ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Emergency Assistance ใน FordEcosport ว่าใช้งานได้จริงรึปล่า  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องมาจากก่อนงานแถลงข่าวสื่อมวลชนที่อินเดีย ฟอร์ดอินเดียได้ทำการเปิดตัวระบบ  Emergency Assistance ในฟอร์ดใหม่คร่าวๆ
ก็คือว่าเมื่อเกิดอุบัติเหตุไม่คาดฝันขึ้น (ถุงลมทำงาน) ระบบนี้จะทำการแจ้งเหตุ และส่งตำแหน่งจุดเกิดเหตุ ให้กับเจ้าหน้าที่อัตโนมัติ

มาทีนี้พองานเปิดตัวเมื่อกลางเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ปรากฏว่าสื่อมวลชนหลายกลุ่มก็ได้ทดลองเหยียบฟอร์ดใหม่นี้กันถ้วนหน้า
มีกรุ๊ปหนึ่งคงขับกันมันได้ที่ (รึเป็นหน้าม้าก็ไม่รู้) เล่นเอาเจ้า Ecosport ใหม่กลิ้งไปข้างทางตามรูป ผู้โดยสารปลอดภัยครับ
ฟอร์ดอินเดียเลยถือโอกาสนี้โฆษณาซะว่า Emergency Assistance ทำงานได้อย่างยอดเยี่ยมโดยระบบทำการเรียกรถพยาบาลมาถึงจุดเกิดเหตุเองใน 5 นาที
ถุงลมนิรภัยก็ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ ระบบตัดน้ำมันฉุกเฉินก็ทำงานตัดน้ำมันทันที

ก็ไม่อยากเคลือบแคลงสงสัยอะไรกับฟอร์ดอินเดีย ถ้าจะว่าไปแล้วการลงทุนของฟอร์ดงานนี้ก็คุ้มนะ  ::) ::)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: ทดสอบ Emergency Assistance ใน FordEcosport ว่าใช้งานได้จริงรึปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:51:11 »
แจ่มแฮะ  ;D

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ทดสอบ Emergency Assistance ใน FordEcosport ว่าใช้งานได้จริงรึปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:55:24 »
สิ่งนี้แหละผมกลัว รูปทรงมันสั้นกลมๆ คล้ายกับ โตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์ วิ่งไปดีๆ ตีลังกาเฉยซะงั้น
แต่ผมเชื่อช่วงล่างฟอร์ด ทำได้ดีกว่าโตโยต้าอยู่แล้ว และ อีโค่สปอร์ต ก็ไม่ได้สูงอะไร น่าจะศูนย์ถ่วงดีกว่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:55:57 »
ไม่รู้ว่าใครเคยไปอินเดียรึเปล่านะครับ.  

แต่ ถ้ารถพยาบาลมาถึงภายใน 5 นาที.

สำหรับประเทศนี้.  จัดฉากแน่นอน !!

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:00:26 »
ไม่รู้ว่าใครเคยไปอินเดียรึเปล่านะครับ.  

แต่ ถ้ารถพยาบาลมาถึงภายใน 5 นาที.

สำหรับประเทศนี้.  จัดฉากแน่นอน !!

ฟังดูแล้ว เหมือนวันเปิดตัวให้สือมวลชนทดลองขับ เขาอาจจะเตรียมหน่วยกู้ภัยไว้แล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:06:06 »

ถูกต้องตามนั้นเลยครับ การ จารจร ที่ อินเดีนส เนี่ย บอกได้ คำเดียว สุดสุด
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:34:45 »
ถ้าจะจัดฉากจริงคงไม่เล่นถึงขนาดนี้หรอกครับ  ชีวิต  ทรัพย์   ความปลอดภัย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:43:36 »
ถ้าจะจัดฉากจริงคงไม่เล่นถึงขนาดนี้หรอกครับ  ชีวิต  ทรัพย์   ความปลอดภัย

หมายถึง จัดฉาก เรื่องรถ พยาบาล มาเร็ว ห้านาที เรื่องเดียวน่ะครับ

เรื่อง รถไม่เกี่ยว อิอิ  และ ผมก็เชื่อว่า รถ มันทำได้ แบบนั้น จริง จริง ผมเชื่อ  แต่เรื่อง รถพยาบาล นี้  ไม่เชื่อ แน่นอน อิอิ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:43:25 »

หมายถึง จัดฉาก เรื่องรถ พยาบาล มาเร็ว ห้านาที เรื่องเดียวน่ะครับ

เรื่อง รถไม่เกี่ยว อิอิ  และ ผมก็เชื่อว่า รถ มันทำได้ แบบนั้น จริง จริง ผมเชื่อ  แต่เรื่อง รถพยาบาล นี้  ไม่เชื่อ แน่นอน อิอิ

อันนี้เข้าใจ  ;D ;D ;D ;D อินตระเดีย  แต่ช่างมันให้มันใช้ได้ก็พอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ need4speed

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 13:14:01 »
ส่วนตัวแล้วก็ไม่ค่อยเชื่อเหมือนกันครับว่า ระบบแจ้งเตือนที่ไฮเทค กับความคล่องแคล่วในการทำงานทีมกู้ภัยของอินเดียจะเร็วกว่า พี่ปอ. บ้านเราได้

แต่ดูจากรูปการทำงานของระบบนี้น่าสนใจตรงที่ รถทุกคันน่าจะมี GPS Tracker ติดมาด้วย แต่จะทำงานส่งข้อมูลพิกัดก็ต่อเมื่อระบบเซพตี้บางตัวทำงาน และยังต้อง
ต่อบลูทูธกับโทรศัพท์ไว้อีก จริงๆ น่าจะเอาไว้จับพวกหัวโขมยที่ชอบแอบเอารถเราไปใช้ได้ด้วย รอคนที่รู้เรื่องนี้มาอธิบายดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 22:16:33 »
บ้านเราจะโดนกั๊กรึเปล่าน้า

ออฟไลน์ Real_Time

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:16:47 »
คงไม่จัดฉากหรอกครับ ผมว่าเปิดใจยอมรับทุกสิ่งอย่างดีกว่า ถ้าดีจริงเราก็ยอมรับถ้าไม่ดีจริงเราก็ไม่ต้องไปสนใจ ต่างคนต่างความเห็นและรสนิยมความชอบน่ะครับ บ้างก็ไม่ชอบรถยุโรปบ้างก็ไม่ชอบรถญี่ปุ่น ใครจะขับอะไรแล้วมีความสุขกับรถที่เรามีที่เราขับก็พอครับ ถ้าจะว่ากันตามเนื้อผ้าแล้วสิ่ง จขกท ดูเหมือนไม่อยากยอมรับในเรื่องของระบบเทคโนโลยี ซึ่งมันล้ำกว่าญี่ปุ่นจริงๆ เราต้องยอมรับครับ อย่างระบบรถจอดเองได้ และอื่นๆ แต่ละค่ายก็จะมีจุดเด่นที่ต่างกันไป ผมในนามของคนที่ใช้รถญี่ปุ่นเจ้าตลาดของพี่โต ไม่ได้เป็นเซลล์ หรือมาโปรโมทแต่อย่างใด อย่าอัคติเลยครับ ในโลกของธุรกิจมีอะไรที่คุณไม่รู้อีกเยอะครับ ต่อให้มีข่าวอะไรดีๆออกมา แต่คุณอัคติ ไม่เปิดอะไร ก็กลายเป็นข่าวที่ไม่ดีไปเท่านั้น

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:27:19 »
ประเทศไทยน่าจะเริ่มมีระบบนี้ได้้แล้วนะ รถหลายยี่ห้อมีระบบนี้ ถ้านำมาใช้ในไทยซึ่งอุบัติเหตุเกิดบ่อยมาก น่าจะช่วยเหลือได้ทันดวลานะครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!