ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำใจบนท้องถนน คนไทยยังมีอีกเยอะ  (อ่าน 3087 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
น้ำใจบนท้องถนน คนไทยยังมีอีกเยอะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:11:27 »
เห็นหลายๆกระทู้ที่อ่านแล้วรู้สึกว่าสังคมไทยไร้น้ำใจกันเยอะทั้งที่จริงเป็นเพียงเหตุการณ์ส่วนหนึ่งบนท้องถนนเท่านั้นเลยอยากมาแชร์เรื่องดีๆกันบ้างเวลาเจอเรื่องแย่ๆให้คิดว่ามีเรื่องดีๆเหมือนกันนะ

1. ข้ามถนนมาทำงานทุกวันปกติรถราจะเยอะก็จะมีบางคันชะลอเปิดไฟกระพริบแล้วจอดให้คนข้ามถนนเสมอๆโดยเฉพาะรถตู้กับรถบัสรับส่งพนักงานทั้งที่ตอนเช้าใครๆก็รีบไปทำงานแต่เสียเวลาเล็กน้อยได้ใจหลายคนเลยทีเดียว ขอบคุณครับ

2. เวลาขับทางไกลกลับบ้านตอนกลางคืนจะมีพี่สิบล้อให้สัญญาณเรื่อยๆว่าปลอดภัยแซงได้มั๊ยหรือห้ามแซงตอนนี้นะมีรถสวนเป็นคำเตือนที่ดีโดยเฉพาะช่วงเขาปักกับภูพานทางโค้งเยอะ ลาดชันอีกตะหากทัศนวิสัยก็ไม่ค่อยดี เวลาแซงพี่เค้าก็เปิดไฟสูงให้เราด้วยชัดดีจริงๆ ขอบคุณครับ

3. บางทีมีธุระขับเข้าไปในกรุงเทพถนนหนทางงงมากจะเลี้ยวขวาแท้ๆแต่ต้องเลี้ยวซ้ายก่อนก็มีงงนะเฟ้ย ถนนก็หลายเลนซะ ป้ายบอกทางบางทีก็งงๆ บางป้ายก็บอกกระชั้นเหลือเกินทำให้บางทีต้องได้ไปแทรกเพื่อเข้าอีกเลนแต่อาจดูเหมือนเอาเปรียบ (ประมาณเลาะซ้ายแทรกเข้าคอสะพานแต่จริงๆไม่ตั้งใจ) คนที่ไม่ให้เราเข้าก็เฉยๆก็จะมีบางคนใจดีให้เราแทรกเข้าไปคงเห็นว่าเรารอเข้าอยู่นาน ขอบคุณครับ

4. รถเข้าเกียร์ไม่ได้จอดรอพ่อตาเอารถมาลาก ก็จะมีรถที่ผ่านไปผ่านมาจอดถามและช่วยดูรถให้หลานคันเลยเชียวมีอาสาช่วยลากด้วยน้ำใจคนไทยเยอะจริงๆแต่ผมไม่รู้ว่าอู่อยู่ไหนนี่สิเลยรอรถพ่อตามา ขอบคุณครับ

5. หลงทางจอดถามคนแถวนั้น ตรงนี้เหรอน้องขับตามพี่มาเลยพี่ไปแถวนั้นพอดี พอถึงที่หมายที่เราต้องการก็เปิดไฟกระพริบพร้อมบีบแตรบอกให้รู้ว่าถึงแล้วและพี่เค้าก็ไปต่อ ขอบคุณครับ

6. อันนี้ตัวผมเองมั่งตอนเรียนอยู่อุบลบ้านที่เช่าอยู่ด้านหลังจะเป็นสถานปฎิบัติธรรมจะมีคนมาประจำเดินเข้าไปถ้าผมเจอไปทางเดียวกัน (เข้าหรือออก) แล้วไม่ได้รีบก็จะอาสาขับไปส่งประจำก็ได้รับคำอวยพรมาตลอดชวนให้ไปนั่งสมาธิด้วยกันก็บ่อยเหมือนกันรู้สึกดีแฮะแต่เอาแค่คำอวยพรก็พอครับ ขอบคุณครับ

น่าจะมีอีกเยอะแต่จำไม่ค่อยได้นักแล้วเพื่อนๆมีเรื่องราวอะไรมาแชร์กันหน่อยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: น้ำใจบนท้องถนน คนไทยยังมีอีกเยอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:33:40 »
ครับเห็นด้วย คนไทยยังมีน้ำใจอีกเยอะแยะครับทั้งบนถนนและนอกถนนจริงๆนะ  จึงเราจะอยู่ในเมืองที่เร่งรีบก็เถอะ:D

ออฟไลน์ Volta

Re: น้ำใจบนท้องถนน คนไทยยังมีอีกเยอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:18:47 »
คนขับรถดีๆยังมีอีกเยอะครับ เพียงแต่คนที่เขาขับรถแย่ๆ มักจะมีคนพูดถึงมากกว่าครับ  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:23:40 »
ขอบคุณคุณ ninenoi  ครับที่เปิดประเด็นเอาเรื่องดีๆมาแลกกัน
ของผมเคยเจอเยอะเหมือนกัน เช่น
1. ขับรถไปชนมอไซค์เมายาบ้า พี่แถวๆนั้นพรีอมใจกันช่วยเหลือ ตามรถมูลนิธิ แจ้งตำรวจ ลากรถไปส่งอู่ให้ฟรีๆ ที่สำคัญช่วยกันยืนยันกับตำรวจให้ด้วยว่าผมไม่ผิด
2. เรื่องหลงทางหรือถามทางเนี่ยบ่อยมากๆ ล่าสุดหลงในมาบตาพุด มีพี่คนนึงขับมอไซค์นำทางให้เลยโดยที่มันคนละทางกับเส้นทางที่เขาจะไป
3. ยามในห้างเปิดที่จอดสำหรับวีไอพีให้........พี่เขาบอกว่า มาซ้ือของเหมือนๆกันจอดไปเถอะครับ  พี่แมนมากๆ......
4. ตำรวจโบกเพราะผมไปตัดเลนเพื่อจะขึ้นโทลเวย์ไปอยุธยา ตอนที่ผมกำลังกระดิ้บๆ โบกเนี่ยคือ โบกเตือนรถคันหลังให้นะครับ .. น้ำใจตำรวจไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2013, 11:25:53 โดย wooot »

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 19:24:46 »
ตอนตีสองของคืนหนึ่งนานมาแล้วถนนบางนาตราดผมถอยหลังตกขอบถนนไปต่อไม่ได้ สิบล้อผ่านมาช่วยลากขึ้นให้
ผมให้เงินเขาไม่รับ ผมไหว้ขอบคุณ  อีกครั้งทางเปลี่ยวขึ้นเขาปักจอดยิงกระต่าย สิบล้อชลอรถตะโกนถาม มีอะไรให้ช่วยไหม
ผมตอบไม่มีอะไร ยิงกระต่ายอยู่ขอบคุณที่ถาม

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 22:42:06 »
เจอพี่รถเมล์บางคันก็หยุดให้ข้ามทางม้าลายนะ

พูดถึงข้อ 3 ป้ายบอกทาง..มีให้งงเยอะจริงๆ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 23:05:41 »
ขึ้นอยู่ที่จิตใจคน จิตใจคนเป็นเช่นไรรถเค้าก็จะเป็นอย่างนั้น ^_0