ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่เมืองไทยจะมีโอกาสได้ใช้รถเล็กคุณภาพดีบ้างครับ  (อ่าน 4885 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ออกตัวก่อนว่ามาเที่ยว ตจว. ครับเลนหารถเช่า เลือก มาร์ช บริโอ้ และอัลเมร่า อย่างละวัน ขับวันๆนึงก็เป็นร้อยกิโลเมตร สรุปได้ว่า

มาร์ช ขับง่าย ช่างล่างโอเค ขับได้เนิบๆไม่รีบร้อนมาก ขับง่าย ขับเร็วๆหวิวๆ
บริโอ้ นึกว่าแคบ แต่คู่หน้ากว้างกว่าที่คิด แรงดี ขับ 100-120 นานๆยังมั่นคง ชอบมาก อารมขับโคคาชกลายๆแต่ เสาหน้า เวลาเลี่ยวขวา มุมอับมาก มองลำบาก และพอดีตอนขับฝนตก มองหลังไม่เห็นเพราะมีแต่หยดน้ำ มัวมาก
อัลเมร่า รถกว้างมาก แต่อืดมาก แค่นี้ก็ไม่ประทับใจแล้ว ฟงุดหงิดมากเวลาออกตัวไม่ค่อยพุ่ง

จากที่ลองมา 3 วัน ตอนจอดก็ยังไม่ชิน เหลือที่เป็นเมตรเลย เพราะปกติขับแต่รถหน้ายาว ท้ายยาว แต่รถเล็กมีดีที่คล่อง ขับง่าย ในเมืองมันใช่ หาที่จอดง่ายมาก (ติดใจมากเรื่องที่จอกกับวงเลี้ยวแคบๆ)

ผมเลยสงสัยว่า

เมืองไทยจะมีโอกาสขับรถเล็กๆ ขนาด A เซ็กเม้น ที่เครื่องแรงๆ (1500 หรือ 12000 เทอร์โบ) ช่วงล่างดีๆ ออกแบบดีๆ ราคา 8แสน ถึง 1 ล้านบาท
แอบคิดว่าเมืองนอกได้ขับ มินิ ราคาประหยัด แต่เมืองไทยแสนจะแพง

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
เพราะว่าถ้าคุณอยากได้รถช่วงล่างดีๆ ราคาแพงๆ คุณสามารถซื้อ C-Segment ทั้งหลายได้ไงครับ จะไปเอารถ A-Segment ทำไม C-Segment ก็ใช่ว่าจะจอดยากอย่างกับดาวพฤหัส

มินิที่คุณว่าน่ะ มินิที่ขับได้โดยไม่ต้องห่วงว่าน้ำจะเข้า สนิมจะกิน ระบบไฟฟ้าจะไม่ทำงาน ช่วงล่างแข็งกว่าเกวียน มันมินิแค่ชื่อนะครับ ตัวรถมันใหญ่กว่า B-Segment อีก

บางครั้ง C หรือ D มันไม่ใช่คำตอบน่ะครับ มันใหญ่ไป เลยงง ว่าทำไมไม่มีรถดีๆมาให้ใช้ ทำไมรถต้องใหญ่ขึ้นช่วงล่างหรือระบบต้องดีขึ้น รถเล็กไม่มีโอกาสได้สิ่งที่ดีๆมาเลยหรอครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

ออกตัวก่อนว่ามาเที่ยว ตจว. ครับเลนหารถเช่า เลือก มาร์ช บริโอ้ และอัลเมร่า อย่างละวัน ขับวันๆนึงก็เป็นร้อยกิโลเมตร สรุปได้ว่า

มาร์ช ขับง่าย ช่างล่างโอเค ขับได้เนิบๆไม่รีบร้อนมาก ขับง่าย ขับเร็วๆหวิวๆ
บริโอ้ นึกว่าแคบ แต่คู่หน้ากว้างกว่าที่คิด แรงดี ขับ 100-120 นานๆยังมั่นคง ชอบมาก อารมขับโคคาชกลายๆแต่ เสาหน้า เวลาเลี่ยวขวา มุมอับมาก มองลำบาก และพอดีตอนขับฝนตก มองหลังไม่เห็นเพราะมีแต่หยดน้ำ มัวมาก
อัลเมร่า รถกว้างมาก แต่อืดมาก แค่นี้ก็ไม่ประทับใจแล้ว ฟงุดหงิดมากเวลาออกตัวไม่ค่อยพุ่ง

จากที่ลองมา 3 วัน ตอนจอดก็ยังไม่ชิน เหลือที่เป็นเมตรเลย เพราะปกติขับแต่รถหน้ายาว ท้ายยาว แต่รถเล็กมีดีที่คล่อง ขับง่าย ในเมืองมันใช่ หาที่จอดง่ายมาก (ติดใจมากเรื่องที่จอกกับวงเลี้ยวแคบๆ)

เมืองไทยจะมีโอกาสขับรถเล็กๆ ขนาด A เซ็กเม้น ที่เครื่องแรงๆ (1500 หรือ 12000 เทอร์โบ) ช่วงล่างดีๆ ออกแบบดีๆ ราคา 8แสน ถึง 1 ล้านบาท
แอบคิดว่าเมืองนอกได้ขับ มินิ ราคาประหยัด แต่เมืองไทยแสนจะแพง

เป็นอะไรที่ผมก็เฝ้าปราถนาเหมือนกันครับ รถเล็กมีเสน่ห์ในแบบของมันจริงๆ จนทุกวันนี้

ให้ไปขับรถที่ใหญ่กว่าดีกว่าเริ่มมีอาการ แหวะๆ แล้วครับ

ในใจจะเปลี่ยนรถมาหลายรอบแล้วแต่ก็ยังตัดใจจากคันเดิมไม่ได้ซักที ด้วยความสะดวกของมันนี่แหละ

ก็เลยตั้งปณิธานกับตัวเองไว้ว่า รถที่ใช้ขับไปทำงานทุกวันไม่อยากให้มีขนาดใหญ่เกินความจำเป็นครับ

แต่อยากให้เจ้าของกระทู้ได้ลอง Ford Fiesta ซักครั้ง แล้วจะรู้ว่ารถเล็ก ช่วงล่าง ดี ราคาไม่แพงยังมีอยู่ ครับ

ปล. ผมไม่ได้ใช้ Fiesta นะครับ เพราะตอนซื้อรถยังมีให้เลือกไม่มากเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ลองมาสด้า2 หรือยังครับ
ช่วงล่าง พวงมาลัย ดีมากๆ

ติดที่ประเด็นหลักคือเครื่องยนต์+เกียร์

แต่ตัวเกียรธรรมดา โครตฟินเลยครับ

ออนไลน์ Chris Evn

ถ้าคุณมีเงิน 1ล้านก็ซื้อ Focus 5dr เครื่อง 2.0 ตัวรองท๊อปไงครับ

เครื่องแรง 170แรงม้า
ช่วงล่างดี แบบที่คุณต้องการ

แล้วขนาดก็ไม่ได้ใหญ่กว่า รถ Segment ที่คุณกล่าวถึงอะไรมากมาย

จริงเรื่องขนาดรถสำคัญมากนะครับ ผมเฝ้ารอแต่ Aเซ็กเม้นครับ กระโดไปเรื่อยๆมันจะใหญ่ไปจริงๆ

มาสด้า 2 ลองมาแล้วครับดี แต่ใหญ่ไปหน่อยถ้าผมคิดจะซื้ออีกคัน เพราะไม่ใช่เป็นรถคนเดียวที่ใช้ ถ้าเกิดขยับไซส์ สู้ใช้คันเก่าไม่ดีกว่าหรอครับ

โจทย์คือต้องการรถที่เล็กกว่าเดิมมากๆแบบเห็นได้ชัด คล่องแคล่วกว่ามากๆ

ปล. ลาขาดกับฟอร์ดครับ รถดียังไง แต่ถ้าจุกจิก และบริการหลังการขายเป็นแบบนี้ ผมไม่เอาด้วยครับ ผมเป็นพนักงานประจำ ไม่มีเวลามากพอไปซ่อมและทะเลาะกับศูนย์บ่อยๆครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เพราะตลาดเมืองไทย ไม่เหมาะกับรถคันเล็กครับ

ในประเทศที่มีความเป็นชนบทเยอะ มีถนนสภาพไม่ดี รถคันใหญ่ ที่นั่งสบายกว่า ย่อมเป็นที่ต้องการ พูดง่ายๆ สภาพการณ์บ้านเราคล้ายจีนกับ US มากกว่าญี่ปุ่น หรือยุโรป

ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ตลาดรถบ้านเราจะไปเอาดีกับรถคันใหญ่กว่า

แต่จริงๆ รถ B-Segment ทุกวันนี้ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ เรื่องเทคโนโลยีนี่ แน่นอนเราไม่ได้เป็นประเทศต้นทาง จะให้ออกทันใจเหมือนบ้านเขาก็เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว แต่เราก็ยังดีกว่าหลายประเทศ ที่รถรุ่นนึงลากยาวกันเป็น 10 ปี จริงไหมครับ (จริงๆ เมื่อก่อนบ้านเราก็มีละนะ 555)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
นึกถึงสมัยก่อนเลย แรงแบบประหยัดต้องมิร่าเทอร์โบเลย ;D

ว่าไปรถเร็วมันไม่ค่อยเหมาะกะถนนบ้านเราเท่าไหร่เลยอ่ะค่ะ ถนนบ้านเราช่างประเสริฐมีพื้นผิวเรียบกว่าดวงจันทร์หน่อยนึ่ง

ว่าไปแล้วมาสด้า 2 ตัว 5 ประตูก็เล็กดีนิค่ะ เพียงแต่เครื่องไม่ค่อยตามใจตามเท้าวัยรุ่นเท่าไหร่ :o
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **

เป็นอะไรที่ผมก็เฝ้าปราถนาเหมือนกันครับ รถเล็กมีเสน่ห์ในแบบของมันจริงๆ จนทุกวันนี้

ให้ไปขับรถที่ใหญ่กว่าดีกว่าเริ่มมีอาการ แหวะๆ แล้วครับ

ในใจจะเปลี่ยนรถมาหลายรอบแล้วแต่ก็ยังตัดใจจากคันเดิมไม่ได้ซักที ด้วยความสะดวกของมันนี่แหละ

ก็เลยตั้งปณิธานกับตัวเองไว้ว่า รถที่ใช้ขับไปทำงานทุกวันไม่อยากให้มีขนาดใหญ่เกินความจำเป็นครับ

แต่อยากให้เจ้าของกระทู้ได้ลอง Ford Fiesta ซักครั้ง แล้วจะรู้ว่ารถเล็ก ช่วงล่าง ดี ราคาไม่แพงยังมีอยู่ ครับ

ปล. ผมไม่ได้ใช้ Fiesta นะครับ เพราะตอนซื้อรถยังมีให้เลือกไม่มากเท่านี้ครับ

ตัวต่อไป ต้องตัวนี้แล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
เอิ่ม     Skoda Fabia ตัวล่างสุด     จะโอมั้ยครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

มิราจ กับ สวิฟ ครับต้องลอง แล้วจะติดใจ มิราจเครื่องแรงครับพุ่งแน่ ๆ ส่วน สวิฟ ช่วงล่างดี

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

มายืนยันครับ ;D
ผมใช้อยู่...ช่วงล่าง,พวงมาลัย,อัตราเร่ง ดีมากๆเลยหละครับ
แต่เกียร์แอบช้าอยู่บ้างแต่ก็ไม่มากหรอกครับ :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ grev

ทำมาก็คงขายไม่ค่อยดีหรอกครับ
ถนนแถวบ้านผม ต้องกระบะเท่านั้น ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไปลอง Skoda Fabia RS แล้วหรือยังครับ?

ไปลอง Fiat 500 แล้วหรือยังครับ (แต่ต้อง ABATH นะ)

นั่นละครับ รถเล็ก คุณภาพดีๆ แรงๆ ในแบบที่คุณต้องการ

และราคา กับศูนย์บริการ ก็อาจยังไม่ใช่คำตอบของคุณนัก

ออฟไลน์ superden

ถ้าคุณมีเงิน 1ล้านก็ซื้อ Focus 5dr เครื่อง 2.0 ตัวรองท๊อปไงครับ

เครื่องแรง 170แรงม้า
ช่วงล่างดี แบบที่คุณต้องการ

แล้วขนาดก็ไม่ได้ใหญ่กว่า รถ Segment ที่คุณกล่าวถึงอะไรมากมาย
ผมจะกล่าวเฉาพะในเรื่องขนาด(รถ)นะ
ผมว่าต่างนะ แค่ขับซิตี้ typez แล้วมาขับมิราจ ผมว่ามันก็ต่างกันแล้ว ความคล่องตัวในการจอด หาที่จอด การเลี้ยว รถมิราจคล่องกว่ามาก ยิ่งขับในเมืองยิ่งต่างกันมาก ความคล่องตัวของรถเล็กมันมีดีมากในเมือง

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
พวกที่สำรวจตลาดรถเมืองไทย จะรู้ถึงความต้องการของคนไทย และรู้ว่าอะไรขายได้ ประเทศไทยถึงได้แต่รถ สเปค ธรรมดาๆ
ซึ่งเมืองนอกบางตัวมี เทอโบ ด้วย 555 (อิจฉา)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่อ้างอิงราคา Skoda Fabia RS

ถ้าอ้างอิง เอา swift ไปจัดโหดๆเลย

ออฟไลน์ H.

Mini Cooper นี้ถือว่ารถเล็กมั้ยอะ
H.