ผู้เขียน หัวข้อ: // หนังสั้น Heart of Mazda อยากให้ลองดูกัน //  (อ่าน 5329 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// หนังสั้น Heart of Mazda อยากให้ลองดูกัน //
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 03:16:49 »
กระทู้ ส่งท้าย สำหรับ SKYACTIV ซึ่งผมคิดว่า เป็นกระทู้ที่ 3 ในเรื่องนี้ อย่างเป็นทางการ

ระหว่างค้นข้อมูล ผมไปเจอ หนังสั้น ที่ Mazda ทำออกมาเผยแพร่ เมื่อนานมาแล้ว

มันไม่ใช่หนัง ที่ Hakuhodo ทำเพื่อฉายในยุโรป ชุด Defy Convention
ที่คุณอาจจะได้เห็นเวอร์ชันแปล Sub-title เป็นภาษาไทย กันไปบ้างแล้ว
ทั้งใน Youtube หรืออาจได้เห็นในเร็วๆนี้

แต่มันเป็น...ยังไงดีละ....
คือ จะบอกว่า เป็นหนังโฆษณาขายรถ มันก็ถูกแค่ส่วนหนึ่ง แต่ผมก็ไม่เห็นว่ามีรถคันไหน
ที่พวกเขาคิดจะขายกันในหนังเรื่องนี้

ที่แน่ๆ ปกติแล้ว คุณจะไม่มีวันเห็น คนในบริษัทรถค่ายญี่ปุ่น มานั่งเล่าสิ่งที่อยู่ในห้วงความคิด
ของตัวเอง ที่ออกจะเป็นความคิดส่วนตัวแบบนี้แน่ๆ

เรื่องราวของคนทั้ง 3 คน...มันถูกเชื่อมโยง โดย ภาพของหนังสั้น ...

เด็ก 3 คน ฝันอยากทำ จรวดขึ้นเอง....

เพลงประกอบ โดย Joe Hisaishi
ศิลปินเพลง ที่ทำเพลง Summer ประกอบภาพยนตร์เรื่อง คิคุจิโร่
ที่มาดังในกลุ่ม คอหนังพันธุ์แท้ในบ้านเรา อยู่นานเลยทีเดียว

อยากให้ลองรับชมกันดูมากๆครับ...

ตอนที่ 1

ตอนที่ 2

Fujieara-san จะมาเผยถึง ช่วงเวลาที่เขาถูกเปิดโลกทัศน์ เพียงแค่ เบาะนั่งของ Mercedes-Benz เป็นเหตุ!

และถ้าคณเพิ่งอ่าน รีวิว Mazda 6 มาหมาดๆ ชายคนที่ผมเขียนถึง ในช่วงสรุป ของบทความ
ชายคนที่ ร้องออกมา เมื่อเขาได้ลองขับรถต้นแบบ ที่มาจากไอเดียของพวกเขา...ชายคนนี้แหละครับที่ผมพูดถึง!

ตอนที่ 3 ตอนจบ
คนที่ทำงานมาหลายปี และยังไม่มีโอกาสได้สร้างผลงาน ในที่สุด วันนี้ ก็ถึงเวลาของเขาเสียที

ทั้หมดนี้ เป็นเวอร์ชันยาว หายากเหมือนกัน ใครเซฟได้ ก็เซฟไว้เลยแล้วกันครับ

ยาวหน่อย แต่คุ้มกับเวลาแน่นอนครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 03:27:08 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: // หนังสั้น Heart of Mazda อยากให้ลองดูกัน //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 03:25:11 »
ขอบคุณครับ พี่ J!MMY เดี๋ยวตามมาดูพรุ่งนี้ครับ (ง่วงเต็มที พรุ่งนี้ต้องไปออกบูทที่ Bitec  :'( :( )

พี่่พักผ่อนเยอะๆนะครับ ดูแลสุขภาพด้วยครับ....(ดูคลิป รีวิว ส่วนใหญ่จะเหมือนพี่เป็นหวัด หรือภูมิแพ้... :-* :-[)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
Re: // หนังสั้น Heart of Mazda อยากให้ลองดูกัน //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 03:27:48 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ ดูแลตัวเองด้วย ;D

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 04:41:22 »
"We may be a small car company  but we will not be out done by the bigger companies."

"We are driven by passion"

"I want to build a car the people say Mazda are so exiciting and fun to drive other car just don't feel the same"

เพิ่งดูตอนแรกแต่ขอบอกว่าคำพูดเหล่านี้โดนใจสุดๆ รู้สึกได้เลย ฟังแล้วเออ จริงหวะครับ :o

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 06:59:40 »
ขอบพระคุณพี่ J!MMY มากๆเลยครับที่ได้รวบรวมมาให้ได้ชมกัน ^^

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:23:33 »
เสริมนิดนิง
Joe Hisaishi  เป็นศิลปินที่โด่งดังตอนที่ทำเพลงให้หนังการ์ตูนฟอร์มใหญ่ค่าย Studio Ghibli อย่างเรื่อง
Spirit Away (ที่ได้รางวัลออสก้า)   
, สุสานหิงห้อย
, Ponyo

ใครมีลูกหลายไปหาการ์ตูนค่ายนี้มาชมได้   เพราะเป็นการ์ตูนคุณภาพเรียกได้ว่าเป็น Walt Disney ฝั่งญี่ปุ่นเลย
ดนตรีประกอบไพเราะทุกเรื่องครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:11:12 »
"Mazda are so exiciting and fun to drive other car"

;D ;D

ลองแล้วจะรู้เอง

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:46:34 »
จัดมาพี่ อิอิ ผมเชื่อว่า คนไทย ไม่ยึดตึดกับ band  หรอก    เหมือน swift  ยี้ห้อ ที่คนไทย แทบไม่สนใจ แต่พอทำรถออกมา ดี  คนกลับ ซื้อกันถล่ม ทลาย

และ เช่นกัน honda ที่  ย่ามใจ ก็เจอพิษขอ bio  ไป 5555++  สม   

ผมเชื่อว่า  ถ้า mazda ทำรถ ดีดี  ออกมาขาย ขายได้ แน่นอน อิอิ  ;D ;D ;D ;D ;D
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:07:18 »
แรงบันดาลใจและเป้าหมายที่น่านับถือ น่าชื่นชมของ MAZDA
ทำให้ผลิตรถออกมาแล้วรู้สึกไ้ด้เลยว่า ตั้งใจทำให้ออกมาดี
มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่บริษัทฯรถยนต์ที่ไม่ได้ใหญ่จะทำออกมาได้ดีขนาดนี้
ขอบคุณในความตั้งใจ และความทุ่มเทของ MAZDA มากๆครับ
ที่ได้เติมเต็มฝันของผู้รักการขับรถให้เกิดขึ้นและรู้สึกได้จริงๆ

ขอบคุณคุณ J!MMY สำหรับคลิปดีๆคลิปนี้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:38:15 »
นอกเรื่องรถหน่อยนะครับ Joe Hisaishi นี่ถ้าใครดู anime ของ Hayao Miyazaki นี่ น่าจะรู้จักดีนะครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 22:45:31 »
ขอบคุณสำหรับวิดีโอครับ

ดูแล้วความตั้งใจของมาสด้าในการสร้างรถสักคัน ไม่ธรรมดาจริงๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Majic3

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:15:41 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Root

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:59:48 »
เป็นการแสดงความตั้งใจที่ดีมากๆ ขอชื่นชม และขอบคุณ คุณจิมมี่มากครับ

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:09:26 »
เข้าyoutueก็ดูคลิปกระโหลกกะลาไปเรื่อย ถ้าจิมมี่ไม่แนะนำ3คลิปนี้ก็อดดู.เท่ากับพลาดของดีไปอย่างแรงง!!
ดูรวดเดียว3คลิปเรย ดีมากๆ แตร้งกิ้วครับ  :) :) :)