ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Sport ต่างกับ รถ Super Car ยังไงเหรอครับ  (อ่าน 21303 ครั้ง)

ออฟไลน์ GuitarHero

• Newbie
  • *
รถ Sport ต่างกับ รถ Super Car ยังไงเหรอครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 18:43:12 »
รถ Sport ต่างกับ รถ Super Car ยังไงเหรอครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: รถ Sport ต่างกับ รถ Super Car ยังไงเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 18:55:36 »
ในเรื่องความสะดวกในการใช้ชีวิตประจำวันก็มีส่วนนะครับ
ถ้า Super Car จะเตี้ยแบนมากกว่า ความสูงใต้ท้องน้อย
และอีกประเด็นก็คือเรื่องความแรงที่ต้องแรงมาก และขับขี่ดีเน้นที่ผู้ขับเป็นหลัก

ออฟไลน์ M Performance

Re: รถ Sport ต่างกับ รถ Super Car ยังไงเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 19:16:29 »
เครื่องแรง ขับดี ผลิตน้อย Limited Edition
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 19:23:33 »
ถามต่อเลย แล้ว hypercar ล่ะครับ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 19:34:43 »
ถามต่อเลย แล้ว hypercar ล่ะครับ

อันนี้ผมรู้อย่างเดียวว่า  แพงนรก!!!  กับ  2 วิ 100   ;D

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 19:35:28 »
 ก่อนอื่นต้องบอกว่ารถ sport นั้นคือ รถที่มีบุคลิกที่ร้อนแรงเรียกว่า sport เช่น bmw z4 benz slk200
super car รถที่มีเครื่องมีความแรงสูงซีซีเครื่องสูงใช้ในการแข่ง เช่น lamborghini ferrari :)

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 19:46:50 »
ก่อนอื่นต้องบอกว่ารถ sport นั้นคือ รถที่มีบุคลิกที่ร้อนแรงเรียกว่า sport เช่น bmw z4 benz slk200
super car รถที่มีเครื่องมีความแรงสูงซีซีเครื่องสูงใช้ในการแข่ง เช่น lamborghini ferrari :)

lamborghini, ferrari .. ถ้าเป็นรุ่นธรรมดา เช่น F430, Gallardo, Murcialago ก็ sport car ครับ

Super Car จะเป็นพวก Ferrari Enzo, Aventador, หรือ LaFerrari ที่ออกมาใหม่
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 20:11:12 »

lamborghini, ferrari .. ถ้าเป็นรุ่นธรรมดา เช่น F430, Gallardo, Murcialago ก็ sport car ครับ

Super Car จะเป็นพวก Ferrari Enzo, Aventador, หรือ LaFerrari ที่ออกมาใหม่
Ferrari Enzo, Aventador, หรือ LaFerrari ที่ออกมาใหม่  อันนี้ มัน Hyper car หนิครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 20:43:20 »
F430, 458Italia, Gallardo, MP4-12C, LF-A พวกนี้ถือเป็น Supercar ครับ
Aventador ก็ยังเป็น Supercar อยู่แต่สมรรถนะจวนเจียนพอที่จะเฉือดเฉือน Hypercar ได้
Hypercar เป็นคำนิยามใหม่ สำหรับอะไรที่มันสุดกว่ากลุ่ม Supercar
ก็อย่างเช่น LaFerrari, Mclaren P1, Huayra, Veyron, Agera etc..
พวก Sport car ก็อย่างเช่น 370Z, Z4, SLK, TT, GT86, Cayman, Boxter
ส่วน GT-R นี่สมรรถนะ Supercar แต่ราคาและหน้าตา Sportcar   ;D ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 21:20:53 »
เอ่อ....แล้วดีแมกจัดเต็มควันดำ ควอเตอร์ได้เลข8 นี่เป็น  Hyper car ได้รึป่าว (ขำขำนะครับ)

Stroke8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 21:26:47 »
ชื่อ Sport เอาไปอ้างขายรถได้เต็มไปหมดครับ เอาชื่อ Supercar ไปอ้างขายรถกากๆได้ยากกว่า

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 21:54:21 »
Sport Car คือรถที่เน้นไปที่สมรรถนะ การขับขี่ ปราดเปรียว กระฉับกระเฉง ซึ่งมีหลายรูปแบบ ตั้งแต่พวก Sport sedan, coupe, hatch, roadster พวกนี้ ถ้าเป็นรุ่นที่เน้น สมรรถนะสูงก็เป็น Sport Car

Super Car เป็นอีกระดับขั้นของ Sport Car คือเน้นสมรรถนะสูงมาก ๆ ระดับ 500-700 แรงม้าโน่นเลย เช่น Feraari430, 458, Lamborgini Gallado, Aventador เป็นต้น

ส่วน Hyper car อันนี้ก็ขึ้นไปอีกขั้นนึง คือแรงอาจจะเท่า ๆ กับ Super car หรือแรงกว่า แต่พ่วงด้วยความเป็น limited edition ประเภทผลิตออกมาจำกัดจำนวน ไม่กี่ร้อยคันหรือบางรุ่นผลิตไม่ถึง 5 คันก็มี เช่น McLaren F1, P1, Ferrai F50, Enzo, LaFerrari, Pagani, Lambo Veneno อะไรเทือกนั้น

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:09:02 »
ความคิดผมรถสปอตคือรถซิ่งที่เอาไว้เน้นจีบสาว เครื่องแรงกว่ารถบ้านๆ ราคาไม่เกิน5-6ล้าน ประมาณพวก MX-5 86 370z rx8
ซุปเปอร์คาร์คือรถสปอตที่ทำไว้เน้นเครื่องแรงล้วนๆ เอาไปขับถนนตรงๆยาวๆอัดกันเต็มๆ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:16:33 »
สำหรับผมนะ

sport car  -  รถที่มันไว้วิ่งเร็วๆ ได้ เช่น z4, m3, m5, ตระกูล z, porche, แม้แต่ GTR

super car  -  รถแรงมากๆ แบบสมัยนี้น่าจะ 500 แรงม้าขึ้น ขับประจำวันไม่ได้ เอาเข้าสนามแข่งได้ แต่หาซื้อได้ทั่วไป หากมีตังค์ เช่น ferrari  lambo  หรือ porche รุ่นพิเศษ

hypercar  -  รถ limited edition ผลิตน้อย มีเงินก็ไม่ใช่จะซื้อได้ เป็นสำหรับ collection หมดแล้วหมดเลย แพงโคดๆ ตอนนี้แรงม้าคงต้อง 800+
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Je_Veux_Dire

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 23:05:30 »
แล้วถ้าพวกรถเมกาคันโตๆที่เรียกว่าmuscle car อย่าง Chevy Camaro Pontiac firebird ford mustang dodge อยู่ในกลุ่มไหนครับ?

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 23:20:00 »
แล้วถ้าพวกรถเมกาคันโตๆที่เรียกว่าmuscle car อย่าง Chevy Camaro Pontiac firebird ford mustang dodge อยู่ในกลุ่มไหนครับ?

ผมถือว่าเป็น sport car ประเภทนึงนะ แต่เอกลักษณ์เลยคือ เครื่่องใหญ่ เสียงดุ หนัก ใหญ่ เร่งเร็ว ปลายอาจจะไม่ไหล(รถใหญ่ ต้านลม เอาเครื่องใหญ่มาใส่ก็ช่วยได้แค่ตอนต้นๆ) วิ่งทางตรงอย่างเดียว อย่าเลี้ยวละกัน  :P

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 00:05:38 »
Sport --> Super --> Hyper  ;D
Test ..

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 00:26:34 »
ในมุมมองของผม
รถสปอร์ทคือ รถที่มีสมรรถนะเหนือกว่ารถบ้านทั่วไป แต่ยังสามารถใช้งานได้ในชีวิตประจำวัน เช่น ซูปร้า เซลิก้า สกายไลน์ ซิลเวีย GTO RX-7 cayman อะไรพวกนี้

ซุปเปอร์คาร์ ในมุมมองของผมคือ รถที่ถูกสร้างมาเพื่อสมรรถนะสูงสุด ขับขี่ได้ดีที่สุด แต่ใช้ในชีวิตประจำวันได้ไม่ดีนัก เช่น เฟอรารี่รุ่นต่างๆ (ยกเว้นรุ่น GTต่างๆ) แลมเบอกินี่ (ยกเว้นLM002 เพราะแค่ความสูงของรถก็แทบจะเท่ากับแลมเบอกินี่รุ่นอื่นๆวางซ้อนกันแล้ว) veyron

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Je_Veux_Dire

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:10:29 »

ผมถือว่าเป็น sport car ประเภทนึงนะ แต่เอกลักษณ์เลยคือ เครื่่องใหญ่ เสียงดุ หนัก ใหญ่ เร่งเร็ว ปลายอาจจะไม่ไหล(รถใหญ่ ต้านลม เอาเครื่องใหญ่มาใส่ก็ช่วยได้แค่ตอนต้นๆ) วิ่งทางตรงอย่างเดียว อย่าเลี้ยวละกัน  :P

อารมณ์กระบะเลย หนัก ใหญ่ เร่งเร็ว ปลายอาจจะไม่ไหล

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:14:59 »
ขึ้นอยู่กับ สมรรถนะ ค่ะ
รถสปอร์ต หมายถึงตัวถังแบบ Coupe 2 ประตู แต่รถสปอร์ตคันนั้นอาจจะเป็น รถสปอร์ตธรรมดา, muscle car, supercar, hypercars ก็ขึ้นอยู่กับสมรรถนะ

ถ้าเป็นรถสปอร์ตทั่วๆ ไป ที่ไม่ใช่ muscle cars, supercars เครื่องยนต์และสมรรถนะก็จะเหมือนรถยนต์นั่งทั่วไป เช่น เครื่องยนต์ 4-6 สูบ มีแรงม้าไม่เกิน 200-300 แรงม้า อัตราเร่งและความเร็วอยู่ในระดับรถบ้าน เช่น Toyota MR-S, Porsche Boxster, BMW 325i Coupe, Toyota GT-86

Muscle Car คือ รถที่มีสมรรถนะสูงขึ้นมาจากรถบ้าน สามารถใช้แข่งขันได้ แต่ราคาต้องย่อมเยาว์ ส่วนใหญ่จะเป็นรถในอเมริกา เช่น Chevrolet Camaro, Ford Mustang GT, Dodge Challenger, Chevrolet Corvette Z51 พวกนี้จะใช้เครื่องยนต์ V6-V8 มีแรงม้าระดับ 300-400 แรงม้าหรือมากกว่า อัตราเร่งและความเร็วดีกว่ารถทั่วไป บางรุ่นทำความเร็วได้มากกว่า 300 กม/ชม โดยจะต้องเป็นรถ production car จากโรงงาน ที่ไม่ได้มีการดัดแปลง แต่ราคาต้องย่อมเยาว์ ที่คนทั่วไปซื้อมาขับได้(ในอเมริกา) นอกจากนี้ muscle car บางรุ่น ยังมีตัวถังเป็นรถเก๋ง เช่น Dodge Charger, Ford Taurus บางรุ่นเป็นรถกระบะ เช่น Dodge Ram SRT-10, Ford SVT Lightning, Chevrolet SSR, Chevrolet Colorado SS

Super Cars คือรถยนต์สมรรถนะสูง โดยสามารถทำอัตราเร่ง ความเร็ว ระบบบังคับเลี้ยวได้เหมือนรถแข่ง แต่สามารถใช้ขับบนถนนทั่วไปได้ บางรุ่นใช้เทคโนโลยีจากรถแข่งในสนาม โดยเป็นรถที่มาจากโรงงาน ไม่ได้มีการดัดแปลง แต่ราคาจะสูงมาก จนคนทั่วไปไม่อาจจะหาซื้อมาขับได้ และบางรุ่นผลิตมาในจำนวนจำกัด (Limited Editon) เช่น Ferrari F430, Lamborghini Gallardo, Nissan GT-R, Porsche 911 Turbo, Benz SLS AMG, BMW M6 บางรุ่นอัพเกรดมาจาก Muscle Car แต่แรงและแพงกว่าจะเป็น Muscle Car จึงถือว่าเป็น Supercar โดยเฉพาะรถจากค่ายอเมริกาเช่น Dodge Viper SRT-10, Chevrolet Corvette ZR-1 นอกจากนี้ Supercars บางรุ่นมีตัวถังเป็นรถเก๋ง 4 ประตู เช่น BMW M5, BMW M6 Gran Coupe

Hyper Cars เป็นรถที่แรงขึ้นมาจาก Supercars โดยจะทำอัตราเร่ง 0-100 ได้ต่ำกว่า 3 วินาที และทำความเร็วสูงสุดได้ในระดับ 300 ปลายๆ หรือมากกว่า 400 โดยเป็นรถจากโรงงาน ไม่ได้มีการแต่งใดๆ และราคาจะแพงมากจนติดอันดับ และส่วนใหญ่จะผลิตมาในจำนวนจำกัด เช่น Pagani Huayra, Koenigsegg Agera, Bugatti Veyron
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:13:42 »

ตามความเข้าใจผมนะ ไม่รู้ถูกหรือผิด
Sport Car คือรถที่มีสมรรถนะ การควบคุม ดีกว่ารถทั่วๆไป แต่จะมาตัวถังใดก็มีแทบทั้งนั้น กระทั่งแฮทช์แบ็ค
ซึ่งอันนั้นเป็นการโฆษณาเอา
ตัวอย่างรถสปอร์ต: Benz SLK, BMW Z4, Nissan 370Z, Porsche Boxster, Mitsubishi Eclipse, Audi TT, Lotus Elise/Exige

Super Car คือรถที่เหนือกว่ารถสปอร์ตอีกทีนึง เป็นพวกรถสมรรถนะสูงมากๆ ขั้นเทพในเรื่องสนามแข่งเลยละ แต่เอามาใช้ชีวิตจริงคงไม่ไหว
เป็นรถที่เริ่มมีราคาแพง และเริ่มหาซื้อยาก
ตัวอย่าง: Lamborghini Aventador, Ferrari F12 Berlinetta, Audi R8, Benz SLS

Hyper Car ก็ตามชื่อน่ะครับ รถหลุดโลก ตัวรถมักมีความพิสดารเหนือชาวบ้าน สมรรถนะไปดาวอังคารได้สบายๆ  ;D
ราคา แพงมหันต์ และไม่ใช่แค่มีเงินที่จะซื้อได้ เพราะหาซื้อยากมาก
ตัวอย่าง: McLaren F1, Pagani Zonda, Bertone Mantide, Devon GTX, Koneigsegg CCX(ไม่รู้เขียนถูกมั้ยนะ)

Muscle Car เป็นประเภท Sports car ที่มีเอกลักษณ์คือเครื่องใหญ่มากๆ ระดับ 6-8L(คือใหญ่กว่า Super Car บางคันอีกอะ)
ข้อสังเกตคือแรงม้ามักจะน้อยกว่าที่ควรเป็น แต่แรงบิดมหาศาล แฮนด์ลิ่งที่แย่มาก และมักจะมาในรูปแบบดิบๆเถื่อนๆ
ตัวอย่าง: Ford Mustang, Chevrolet Camaro, Dodge Viper

กับอีกพวกคือ รถที่ไม่รู้จะยัดไว้ตรงไหน เพราะสมรรถนะเทียบ Super Car แต่ราคาอยู่กึ่งกลางระหว่าง Sports car กับ Super Car
หรือไม่ก็สมรรถนะแค่กึ่งกลางระหว่าง Sports car กับ Super Car แต่ราคาแพงระดับ Super Car
ตัวอย่าง: Nissan GT-R, Aston-martin DBS, Maserati Granturismo
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:33:10 »
รถสปอร์ต หมายถึงตัวถังแบบ Coupe 2 ประตู แต่รถสปอร์ตคันนั้นอาจจะเป็น รถสปอร์ตธรรมดา, muscle car, supercar, hypercars ก็ขึ้นอยู่กับสมรรถนะ

ถ้าเป็นรถสปอร์ตทั่วๆ ไป ที่ไม่ใช่ muscle cars, supercars เครื่องยนต์และสมรรถนะก็จะเหมือนรถยนต์นั่งทั่วไป เช่น เครื่องยนต์ 4-6 สูบ มีแรงม้าไม่เกิน 200-300 แรงม้า อัตราเร่งและความเร็วอยู่ในระดับรถบ้าน เช่น Toyota MR-S, Porsche Boxster, BMW 325i Coupe, Toyota GT-86

Muscle Car คือ รถที่มีสมรรถนะสูงขึ้นมาจากรถบ้าน สามารถใช้แข่งขันได้ แต่ราคาต้องย่อมเยาว์ ส่วนใหญ่จะเป็นรถในอเมริกา เช่น Chevrolet Camaro, Ford Mustang GT, Dodge Challenger, Chevrolet Corvette Z51 พวกนี้จะใช้เครื่องยนต์ V6-V8 มีแรงม้าระดับ 300-400 แรงม้าหรือมากกว่า อัตราเร่งและความเร็วดีกว่ารถทั่วไป บางรุ่นทำความเร็วได้มากกว่า 300 กม/ชม โดยจะต้องเป็นรถ production car จากโรงงาน ที่ไม่ได้มีการดัดแปลง แต่ราคาต้องย่อมเยาว์ ที่คนทั่วไปซื้อมาขับได้(ในอเมริกา) นอกจากนี้ muscle car บางรุ่น ยังมีตัวถังเป็นรถเก๋ง เช่น Dodge Charger, Ford Taurus บางรุ่นเป็นรถกระบะ เช่น Dodge Ram SRT-10, Ford SVT Lightning, Chevrolet SSR, Chevrolet Colorado SS

Super Cars คือรถยนต์สมรรถนะสูง โดยสามารถทำอัตราเร่ง ความเร็ว ระบบบังคับเลี้ยวได้เหมือนรถแข่ง แต่สามารถใช้ขับบนถนนทั่วไปได้ บางรุ่นใช้เทคโนโลยีจากรถแข่งในสนาม โดยเป็นรถที่มาจากโรงงาน ไม่ได้มีการดัดแปลง แต่ราคาจะสูงมาก จนคนทั่วไปไม่อาจจะหาซื้อมาขับได้ และบางรุ่นผลิตมาในจำนวนจำกัด (Limited Editon) เช่น Ferrari F430, Lamborghini Gallardo, Nissan GT-R, Porsche 911 Turbo, Benz SLS AMG, BMW M6 บางรุ่นอัพเกรดมาจาก Muscle Car แต่แรงและแพงกว่าจะเป็น Muscle Car จึงถือว่าเป็น Supercar โดยเฉพาะรถจากค่ายอเมริกาเช่น Dodge Viper SRT-10, Chevrolet Corvette ZR-1 นอกจากนี้ Supercars บางรุ่นมีตัวถังเป็นรถเก๋ง 4 ประตู เช่น BMW M5, BMW M6 Gran Coupe

Hyper Cars เป็นรถที่แรงขึ้นมาจาก Supercars โดยจะทำอัตราเร่ง 0-100 ได้ต่ำกว่า 3 วินาที และทำความเร็วสูงสุดได้ในระดับ 300 ปลายๆ หรือมากกว่า 400 โดยเป็นรถจากโรงงาน ไม่ได้มีการแต่งใดๆ และราคาจะแพงมากจนติดอันดับ และส่วนใหญ่จะผลิตมาในจำนวนจำกัด เช่น Pagani Huayra, Koenigsegg Agera, Bugatti Veyron

เห็นด้วย อ่านแล้วเห็นภาพ

ถ้าอย่างนั้น Panamera กับ Cayenne ก็ไม่ใช่ Sport Car ละนะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 14:29:55 »
สำหรับผมนะ sport car คือรถที่มีเทคโนโลยีบ้านๆ แต่ออกแบบมาเด่นด้านด้านการขับขี่และสมรรถนะมากกว่ารถตลาดทั่วไป

super car คือรถที่เริ่มหยิบจับเทคโนโลยีจากสนามแข่งมาทำเป็น production car เพื่อวางจำหน่าย

hypercar คือรถที่ด้นสดวิจัยสดขึ้นตมาเอง เป็นเฉพาะของตัวเอง งานออกแบบพิเศษมากทั้งภายในและภายนอก ทำออกมาให้เป็นรถที่สุดกู่ในทุกด้าน ยกเว้นเอนกประสงค์
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:34:43 »

:o :o :o