ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี๋ยวนี้รถเล็กๆมันต้องออกแบบให้หน้าตาน่าเกลียดด้วย???  (อ่าน 14359 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ไม่เข้าใจว่าจขกท. เจอปัญหาชีวิตอะไรกับรถใหม่มาหรือเปล่าครับ ถึงต้องมาตั้งกระทู้แบบนี้  อยู่ดีๆ จะไปยัดความคิดตัวเองให้คนอื่นซะงั้น

ทำโพลออกมา Civic3Dr. VS March ผมกดมาร์ชอย่างไม่ลังเล  
แต่ถ้าอัลเมร่า มิราจ บริโอ้ อเมซ มันก็ไม่สวยจริงๆแหละครับ  แต่สำหรับผม ซีวิค3ประตู มันก็ไม่สวยเหมือนกัน *-*

ผมว่า จขกท. ตรรกะป่วยไปละครับ  ที่นี่ไม่ใช่เว็บดราม่า ที่ใครคิดอะไรในใจก็พูดออกมาได้หมดเลย  
ที่นี่มีระเบียบของเขาอยู่ว่า "ไม่สร้างความแตกแยก"

ถ้าคิดว่าตรรกะคุณถูกมาก ก็วิจารณ์เชื้อพระวงศ์ไทยเรา เป็นภาษาบ้านๆของคุณออกมาให้ดูหน่อยสิครับ เดี๋ยวผมจะส่งฟ้องให้คุณไปเถียงกับเขาเอา ถ้าตรรกะของคุณถูก คงได้ออกสรยุทธ์ด้วยแหละครับ ^^
อย่าลามปามถึงเชื้อพระวงศ์เลยครับ ผมขอร้อง
คนเรารู้อย่ว่าเรื่องควรวิจารณ์หรือไม่ควร
แล้ววิจารณ์รถมันก็ไม่ใช่เรื่องแปลก นิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 10:41:13 โดย blade »

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ก็น่าคิดเหมือนกันว่า  ทำ Amaze ทรงเหมือน ferrari ย่อส่วน ด้วยต้นทุน eco  จะทำได้มั้ย

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ในเมื่อมันไม่จบ ผมขออนุญาตตัดสินและปิดประเด็นเลยละกันนะครับ

1. คุณ Raygun

ผมเห็นด้วยกับคุณทุกประการ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสิทธิในการแสดงความคิดเห็น
ว่าชอบหรือไม่ชอบรถคันไหน ผมไม่เห็นว่าประเด็นนี้จะเป็นเรื่องที่ต้องอ้อมค้อม เพียงแค่วิจารณ์วัตถุชิ้นหนึ่ง
เพราะถ้าเราให้นิยามที่แห่งนี้ว่า "บ้าน" แต่กลับพูดกันตรงตรงไม่ได้ กับแค่ว่ารถคันนี้สวยหรือไม่
เราก็คงไม่ต่างอะไรจากเวบโลกสวยที่ต้องห้ามทุกวันนี้

แต่ผมกลับคิดว่า คุณมีวิธีตอบความเห็นท่านอื่นอื่นได้ แบบที่มันจะก่อเรื่องน้อยกว่านี้ครับ
คุณเริ่มต้นด้วยการวิจารณ์รถ ผมคิดว่ามันคงจะดีกว่าถ้าพยายามดึงทุกท่านกลับมาเรื่องรถ
แทนที่จะไปวิจารณ์ความคิดเห็นของแต่ละคน ว่าเป็นอย่างไร ผมเข้าใจว่าคุณอารมณ์เสีย เหมือนๆ กับที่ผมอารมณ์เสียนั่นแหละ

ผมเองขับโปรทีเจ รถที่มีแต่คนก่นด่าว่าน่าเกลียด กระจอก เหมือนฮุนได (สมัย 90 โน่น...คอฮุนไดยุคนี้ไม่ต้องออกตัวแรงนะ ขอร้อง)
แต่มันก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกแย่อะไร ทำไมล่ะ? เงินผม ผมชอบของผม คุณไม่ชอบก็เรื่องของคุณ
แต่จะให้ผมเอาเงินจำนวนเท่ากันไปซื้อรถที่ทุกคนบอกว่าสวย แต่ผมไม่ชอบเอาซะเลย ผมว่านั่นงี่เง่ายิ่งกว่า

=============================================

2. คุณ 6162002

คุณก็อยู่กับเรามานาน และเป็นสมาชิกที่ให้ความรู้ ให้แง่มุมกับเว็บเรามาเยอะมากมาก
จนผมรู้สึกเสียใจที่ท่านกลับนำเรื่องการวิจารณ์รถ การแสดงความคิดเห็น ไปเกี่ยวเนื่องกับเชื้อพระวงศ์ ได้อย่างไรครับ

กฎระเบียบเว็บนี้มีเขียนไว้ชัดเจน และไม่ว่าจะมีหรือไม่มี มันก็ไม่ได้เป็นเรื่องน่าสมควรที่จะดึงเบื้องสูงลงมาเล่น
เพื่อให้ตนเองถูกต้องด้วย ผมไม่มีทางเลือกอื่น นอกจากจะต้องแบนคุณ 3 วัน อันเป็นมาตรฐานเดียวกันกับกรณีอื่น

และขอความกรุณาเถิดครับ ว่าอย่าทำแบบนี้อีกเลย ผมอยากมีสมาชิกอย่างคุณอยู่ไปกับเรานานๆ ขอร้องนะครับ

==============================================

3. ท่านอื่นอื่น

สิ่งที่ผมสังเกตจากกระทู้ได้ชัดเจนมากเรื่องนึงคือ "การคิดแทนผู้อื่น"
ผมเห็นหลายท่านที่แสดงความเป็นห่วง หรือเดือดร้อนจากคำว่า "อัปลักษณ์" ต่างบอกว่า ไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้น
แต่กลัวว่าคนที่ใช้รุ่นนั้นจะเสียใจ ผมขอขอบคุณในการคิดถึงส่วนรวมของท่านด้วยครับ

แต่ในกรณีนี้ ผมอยากจะชี้ให้เห็นว่า การคิดแทนผู้อื่น มิใช่หนทางที่ดีเลย อย่างที่มันเกิดขึ้นในกระทู้นี้
ในขณะที่คนใช้รถ Eco Car หรือรถเล็กมากมายในเวบบอร์ดเรา ไม่ได้ออกมาแสดงความคิดเห็นอะไรเลย
แต่กลับกลายเป็นคนอื่นอื่นที่ไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้น ออกมาถกเถียงกันแทน ตกลงแล้วเรากำลังเถียงกันไปเพื่ออะไรหรือครับ?

ในเมื่อคนใช้รถ คนเป็นเจ้าของรถรุ่นนั้นไม่ได้เดือดร้อนกับคำวิจารณ์ ผมคิดว่ามันก็น่าจะจบได้แล้วนะครับ
เรากำลังเถียงกัน โดยที่สุดท้ายแล้วไม่มีใครได้ประโยชน์อะไร คนที่มีส่วนได้ส่วนเสีย ไม่ได้เดือดร้อนเสียด้วยซ้ำ

ในขณะที่เราต้องการให้เวบบอร์ดแห่งนี้ เป็นเวบบอร์ดที่พูดจากันแบบสุภาพชน แสดงความคิดเห็นแบบมีสาระ
แต่ก็ไม่ได้แปลว่า จะเป็นเวบบอร์ดที่ไม่สามารถสื่อสารกันตรงตรงได้ จนต้องอ้อมค้อมหรือคิดหลายตลบไปเสียทุกเรื่อง
มันเป็น "เส้นคั่นบางบาง" ระหว่างการจริงใจ สบายใจ พูดตรงได้ ในกาละเทศะที่เหมาะสม
กับการพยายามอ้อมค้อมจนกลายเป็นพูดตรงไม่ได้ โลกสวยไปเสียหหมดครับ

ผมอยากให้ทุกท่านกลับไปพิจารณาดีดี ว่าจุดกึ่งกลางคืออะไร แล้วลองมองจากมุมมองใหม่ดูครับ ขอบคุณครับ