ผู้เขียน หัวข้อ: F30 320i ติดฟิล์มอะไรดีครับ ?  (อ่าน 6233 ครั้ง)

ออฟไลน์ Innewworld24

• Newbie
  • *
F30 320i ติดฟิล์มอะไรดีครับ ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 16:43:42 »
มีตัวเลือกอยู่ที่ Lamina กับ V-Kool ถ้าเป็น Lamina Executive Series ไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้าเป็นตัวท็อปต้องเสียเพิ่ม

-พวก Executive Series กับรุ่น vk40 หรือ l60max special นี่กันร้อนต่างกันมากไหมครับ

*แต่ถ้าติดพวก vk40 l60maxspecial เวลาจะใช้พวกกล่องแนว easy pass นี่ช่องที่เจาะน่าเกลียดไหมครับ (หมู่บ้านผมต้องใช้กล่องคล้ายๆ easy pass ผ่านประตู กลัวไม่ผ่าน)

-เซลบอกว่า V-Kool มีปัญหากับ BMW ฟิล์มหนักอะไรซักอย่าง ไม่แนะนำให้ติด เพราะจะทำให้มีปัญหากับเฟืองกระจก จริงรึเปล่าครับ?

-เพื่อนๆที่ใช้ F30 ใช้ฟิล์มอะไรกันอยู่มั่งครับ ช่วยครับแนะนำหน่อย

-ถ้าจบ V-Kool เลือก VK40 หรือ VK30 รอบคันดีครับผมขับรถทั้งตอนเที่ยงวันและตอนกลางคืน (ไปกลับต่างจังหวัด)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: F30 320i ติดฟิล์มอะไรดีครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 17:05:53 »
ของผมแถมมาก็ lamina executive หน้า 40 รอบคัน 60  ไม่ร้อนเท่าไหร่ เคยไปโคราชกลางมีนา ความร้อนนอกรถโชว์ 42 องศา ผมว่าก็ไม่รู้สึกร้อนนะ

เทียบกับ 3m อีกคันที่เป็นแบบดำ 60 รอบคัน รวมหน้า ผมว่าพอๆ กันครับ อยู่ที่ชอบสีไหน

ส่วนตัวชอบ 3m มากกว่า เพราะดำกว่า รถสวยกว่า ส่วน lamina มีปรอท ผมไม่ค่อยชอบแบบมีสะท้อน

ส่วน v cool พี่สาวติด บอกเย็นมาก ใสมาก ส่วนตัวใช้รถเขาก้ไม่รู้สึกแตกต่างขนาดที่ว่า ต้องจ่ายเพิ่ม 20000 แบบพี่ผม
แต่ผู้หญิง กลัวแดดมากกว่า เลยยอมครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ eakkum

• Newbie
  • *
Re: F30 320i ติดฟิล์มอะไรดีครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 17:22:02 »
มีตัวเลือกอยู่ที่ Lamina กับ V-Kool ถ้าเป็น Lamina Executive Series ไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้าเป็นตัวท็อปต้องเสียเพิ่ม

Q: พวก Executive Series กับรุ่น vk40 หรือ l60max special นี่กันร้อนต่างกันมากไหมครับ
A: ไม่เเน่ใจนะ  เเต่คันเก่าติด Lamina รุ่นกลางๆ  รู้สึกได้ว่าเย็นกว่า

Q:แต่ถ้าติดพวก vk40 l60maxspecial เวลาจะใช้พวกกล่องแนว easy pass นี่ช่องที่เจาะน่าเกลียดไหมครับ (หมู่บ้านผมต้องใช้กล่องคล้ายๆ easy pass ผ่านประตู กลัวไม่ผ่าน)
A: ผมไม่เจาะฟิมล์ครับ  เอา Easy pass ทาบเเถวๆที่ยึดประจกมองหลัง  ก็ผ่านได้ครับ ผมใช้ประจำ

Q: เซลบอกว่า V-Kool มีปัญหากับ BMW ฟิล์มหนักอะไรซักอย่าง ไม่แนะนำให้ติด เพราะจะทำให้มีปัญหากับเฟืองกระจก จริงรึเปล่าครับ?
A: เพื่อนผมที่ใช้ F30 ก็ติดกันหลายคันนะ ตอนติดเซลล์ก็ไม่ได้เเจ้งอะไร ให้ศูนย์ติดไห้ด้วย (millennium auto)

Q: เพื่อนๆที่ใช้ F30 ใช้ฟิล์มอะไรกันอยู่มั่งครับ ช่วยครับแนะนำหน่อย
A: VK30 รอบคัน

Q: ถ้าจบ V-Kool เลือก VK40 หรือ VK30 รอบคันดีครับผมขับรถทั้งตอนเที่ยงวันและตอนกลางคืน (ไปกลับต่างจังหวัด)
A: VK30 รอบคันครับ  ผมติดเเล้ว  ยังคิดว่าใสไปด้วยซ้ำครับ  วิสัยทัศดีทั้งกลางวันกลางคืน  เเต่ไม่ค่อยมีความเป็นส่วนตัว

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 21:13:47 »
E90  ใช้  VK30  รอบคันครับ   easy pass  ผ่านไม่ได้ ต้องตัดฟิล์ม   ส่วนเรื่องที่มีปัญหากับกระจก  น่าจะเป็น บานข้างมากกว่า  ของผมบานข้าง  เป็นเหมือนรอยข่วนบางๆ   

ส่วนเรื่องคุณภาพ  คันก่อนหน้านี้ใช้  3M   รุ่นธรรมดา  บานหน้า 40  รอบคัน 60  เปิดแอร์ 20  ก็เย็นในระดับนึง (อายุรถ 9 ปี)

ส่วนE90 ติด VK30 รอบคัน  ขับตอนกลางวันวันนี้ อุณหภูมิโชว์บนหน้าปัด  39 องศา  ผมเปิดแอร์ 25  เย็นสบายครับ  (รถอายุ 1 ปี)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:29:42 »
จขกท. เน้นเรื่องความใสหรือเปล่าครับ? เพราะผมมองว่าจุดขายสำคัญของ vkool
อยู่ตรงที่ ที่ระดับการกันความร้อนเท่ากัน แต่ใสกว่า ทำให้ทัศนวิสัยการขับขี่ดีกว่า
ในเวลากลางคืน ซึ่งถ้า จขกท. เคยชินกับรถที่ติดฟิล์มที่ระดับ 40/60 อยู่แล้ว
vkool ก็อาจจะไม่จำเป็นเท่าไหร่

ฟิล์ม vk series เห็นว่าเนื้อฟิล์มจะหนากว่ายี่ห้ออื่นพอสมควร จึงอาจเกิดปัญหากับ
ขอบยางที่ช่องกระจกของรถได้ เวลาเปิดกระจกขึ้นลง ยางจะไปเสียดสีกับฟิล์ม
ทำให้เป็นรอยขูดเป็นเส้น ๆ (E90 เห็นว่ามีเจอกันหลายคันเลยทีเดียว ส่วน F30
ของผมยังไม่เจอครับ) วิธีแก้คือเอารถไปให้ศูนย์แกะยางที่ว่านี้ออกมากรีดให้บางลงนิดนึง
จะได้ไม่ขูดครับ

รถผมติดบานหน้า vk70 รอบคัน vk40 เพราะผมไม่ชินกับรถฟิล์มมืด ๆ แต่สำหรับคนที่เคยชินแล้ว
Vk30 ยังอาจจะบอกว่าใสเกินไปด้วยซ้ำ ดังนั้นแนะนำว่าไปดูตัวอย่างฟอล์มจริง ๆ ก่อนตัดสินใจ
น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ Innewworld24

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 00:08:40 »
จขกท. เน้นเรื่องความใสหรือเปล่าครับ? เพราะผมมองว่าจุดขายสำคัญของ vkool
อยู่ตรงที่ ที่ระดับการกันความร้อนเท่ากัน แต่ใสกว่า ทำให้ทัศนวิสัยการขับขี่ดีกว่า
ในเวลากลางคืน ซึ่งถ้า จขกท. เคยชินกับรถที่ติดฟิล์มที่ระดับ 40/60 อยู่แล้ว
vkool ก็อาจจะไม่จำเป็นเท่าไหร่

ฟิล์ม vk series เห็นว่าเนื้อฟิล์มจะหนากว่ายี่ห้ออื่นพอสมควร จึงอาจเกิดปัญหากับ
ขอบยางที่ช่องกระจกของรถได้ เวลาเปิดกระจกขึ้นลง ยางจะไปเสียดสีกับฟิล์ม
ทำให้เป็นรอยขูดเป็นเส้น ๆ (E90 เห็นว่ามีเจอกันหลายคันเลยทีเดียว ส่วน F30
ของผมยังไม่เจอครับ) วิธีแก้คือเอารถไปให้ศูนย์แกะยางที่ว่านี้ออกมากรีดให้บางลงนิดนึง
จะได้ไม่ขูดครับ

รถผมติดบานหน้า vk70 รอบคัน vk40 เพราะผมไม่ชินกับรถฟิล์มมืด ๆ แต่สำหรับคนที่เคยชินแล้ว
Vk30 ยังอาจจะบอกว่าใสเกินไปด้วยซ้ำ ดังนั้นแนะนำว่าไปดูตัวอย่างฟอล์มจริง ๆ ก่อนตัดสินใจ
น่าจะดีครับ

เน้นมากครับ ความใส รองจากความร้อนเลย ขับฟิล์มมืดๆตอนกลางคืนแล้วไม่ชอบมากๆ (ผมขับไป ตจว. บ่อย ไฟข้างทางแทบไม่มี) ถ้า V-kool มีปัญหา ผมอาจหันไปคบ L60max special แทน

แล้วของคุณ bluefox101 กรีดยางรึเปล่าครับ ตอนติด VK

ถ้า VK มันเย็นกว่าฟิล์มเกรดธรรมดาที่เซลแถมมาจริงๆ แล้วไม่มีปัญหากับรถ ผมก็ยินดีจ่ายเพิ่มครับ ขอให้ขับรถสบายใจ ปลอดภัย ไม่ร้อน+ทัศวิสัยดี ก็พอ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 00:14:32 โดย Innewworld24 »

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:40:28 »
ถ้าชอบฟิล์มใสๆก็ L60Max ครับ เนื้อฟิล์มดีกันร้อนดีมากครับ

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 17:38:49 »
L60Max ตัวท๊อปของ lamina เลย ถ้าชอบใสๆทัศนวิสัยดีก็ต้องรุ่นนี้เลย แต่ถ้าจะเอา Executive Series ที่ไม่ต้องเพิ่มเงิน ก็ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 00:14:49 »
http://bmwseries3th.bth.cc/webboard/topic-view-142201

ลองดูในเว็บนี้เลยครับ