ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆ ในบอร์ดครับ accord G9 กับ New Teana เลือกอะไรดีครับตัดสินใจไม่ถูกเลย  (อ่าน 9330 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
แอคคอร์ดเห็นตัวจริงแล้วก็ชอบนะครับ แต่กังวล defect เรื่องลมเข้าห้องโดยสาร อ่านจากใน ฮอนด้าแอคคอร์คคลับ มานะครับ ส่วน new teana

ยังไม่เห็นตัวจริงๆ แต่ดูจากรูปที่เปิดตัวในต่างประเทศก็สวยนะครับ แต่แอบคล้าย ซิลฟี่ขยายร่าง และก็ไม่รู้จะอีกนานไหมกว่าจะเปิดตัว แต่เท่าที่

เก็บข้อมูลมา เทียน่าจะได้เรื่องความเงียบของห้องโดยสาร และก็ช่วงล่างที่นุ่มนั่งสบาย เป็นเพื่อนๆ เลือกอะไรดีครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
รอดูตัวจริง เทียบจากเมืองนอกเชื่อไม่ได้เท่าไร โดยเฉพาะคุณภาพ

สิงหา เทียน่ามาแล้วครับ รอดูก่อนสิครับ ถ้ายังไม่แน่ใจ
คนที่ตัดสินใจซื้อ g9 ตอนนี้ คือคนที่เห็นรูปเทียน่าแล้วไม่ชอบ แต่ถูกใจงานออกแบบg9เลย
กับอีกแบบคือ เล่นรถตลาดเป็นหลัก ไม่มองนิสสัน

ผมก็ลังเลแบบนี้มาก่อนครับ

สุดท้ายไปลองแคมรี่ไฮบริดแล้ว จบ เลย

แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าพิกัด 2.0 แอคคอร์ด คุ้มแล้วครับ เทียน่าใส่ออฟชั่นมา ยังไงก็ไม่เกินนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ nirvanapoint

ผมว่ารอดูเทียน่าตัวจริงก่อนดีกว่าครับ เพื่อความชัวร์
ผมก็รอดูอยู่เหมือนกันครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
ถ้ามีความลังเลอยู่ อย่าพึ่งเลือกครับ รอจนกว่าเทียน่าใหม่กำลังจะมาครับ แล้วค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
ถ้าพูดถึงความเงียบของห้องโดยสาร และก็นั่งสบายนี่ ถือว่าสูสีกันไหมครับ เพราะไม่เคยใช้ทั้งสองรุ่นนี้

เคยใช้แต่ แอคคอร์ด G7 ช่วงล่างค่อนข้างแข็งกว่าคัมรี่พอสมควร คือกะว่าเน้นนั่งสบายนะครับ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
รถ 2 คันนี่ มันออกแบบมาคนละแบบครับ ไม่เหมือนกัน
ทั้งเรื่องการขับขี่ และการตอบสนองของช่วงล่าง
ลองขับก่อนและตอบตัวเองให้ได้ว่าชอบการตอบสนองของรถแบบไหน ขับคันไหนแล้วยิ้ม แล้วชอบ
และผลสรุปจะออกมาเป็นคันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าคิดจะรอดูก็เพิ่มมาสด้า 6 เป็นตัวเลือกหน่อยนะครับ อ่านบทความดูแล้วน่าสนใจมากกับเทคโนโลยีนี้ ส่วนตัวแล้วสนใจ CX-5 มากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BlueMan69

งานดีไซน์ผมว่าสองตัวนี้ดูแก่พอ ๆ กัน. ถ้าเลือก เลือก เทียน่า เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าคิดจะรอดูก็เพิ่มมาสด้า 6 เป็นตัวเลือกหน่อยนะครับ อ่านบทความดูแล้วน่าสนใจมากกับเทคโนโลยีนี้ ส่วนตัวแล้วสนใจ CX-5 มากกว่า
ตัว mazda6 ยังเป็นห่วงว่า
อีก 2 ปีจะได้เห็นหรือเปล่า
กลัวว่าเอามาแค่ดับกระแส
ขายจริงได้ดีครับ แต่มันก็มี
ขั้นตอนการเตรียมความพร้อมอีกหลายอย่าง
กระบวนการมันเยอะ ใช้เวลานาน
นอกจาก mazda จะซุ่มเงียบจริงๆมานานแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ scotch_fillet

ถ้ารอไหว รอดู Mazda 6 ไหมครับ? ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องรอดูรูปโฉมที่จะเข้าไทย ออฟชั่น ราคา ก่อนครับ

ถ้าให้เลือกตอนนี้ตอบยาก แต่ผมชอบเทียน่าโฉมเมกานะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้ารอได้ก็รอดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PREM

ผมไปลอง Accord มา ความนุ่มกับความเงียบยังสู้ Teana ปัจจุบันไม่ได้เลย
เพราะฉะนั้นเทียน่าใหม่น่าจะเหนือกว่าในเรื่องช่วงล่างเหมือนเดิม แต่เรื่องอื่นคงต้องรอดูครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ออฟไลน์ mypop

Accord Signature ของเค้าคือ ช่วงล่างแข็งๆ กระด้างๆ

์Teana                 เค้าเน้นนุ่มเงียบครับ

ผมชอบ Accord ครับ ช่างล่าง Honda หาไม่ได้ในยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord Signature ของเค้าคือ ช่วงล่างแข็งๆ กระด้างๆ

์Teana                 เค้าเน้นนุ่มเงียบครับ

ผมชอบ Accord ครับ ช่างล่าง Honda หาไม่ได้ในยี่ห้ออื่น

ผมฮาบรรทัดสุดท้ายจริงๆ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รออีกเสียง
เว้นแต่ว่าไม่ชอบหน้าตา Teana ตัวใหม่เลย
ก็จัด Accord ไปก่อนได้เลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ยังไม่ได้สัมผัสตัวจริง ยังไม่ได้เห็นราคา ยังไม่ทราบ option
เป็นผมยังตัดสินใจอะไรไม่ได้หรอกครับ

รอดูเปิดตัวก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
teana น่าจะดีกว่า ^_0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมล่ะงง

ให้เปรียบเทียบรถคันนึงที่มีรถสเป็คไทยแล้ว มีการลองขับแล้ว มีคนซื้อกันไปแล้ว
กับรถอีกคันที่สเป็คไทยช่วงล่าง พวงมาลัย เกียร์ เป็นอย่างไร ยังไม่มีใครรู้
เห็นแต่รูป กับอย่างมากก็นั่งๆลูบๆคลำๆในเมืองนอก...เรามาจับกลุ่มคุยกันอีกที
หลังสัมผัสของจริงดีกว่ามั้ยเพราะเทียบแบบนี้ไป คันหนึ่งได้ความจริง อีกคันนึงได้การเดา
จะตัดสินใจอะไรกันฮึ..ฮึ..ฮึ?

ยกเว้นบางเรื่องที่บอกได้ เช่น Teana ใหม่พื้นที่เหนือกบาลมีไม่เยอะเท่ารุ่นเดิม อันนี้บอกได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tada

เหนด้วยกับพี่แพนครับ

ถ้ารอได้ รอตัวเป็น ๆ เถอะครับ
อีกไม่กี่เดือนเมื่อเทียบกับเวลาที่เราต้องใช้ชีวิตอยู่กับรถคันนั้น
สนามหญ้าข้างบ้านมักสวยกว่าเราเสมอ ถ้าจัด G9 ตอนนี้
ตอน Teana ตัวใหม่ออกมาผมว่ามีดราม่าแน่นอน

รอตัวจริงมาเทียบกันด้วยตัวคุณเองดีกว่าครับ
(ผมก้อรอตัวนี้เหมือนกัน อิอิ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็เห็นด้วยกับพี่แพนครับ

OK อย่าง Mazda6 เนี่ย มันไม่มีอะไรแน่นอน ต้องรอถึงเท่าไรก็ไม่รู้ ผมว่าอันนี้ตัดทิ้ง

แต่ Teana เนี่ย อีกครึ่งปี เราก็ได้เห็นแล้ว ผมว่ากับคนที่ซื้อรถราคานี้ เวลาเท่านี้ คุณรอได้อยู่แล้วละครับ ถ้าไม่ต้องการรถด่วนจริงๆ

แต่ใจผม ถ้าแค่ดู Accord เทียบกับรูป Altima/Teana จากเมืองนอก เทียบแบบไม่รู้เรื่องอะไรเลย ใจผมไป Accord ครับ

แต่ผมว่า รอได้ รอก่อนครับ แป้บเดียว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jdai

• **
ลองเทียบดูครับ แต่ถ้ากังวลเรื่องลมเข้าข้างประตูนี้ ล๊อตหลังๆนี่จบไปแล้วครับ ล๊อตแรกที่เลขตัวถังขึ้นต้นด้วย 1 ที่เป็นส่วนที่เป็นเขาส่งเจ้าหน้าที่ไปเทรนด์ให้ช่างที่ศูนย์เขาเริ่มแก้ไขเองแล้วครับ ก่อนหน้านี้ช่างจากส่วนกลางวิ่งแก้เอง

ช่วงหลังๆนี่ ไม่น่าจะมีแล้วครับ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
พูดตรงเทียน่าใหม่มองผ่านๆคิดว่า sylphy เหมือนกันยังกับแกะ ถ้าเปิดมาสเปค การขับขี่ ดีกว่าแอคคอร์ดก็ต้องชั่งใจแต่ถ้าพอๆกันผมเอาแอคคอร์ดแบบไม่ต้องคิดมากเลย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
พูดตรงเทียน่าใหม่มองผ่านๆคิดว่า sylphy เหมือนกันยังกับแกะ ถ้าเปิดมาสเปค การขับขี่ ดีกว่าแอคคอร์ดก็ต้องชั่งใจแต่ถ้าพอๆกันผมเอาแอคคอร์ดแบบไม่ต้องคิดมากเลย

เทียน่าตัวที่ผมใช้อยู่มันก็เหมือนอัลเมร่านะ ผมว่ามันก็ดีแล้ว แบรนด์เดียวกันก็ต้องมีแนวทางออกแบบไปทางเดียวกัน

ออฟไลน์ mypop

ผมฮาบรรทัดสุดท้ายจริงๆ

;D ;D ;D

ไม่ได้มุข ครับ

ผมชอบช่วงล่างฮอนด้าจริง เท่าที่ขับมานะครับ

mazda 2  กะวีออส ใช้บ้าง เป็นรถบริษัท ออกแนว นุ่ม นิ่ม  แต่ jazz (ตัวปัจจุบัน) ที่ผมใ้ช้อยู่ มันแข็งกระด้างกว่า แต่ที่ความเร็วสูงๆ รู้่สึกว่ามันเกาะกว่าครับ

Accord 2013 ก็กระด้างกว่า Camry 2012 (อันนี้มันนิ่ม เงียบ ดีจริงๆ)  Teana ตัวปัจจุบัน นี่ก็นิ่ม เงียบ แต่ผมชอบ ACCORD อยู่ดี

หรือ Civic เคยแต่เป็นคนนั่ง เทียบกะ Altis (เวลานั่ง taxi) Civic แข็งกว่าอย่างเห็นได้ชัด แต่ผมรู้สึกว่ามันเกาะกว่า แต่พอผ่านหลุม หรือเนินลูกระนาด มันจะกุกๆๆๆ

ชาวบ้านเค้าิเน้น นุ่ม เงียบ Honda เน้นเกาะ แต่มีเสียง กุกๆ เวลาผ่านหลุม ผ่านเนินลูกระนาด (ผมชอบมันขับแล้วได้ฟินดี เหอๆ)

ตัองลองขับครับ แล้วจะรู้ว่าท่านชอบ ช่วงล่างแบบใด   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Skyline

ผมล่ะงง

ให้เปรียบเทียบรถคันนึงที่มีรถสเป็คไทยแล้ว มีการลองขับแล้ว มีคนซื้อกันไปแล้ว
กับรถอีกคันที่สเป็คไทยช่วงล่าง พวงมาลัย เกียร์ เป็นอย่างไร ยังไม่มีใครรู้
เห็นแต่รูป กับอย่างมากก็นั่งๆลูบๆคลำๆในเมืองนอก...เรามาจับกลุ่มคุยกันอีกที
หลังสัมผัสของจริงดีกว่ามั้ยเพราะเทียบแบบนี้ไป คันหนึ่งได้ความจริง อีกคันนึงได้การเดา
จะตัดสินใจอะไรกันฮึ..ฮึ..ฮึ?

ยกเว้นบางเรื่องที่บอกได้ เช่น Teana ใหม่พื้นที่เหนือกบาลมีไม่เยอะเท่ารุ่นเดิม อันนี้บอกได้

Headroom เล็กเหรอครับพี่เเพน ยังงี้ผมเซ็งเลยสิ ผมสูง 185 ซม. รุ่นนี้เล็งๆไว้ด้วย  :-\