอบถามวิธีปรับกระจกมองข้างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:38:29 »
ผมว่าด้านซ้ายมันจุดบอดเยอะทุกแบบเลยนะไม่ว่าจะถอยหรอเปลี่ยนเลนหรืออย่างอื่นผมว่าวิธีติดกระจกเล็กเพิ่มเป็นมุมกว้างน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ

แต่สำหรับผมใช้รถจนรู้ระยะรถหมดแล้วความกว้างความยาว แนะนำให้ว่างๆฝึกจอดเข้าซองหรือขนานฟุตบาทเยอะๆครับ

Re: สอบถามวิธีปรับกระจกมองข้างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:41:07 »
กระจกเล็กใช่ที่เป็นกลมๆติดเพิ่มรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:43:10 »
มือใหม่เลยครับเพิ่งถอย Civic FBมา
ปัญหาผมคือ ตอนฝึกถอยคนสอนบอกว่าให้ปรับให้เห็นตัวรถนิดนึง แล้วตอนถอยก็ดูตัวถังด้านข้างรถเป็นตัวเช็คว่าถอยตรงมั้ย
แต่พอออกถนนจริงฝั่งซ้ายจุดบอดเพียบเลยครับ แต่ขวาไม่เป็นไร

ผมจะปรับตามความรู้สึกผมให้ด้านซ้ายกางมากๆดีมั้ยครับ แต่ถ้าทำแบบนั้นเวลาถอยขวาก็ต้องปรับกันใหม่หมดเลย

การขับขี่ธรรมดา ปรับให้เห็นตัวถังนิดหน่อยจะดีที่สุด ขับให้ชินแล้วจะกะระยะง่าย
เวลาถอยก็แค่ปรับหักลงนิดเดียวเช็คขอบฟุตบาท หรือแนวเส้นจอดครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:46:47 »
กระจกเล็กใช่ที่เป็นกลมๆติดเพิ่มรึเปล่าครับ
ใช่เลยครับจะเห็นรถในมุมอับง่ายขึ้นมาก แต่ต้องตาดีด้วยนะครับ ไม่ใช่ติดฟิมล์ดำ เพราะมันก็แค่เล็กๆแต่ต่างกับถนน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:50:46 »
ปรับให้เห็นตัวถังนิดหน่อย แล้วที่เหลือก็ต้องฝึกให้ชินน่ะครับ จุดบอดยังไงก็มีบ้างจริงๆครับ (ชอบโฟกัสมากเลย สำหรับระบบเตือนจุดบอด ผมว่ามันเวิคนะ)

ใช่เลยครับจะเห็นรถในมุมอับง่ายขึ้นมาก แต่ต้องตาดีด้วยนะครับ ไม่ใช่ติดฟิมล์ดำ เพราะมันก็แค่เล็กๆแต่ต่างกับถนน
Mighty-X ผม ติดไปอยู่ได้ไม่เกินเดือน หาย!! (มรึงจะเอาไปทำม๊าายยย)
ติดไปสองครั้ง หายหมด เลยไปซื้อกระจกข้างปรับไฟฟ้าตรงรุ่นเลย บานใหญ่ นูนให้เลยด้วย T^T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:58:17 »
ปรับให้เห็นตัวถังนิดหน่อย แล้วที่เหลือก็ต้องฝึกให้ชินน่ะครับ จุดบอดยังไงก็มีบ้างจริงๆครับ (ชอบโฟกัสมากเลย สำหรับระบบเตือนจุดบอด ผมว่ามันเวิคนะ)

Mighty-X ผม ติดไปอยู่ได้ไม่เกินเดือน หาย!! (มรึงจะเอาไปทำม๊าายยย)
ติดไปสองครั้ง หายหมด เลยไปซื้อกระจกข้างปรับไฟฟ้าตรงรุ่นเลย บานใหญ่ นูนให้เลยด้วย T^T
เอ้ามีงี้ด้วย ผมต้องเตือนเพื่อนผมบ้างแล้ว555

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:41:59 »
ผมใช้วิธีปรับกระจกมองหลังให้เอียงไปให้เห็นถึงกระจกประตูหลังซ้ายเลยคับ แต่กระจกต้องยาวๆหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 10:06:55 โดย slate »

ออฟไลน์ red898

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:01:36 »
วิธีเปลี่ยนเลนที่ถูกต้อง
1. เช็คกระจกมองหลัง กระจกมองข้าง
2. เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้า3วินาที
3. หันหัวไปมองจุดบอด
4. ค่อยๆเบนหัวรถออกไป
5. มองไปยังทางที่จะไป + เหลือบมองกระจกหลังและข้างไปด้วย
6. ปิดไฟเลี่ยวเมือรถเข้าไปในเลนสมบูรณ์

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:21:00 »
กระจกควรปรับครั้งเดียว ใช้ทุกสถานการณ์ ไม่ต้องปรับบ่อยๆ

ของผมจะปรับให้เห็นตัวถัวรถ 1 ใน 4 ของกระจก ทั้ง.้สยและขวา
ส่วนมุมเงย มุมก้ม ปรับให้เห็นภาพแนวขนานกับพื้น

ผมว่าปรับแบบนี้โอเคมาก เวลาถอยก็ไม่ยาก

เวลาถอยจอดตามห้าง เขามักประหยัดไฟ และฟิลม์รถก็มึดอีก
เราสามารถลดกระจกข้างตัวเราลงหมด เพื่อมองเส้นได้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:37:42 »
ขอบคุณครับเดี๋ยวไปลองดู
บ่นหน่อยแถวบ้านผมเถื่อนมากเลยไปฝึกวันแรกเจอสิบล้อจี้หลัง ข้างหน้ามอไซค์สวนเลนนับไม่ถ้วน หลอนมาก

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 17:00:21 »
ผมปรับให้เห็นตัวถังด้านข้างเล็กน้อย 1/4 ส่วน เช่นกันมีประโยชน์ในการถอยจอด การตั้งลำ การจอดติดฟุตบาท   ถ้าต้องการเลี้ยวเปลี่ยนเลนส์อาจอาศัยให้เอี่ยวตัวไปข้างหน้า ส่องกระจก (ก็เสมือนเปลี่ยนมุมสะท้อน) เพื่อให้มองมุมอับได้เพิ่มและกว้างขึ้นปลอดภัยขึ้น ถ้าความเร็วต่ำ ๆ และข้างหน้าไม่มีรถก็อาศัยหันหัวกลับมองเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 00:39:34 »
ถ้าตอนขับปรับดีแล้ว จุดบอดน้อย ก็ยึดไว้เลยก็ได้นะครับ
แล้วตอนจอดอาจอาศัยยิมนาสติกลีลาส่วนตัวนิดนึง ยืดกาย โยกหัว เอียงนิดบิดหน่อยให้มุมมั่นใจ

ปกตินอกจากปรับให้เห็นตัวรถนิดนึงแล้ว ผมจะกดต่ำเผื่อไว้หน่อยทั้งซ้ายขวา
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:28:51 »
ลืมบอกไป ของผมก็เหมือนกัน ปรับแบบ 1ใน4
เวลาเปลี่ยนถนนไปอีกเส้นที่เป็นลักษณะ ตัว Y กลับหัว
ต้องโยกตัวไปมองกระจกซ้ายด้วย โดยภาพรวม ปรับแบบนี้ก็ใช้งานได้ดีครับ