ผู้เขียน หัวข้อ: รสนิยมเรื่องสีรถของคนไทย  (อ่าน 7510 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
รสนิยมเรื่องสีรถของคนไทย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 17:53:05 »
ทำไมคนไทยจึงนิยมสีรถหลักๆแค่ สีเงินตะกั่ว ขาว ดำ ส่วนสีเทา ทองก็รองลงมา ตามด้วยน้ำเงิน แดง ฟ้าซึ่งก็เริ่มน้อย สีแปลกๆเช่น เขียว เหลือง ส้ม ม่วง ชมพูแทบจะมลายหายสิ้น ทำไมสีแปลกๆเหล่านี้ คนถึงไม่นิยม ในเมืองนอก รถรุ่นนึงมีสารพัดสี ของเราทำออกมาขายก็เจ๊งสนิท ท้องถนนเลยไม่หลากสีสันเลย ชาวบอร์ดคิดเห็นเรื่องนี้กันอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รสนิยมเรื่องสีรถของคนไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:08:40 »
เพราะ สีเงิน และสีตะกั่ว มันล้างง่าย และดูแลง่ายที่สุดแล้วครับ

สีขาว ทำให้รถดูไฮโซขึ้น

สีดำ คนชอบ ทำตัวให้ คนอื่นรู้ว่า ข้าก็ไม่ธรรมดานะ อย่ามายุ่งกะตู ประมาณนี้

สีอื่นๆ สวยครับ และควรจะเล่นกันบ้าง

ผมเอง ลองเลือกสีแดงดู เพราะสวย

และได้พบว่า ดูแลยากชะมัด!!!

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 19:38:20 »
ผมว่าถ้าผลิตออกมาหลายๆสีแล้วยอดขายของสีแปลกๆมันขายได้น้อย

ก็ไม่คุ้มที่จะทำตลาดหรอกครับ

ปล.ส่วนตัวชอบสีดำ ขาว และเทา (Honda) ที่สุด

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 20:34:33 »
อันที่จริงผมก็ไม่ได้ชอบสีที่เฉพาะเจาะจง

อย่างเช่นถ้า BMW ผมชอบที่มันเป็นสีดำ
     Mercedes ผมชอบสีเทาเข้ม

อะไรประมาณนี้ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 20:49:31 »
จริงๆ ผมชอบสีน้ำเงินเข้มนะ

แต่รถสมัยนี้ไม่ค่อยมีสีน้ำเงินเข้มให้เลือกเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:56:47 »
สำหรับผมแล้ว คงดูเป็นรุ่นๆไปว่ารุ่นนั้นสีไหนสวย

แต่ผมก็ชอบรถสีแปลกๆนะเท่ห์ไม่เหมือนใครดี ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 21:59:28 »
ความเห็นส่วนตัวนะ
ผมว่าสีเงินโตโยต้ากับเล็กซัสดูสวยที่สุดอะครับ

ส่วนสีเทา สีทอง(ซิตี้กับแอคคอดใหม่) ยกให้ฮอนด้าเลย

แต่สีดำ สีขาว ผมชอบBMW(ไม่รู้นะ แต่ยี่ห้ออื่นๆสีมันไม่เตะตาเท่าBM)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 22:07:06 »
ที่จอดรถแถวที่ทำงาน มีโทนสีเดียวเลยคับ พวกบรอนซ์เงิน ทอง แล้วก็ขาว สีแนวนี้ประมาณ 20 คันเลยล่ะ เห็นแล้วลานจอดรถจืดไปเลย สีดำยังเห็นแค่บางวันแค่นั้นเอง

ถ้าผมจะซื้อ ผมจะซือรถสีสดๆ ล่ะคับ เอาแบบให้แสบตาไปทั้งถนนเลย สีเหมือน ๆคนอื่นมันน่าเบื่อ ส่วนราคาขายต่อ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:19:18 »
ส่วนใหญ่ในประเทศไทย ก็จะเห็นอยู่แค่นี้แหละครับ

นานๆครั้งจะเห็นสี เหลือง สีส้ม

และส่วนใหญ่ รถที่สีแปลกๆ ก็จะเป็นรถแปลกๆ เป็น Super Cars

ผมก็เคยคิดว่าทำไม เขาไม่คิดจะเลือกสีอื่นกันบ้าง - -?

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:30:41 »
ที่แน่ๆวัยรุ่นไม่ขับสีทอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:31:54 »
เหตุผล จริงๆ คือ สีพวกนี้ มันขายได้ขายดีไงครับ
คนทั่วไป คิดไม่ถูก่าเอาสีไหน เอาสีนี้เลยแล้วกัน จบข่าว
แล้วเวลาผลิตกันที ก็มักผลิตสีนี้ออกมาเยอะ

มันเหมือนเป็นวงจรลูกโซ่ ที่แก้ไม่ตสักทีหนะครับ

เคยมีความพยายามเอาสีอื่นมาเล่นอยู่เรื่อยๆ
สำเร็จบ้าง ไม่สเร็จบ้าง ตามแต่ ความคิดผู้บริโภคจะนำพา

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:40:27 »
-ดูแลง่าย
-ราคาขายต่อไม่ตก

อะไรประมาณนี้ล่ะครับ
แต่ส่วนตัวผมชอบสีประมาณแบบ สีแดงสดๆของมินิคูเปอร์ สีทรายทองของ E60
สีม่วงของ Civic FD สีเบอร์กันดีของรถยุโรป (ลัมเบอร์กินีมั้งไม่แน่ใจ)
สีน้ำเงินสว่างๆของโรเวอร์มินิ (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า Tahiti Blue รึเปล่า) ประมาณนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 00:59:48 »
รถแต่ละรุ่น ผมชอบไม่ Fix สีอะครับ เช่น
Mazda3 ---> ขาว ดำ เทา แดง
Honda Jazz ----> ขาว ฟ้า เหลือง
Honda City ----> แดง ขาว
Honda Civic ----> ขาวเท่านั้น!! (ใส่ชุดแต่ง Type R ด้วย ถึงจะยอมขับ ^_^)
Honda Accord ----> ขาว ดำ เทา
Honda CR-V ----> ขาว ม่วง
Nissan Teana ----> ขาว ดำ ม่วง
Nissan Tiida H/B ----> ขาว เท่านั้น!!
Subaru ----> ค่ายนี้ ชอบ ขาว กับ น้ำเงิน ที่สำคัญต้องล้อทองด้วย *_*
Benz ----> ค่ายนี้ สีเงินสวยดูไฮโซดีครับ  รองลงมาก็สีดำ กับ สีม่วง
BMW ----> ดำ ขาว สีเงินแบบตะกั่วเข้ม
Porsche ----> ขาว ดำ เทา เหลือง
Ferrari ----> แดง เหลือง ดำ
Lamborghini ----> เหลือง ขาว ดำ เทา

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:12:30 »
อีกอย่างสีเงินเป็นสีที่ถูกโฉลกแทบทุกวันเกิด
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:35:28 »
ผมชอบสีน้ำเงินเหมือนกัน คับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 14:36:38 »
สำหรับผม อยากได้ สีแดง  แต่ สีแดงที่มีให้ มันไม่โดน นี่ครับ  เลยเอาขาวแทน ถ้ามีแดง MPS ผมสอยไปนานแว้ววว

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 19:51:41 »
ผมชอบสีขาว เทา ดำ เทามันมีหลายแบบตอบอยากต้องเเล้วแต่รถนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 17:02:43 »
ผมมองว่าเป็นเรื่องความเชื่อครับ...เช่นขับรถสีทอง มีทองไหลมาเทมา ขับรถสีเงิน มีเงินไหลมาเทมา อะไรทำนองนี้ มันก็เลยกลายเป็นสีฮิตมั๊งครับ
ส่วนสีอื่นๆ จริงๆ มันก็มีหลักความเชื่อเรื่องสีอยู่นะ หลายคนดูประกอบกับดวงชะตา ราศีเกิด เยอะแยะไปหมด จนลืมคิดไปว่า ชอบหรือไม่ชอบ......

ส่วนผมชอบสีโทนสีเงิน หรือสีเทา(แลมโบ) เพราะผมว่ามันทำให้รถดูทันสมัยได้ตลอดเวลาครับ กับดูแลรักษาง่ายด้วย ส่วนสีดำ ลาขาดครับ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 21:33:09 »
สีม่วงคับ สีของหมุ่เฮา - -
ที่บ้านมีอยู่คัน space wagon ตอนซื้อมาใหม่ๆ
มีแต่คนมอง อย่างกับขับ ferrari

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 14:55:45 »
ต้องสี Titanium ใน S80 T6 ใหม่ ครับ สวยสุด แต่น่าเสียดายที่เมืองไทยจดเป็นสีรถไม่ได้ น่าจะทำให้ได้
และถ้า Volvo เอา T6 มาขายด้วยจะดีมากเลยครับ