ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ f10 กระตุกครับ  (อ่าน 11099 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
เกียร์ f10 กระตุกครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 21:48:24 »
รถผม 520d ไมล์ 2,7xx กม. รู้สึกว่าเกียร์มันกระตุกช่วง 1-2-3 แล้วก็ 3-2-1 แล้วยิ่งตอนที่จะจอดเวลาขยับติดไฟแดงมันจะกระตุกมาก(เหมือนคนหัดขับรถใหม่ๆ) แต่การใช้งานอื่นๆ เป็นที่พอใจมากครับทั้งเดินทางใกล้ ไกล ความประหยัด สบาย
เลยอยากถามพี่ๆ ที่ใช้ f10 ว่าอาการนี้มันผิดปกติมากไหมครับ ผมจะได้ไปคุยกับช่างได้
ปล. โทรถามเชลล์แล้วเขาบอกเอาเข้าศูนย์มาให้ช่างดูอาการก่อนก็ได้
ปล.2 ตอนนี้มีปัญหากับแมวมันมาขึ้นหลังคา มีใครพอมีวิธีไล่มันไหมครับ
ปล.3 bm คันแรกในชีวิต

ขอบคุณครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: เกียร์ f10 กระตุกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:06:39 »
ควรเข้าศูนย์อย่างยิ่งยวดครับ ผม F30 จะหมื่นแล้ว ยังไม่เคยเจอครับ

ปล2 ยากครับ ที่บ้านก็มี แมวบ้านอื่น แต่ชอบมานอนที่บ้าน ทำใจครับ

ปล3 เพิ่งมี BM คันแรกของตัวเองเหมือนกันครับ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:10:50 »
ขอตอบ เฉพาะเรื่อง แมวนะเพราะยังไม่มี BM 555+   หาผ้าหรืออะไรที่สามารถ กันรอยได้ไปปูเลยครับ  เพราะไล่เดี๋ยวก็มาอีก

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:51:19 »
ตอบเฉพาะเรื่องแมวนะครับ ร้านล้างรถแนะนำให้เอาลูกเหม็นวางไว้บนกระจกหน้าตรงใบปัดน้ำฝนครับ กลิ่นของมันจะทำให้แมวไม่ขึ้น

ถามว่าได้ผลมั้ย? ได้ผลกับรถทุกคันในบ้าน......ยกเว้นรถผมครับ ลูกเหม็นลูกหอมก็เอาไม่อยู่ T^T

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 23:06:47 »
อาจจะลองเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ดูครับ อาจจะเป็นแค่ที่ซอฟต์แวร์ก็ได้ครับ ที่บ้าน 2หมื่นละ ไม่เป็นไรครับ
แต่บางทีก็มีอาการเอ๋อบ้างอ่ะครับ ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็หาย
F10 เคยตอนยังไม่ถึงพันกิโล ลืมเข้า P แล้วกับเครื่อง(รถใหม่+รีบ+เกียร์ไฟฟ้ายังไม่ชิน) พอสตาร์ทมันก็ค้างที่ P เลย โยกมาเป็น D ก็เหมือนไม่ยอมเข้าเกียร์ให้ ต้องดับเครื่องไว้ 15-20นาทีถึงจะหายเอ๋อ เป็นครั้งเดียวครับ

อีกทีก็ F30 กดปิด Auto-start stop แล้วก็กดเป็น eco pro มันก็เปิดใหม่ พอกดปิดอีกทีมันก็แจ้งเตือนว่ามีปัญหาในระบบส่งกำลังหรืออะไรซักอย่าง(อาจจะกดเร็วไป ??) ตอนนั้นออกมาจากศูนย์ยังไม่ถึง 10 นาที คิดในใจว่า เอาแล้ว เตรียมยูเทิร์นกลับศูนย์ได้เลย แต่พอดับเครื่องสตาร์ใหม่ก็หาย ตอนนี้จะ 3พันโลแล้ว ยังไม่เจออีกครับ

กรณีผมน่ากลัวจริง แต่น่าจะแค่มันเอ๋อ คอมใหม่ยังค้างได้เลย ตอนนี้ใช้ก็ไม่มีปัญหาก็เลยไม่ได้ทำอะไรทั้ง 2 คันเลยครับ

เรื่องแมว เจอเหมือนกันครับ เอาพวกพรมโยคะที่เป็นโฟมปูที่กระโปรงหน้าแล้วเอาผ้าคลุมรถทับอีกทีจะได้ไม่ไหล แมวมันจะกระโดดขึ้นไปหน้ารถ พอเจอโฟมโยคะนิ่มๆ มันไม่ชอบ กระโดดออกหมดครับ ตอนแรกเหนื่อยมาก ต้องทำเช้าเย็น ตอนนี้ขินแล้วครับ

ปล. พวกอะไรที่กลิ่นแรงๆ ลองมาหมดแล้วครับ ไม่มีผล แมวมันทนมากกกก

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 23:21:21 »
ตอบเฉพาะเรื่องแมว บ้านผมเลี้ยงแมวเก้าชีวิต ลองมาทุกวิธีครับลูกเหม็น ตุ๊กตาหมาตัวใหญ่ๆตั้งบนรถ และอื่นๆ ไม่ได้ผลครับ รถทุกคันเลยต้องลงทุนซื้อผ้าคลุมรถ แต่แปลกอย่างหนึ่งคือ คันของผมใช้ผ้าคลุมรถ dupont ซึ่งเป็นสีเหลืองแมวไม่ขึ้นเลย คันอื่นคลุมแล้วก็ขึ้นไปนอนทับ ไม่รู้เกี่ยวกันไหม พูดถึงเรื่องแมวรักก็รัก แต่เซ็งมากๆครับเวลาอยู่บ้านไม่เคยได้ชื่นชมรถเพราะมีนักเลงจะเล่นรถตลอดเลยต้องคลุมทุกครั้ง  ???

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 00:33:28 »
 PROBLEM SOLVED!!... If your F10 has hesitation or jerks at 0-10 mph
Hi all,

I've been suffering from this hesitation and jerking problem since I got my F10 three months ago. Well, today i stumbled upon a solution in this thread below. I tried it right away, and I have to admit, the accelerator is much smoother now from stop. And I'm a much happier F10 owner now than I was yesterday.

Steps...

1) hit start button once to turn on power (Don't start the engine)
2) then press the accelerator down to the floor for 5 sec
3) then hit start button once to turn off power
4) then remove foot from accelerator
5) then waite for 2 minutes
4) then start the engine like normal and try it  out
ที่มา bimmerpost.com
ลองดูวิธีนี้ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 00:49:01 »
โอ้อ่านหัวข้อแล้วเข้ามาอ่านเลยครับ เจอคนบ่นบีเอมใหม่ครั้งแรก

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:20:30 »
เรื่องแมว ลองหาขวดพลาสติก ใส่น้ำ ไปวางไว้ที่ฝากระโปรงหน้าหลัง และบนหลังคา และล้อทั้งสี่ อย่างละขวด ขวดเล็กหรือใหญ่ก็ได้ครับ ลองดู
ปกติแมวจะมีนิสัย ขี้หวาดระแวง ถ้าเห็นเงาสะท้อนของตัวเอง แล้วจะกลัวว่าเป็นอันตรายไว้ก่อน จะไม่เข้าใกล้ ลองเป็นทางเลือกราคาประหยัดดูนะครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:26:07 »
ลองไล่มันดูครับ พอมันจะขึ้นก็ไล่เลย เหมือนฝึกให้รู้ว่าอย่าทำแบบนี้นะ แล้วก็ให้รางวัลมัน ผมว่าน่าจะได้ผลเพราะหมามันก็ได้ผล ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:33:14 »
กำลังจะ 11000ครับ แต่ยังไม่เจอปัญหาอะไร เกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไก กรณี จขกท รีเซ็ตกล่องน่าจะหายครับ
เพราะบางทีไปทำอะไรผิดจังหวะนิดหน่อยอาจทำให้ระบบทำงานพลาด เพราะทุกอย่างเป็นไฟฟ้าหมดใช้softwareควบคุมแทบทุกระบบ

อื่นๆเจอแต่เรื่องเสียงยางขอบประตู แต่ผมไม่ได้แก้ด้วยการติดเทป แค่เอาผ้าเช็ดรถดีๆหน่อยเช็ดขอบประตูกับยางทั้งหมด
เงียบเลยครับ พอใช้ไปซักพักขอบประตูเริ่มมีฝุ่นหรือคราบน้ำเสียงจะกลับมา พอเช็ดก็หาย

เจอวิธีแก้ที่ bimmerpost ครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:55:22 »
รถเกรย์ หรือรถศูนย์ BMTH ครับ

ถ้าเป็นรถศูนย์ เข้าไปให้ศูนย์เช็คเถอะครับ ถ้าเสียจะได้เคลม

แ่ต่ถ้าเป็นรถเกรย์ก็มีโอกาสที่เกียร์จะพังได้

จากประสบการณ์ส่วนตัว

ผมไปเจอ F11 ที่อู่นอกบีเอ็มที่หนึ่ง ตัวรถวิ่งมาแค่ 4000 กิโลเมตร แต่ยางแท่นเครื่องทรุด ปีกนกบูชหรือลูกหมากขาด

ผมคุยกับที่อู่ยังสงสัยว่าทำไมเสียเร็วจัง เลยสงสัยว่ามีเกรย์บางที่หมกเม็ดรึเปล่า ??

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 06:56:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวรถน่าจะต้องเข้าศูนย์เช็ค ส่วนเรื่องแมวนี่น่าห่วงเพราะมันขึ้นรถตอนดึกตีหนึ่ง ตีสอง ครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:40:25 »
ใช้ผ้าคลุมรถครับ ของผมผ้าคลุมสีเหลืองมันก็ไม่ขึ้นเหมือนกันแฮะ  :-\
แต่เคยหนักสุดครั้งนึง ตอนไม่ได้คลุมรถแล้วมันขึ้นไปนอน แล้วมันก็ " ขี้ " ใส่หลังคารถ !!
รถผมสีขาวด้วยสิ อยากจะร้องไห้  :'( :'(

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:15:04 »
เรื่องแมว  อยากตอบว่าให้เลี้ยงหมาครับ แมวหายเรียบ  (แต่เลี้ยงหมาก็ต้องระวัง มันแทะพวกพลาสติกอีก)

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:02:57 »
ผม 525dตัว 6สูบ3.0 ก็เป็นแต่ผมมองว่า เพื่อให้เวลาเราต้องการ กดแบบ ฉุกเฉินเพื่อให้รอบมาเลย แบบดึงออกไปครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 15:04:34 »
ปกติจะไม่กระตุกนะครับ แต่ถ้าบางครั้งเท้าเราไม่ค่อยนิ่งเช่นวิ่งในเมืองคลานๆ เหยียบๆปล่อยๆ อาจเป็นบ้างครับ
เหมือนตอนจังหวะปล่อยไหลเกียร์เปลี่ยนลงเองแล้วเราเหยียบคันเร่งส่งเยอะ หรือเกียร์ตัดขึ้นแต่เรากระแทกคันเร่งพร้อมกันจริงๆ จะกระตุกๆกระแทกบ้างครับ แต่ถ้าใช้งานปกติแล้วกระตุกทุกครั้ง เข้าศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 15:55:40 »
ผมว่าเขา Set  gear มาแบบนี้ครับ คลานไม่ค่อยสะดวก เอาซะเลย