ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 2.0 TDCi ตัวเก่า เกียร์ธรรมดา น่าซื้อมั้ยครับ  (อ่าน 16398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Momotaro

• Newbie
  • *
มีเซลส์มาเสนอขาย
Ford Focus 2.0 TDCi ตัวเก่า เกียร์ธรรมดา 6 Speed
เป็นรถที่นำเข้ามาและเก็บสต็อกไว้ประมาณ 5 เดือน
เสนอขายที่ราคา 8 แสนกว่า
เท่าที่ทราบเหลือเพียงไม่กี่คัน ก็หมดแล้วครับ

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
1. น่าซื้อมั้ยครับรุ่นนี้ ชอบที่เป็นเกียร์ธรรมดา ประหยัดน้ำมัน และส่วนลดแสนกว่าครับ
2. ไม่มีประสบการณ์ใช้รถ Ford มาก่อน ไม่ทราบว่า ศูนย์บริการพอรับได้มั้ยครับ
3. ตัวรถจุกจิกมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ Honda Civic
4  อะไหล่หายากมั้ย และต้องรอนานมั้ยครับ
5. รถค้างสต็อกมา 5 เดือน พวกยางล้อ แบตเตอรี่น่าจะเสื่อมแล้วใช่มั้ยครับ
6. อีกรุ่นที่เล็งไว้คือ Mazda 3 4 ประตู 2.0 ตัวไหนน่าใช้กว่าครับในภาพรวม
6. หากมีคำแนะนำอื่น ๆ รวบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
Re: Ford Focus 2.0 TDCi ตัวเก่า เกียร์ธรรมดา น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 09:22:59 »
รุ่นนี้ขึ้นชื่อเรื่อง ขับสนุก อัตราเร่งดีครับ
เนื่องด้วยมีเกียร์ 6 สปีด
แล้วเป็นดีเซล น่าจะ ประหยัดด้วย
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: Ford Focus 2.0 TDCi ตัวเก่า เกียร์ธรรมดา น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 10:02:56 »
พอดีมีเพื่อนไปถามเมื่อไม่กี่วันมานี้ เกียร์ธรรมดา จะเป็นโฉมเดิมนะครับ สีดำ มีแถบสีขาวตรงด้านข้าง บอกมา 8.99 แสนครับ ยังไม่ได้ขอส่วนลดหรือของแถมเพิ่ม ถ้าคุณ จขกท ได้ราคาดีกว่านี้ก็น่าสนครับ ผมเห้นที่สุขุมวิท มีอยู่คันเดียวครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตามศูนย์อื่นๆจะมีเหลือกันอีกกี่คัน ล็อตนี้มีแค่ 35 คันครับ ตัวรถดีอยู่แล้วครับ เกียร์ธรรมดาก็หมดห่วงไปหนึ่งอย่าง เครื่องดีเซลก็ขึ้นชื่อว่าทนกว่าเบนซิลอยู่แล้ว ค่าบำรุงรักษาก็ต่ำกว่า ตัดปัญหาเรื่อง scv วาล์วไปได้ เพราะใช้ของ บ๊อช ไม่ใช่ เดนโซ่ ที่มีปัญหาอยู่ในกระบะบ้านเราอยู่ตอนนี้ ศูนย์ก็... บางแห่งก็ดีนะครับ ราคาอะไหล่ไม่ได้แพงกว่ารถตลาดซักเท่าไหร่ แค่ต้องรออะไหล่นาน ที่สำคัญรถจอดมาหลายเดือนแล้วอะไหล่บางตัวจะเสื่อมไปบ้างแล้วนะครับ คุยกับเซลล์ให้ดีก่อน ขอเคลมไปทีเดียวเลยไม่เสียเวลา เงินยังอยู่ในมือเรา อำนาจการต่อรองยังอยู่ในมือเรานะครับ ยังไงถ้าซื้อแล้วมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 11:05:12 »
1. น่าซื้อมั้ยครับรุ่นนี้ ชอบที่เป็นเกียร์ธรรมดา ประหยัดน้ำมัน และส่วนลดแสนกว่าครับ
   ชอบความแรงสะใจ ไม่ผิดหวังแน่ๆ ครับ

2. ไม่มีประสบการณ์ใช้รถ Ford มาก่อน ไม่ทราบว่า ศูนย์บริการพอรับได้มั้ยครับ
   หุ หุ  ลองเข้าไปคุย ในคลับ ford เค้าดูครับ  ถ้าง่ายๆ เอาเป็นว่า ทำใจได้ ดีกว่าครับ

3. ตัวรถจุกจิกมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ Honda Civic
   ผมว่า QC ดีกว่านะ

4  อะไหล่หายากมั้ย และต้องรอนานมั้ยครับ
   รถน้อยขนาดนี้ ไม่ต้องคิดเรื่องอะไหล่เลยครับ

5. รถค้างสต็อกมา 5 เดือน พวกยางล้อ แบตเตอรี่น่าจะเสื่อมแล้วใช่มั้ยครับ
   ไม่อยู่ในระดับปกติแล้ว แน่นอนครับ

6. อีกรุ่นที่เล็งไว้คือ Mazda 3 4 ประตู 2.0 ตัวไหนน่าใช้กว่าครับในภาพรวม
   MZ3 จะได้เปรียบ เรื่องเพื่อนร่วมชะตากรรมเยอะกว่าครับ 
   สมรรถนะในการควบคุมรถ ก้อพอๆกัน ส่วนความเร็วนี่ลืมได้เลยครับ

6. หากมีคำแนะนำอื่น ๆ รวบกวนด้วยครับ
    ถ้าจะซื้อในสิ่งที่ชอบ แล้วมันแหวกออกไป  ต้องทำใจเรื่องปัญหาที่จะเจอภายหน้าไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 11:49:09 »
ตัวใหม่ PowerShift ก็เป็น Clutchless Manual Transmission เกียร์ธรรมดาที่ไม่มีแป้นคลัทช์ให้เหยียบ
น่าจะประหยัดน้ำมันเหมือนกัน

เคยใช้ Escape ไม่ค่อยประทับใจศูนย์บริการ บางทีก็ต้องรออะไหล่นาน

ผมว่า Mazda3 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะ แต่ถ้าไม่รีบร้อนใช้รถ รอดู Lancer 4B11 เป็นอีกตัวเลือกก็ดี
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:21:33 »
เช็คดีๆ ว่าเป็นรถที่ให้สื่อมวลชนทดสอบหรือเปล่า
ถ้าใช่คันนั้น อย่าซื้อครับ เลี่ยงได้เลี่ยง ประวัติมีมานิดหน่อย

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:35:13 »
ผมก็กำลังสนใจ Ford Focus เหมือนกันครับ แต่เป็นรุ่น 1.8 Ambiente 4 ประตู
ขอมาเก็บข้อมูลด้วยแล้วกันครับ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 13:55:49 »
ใช่คันที่ลงข้างทางหรือเปล่า?
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 14:04:40 »
แล้วคันที่ลงข้างทางนี่เป็นรถสีอะไรหรอครับคุณ jimmy
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 15:40:00 »
ขอบคุณสำหรับทุก Comment ครับ

โทรไปเช็คกับเซลล์มา
เป็นรถใหม่*ป้ายแดง* แต่นำเข้ามาและจอดโชว์ไว้ประมาณ 1 ปีแล้ว
ไม่แน่ใจว่าต้องเช็คยังไงว่าเคยเป็นรถทดลองขับมาก่อนหรือไม่

แล้วเครื่องดีเซลที่วางในฟอร์ด โฟกัสตัวนี้ กับรุ่นอื่น ๆ ของฟอร์ด เช่น เรนเจอร์
มันเป็นเครื่องดีเซลตัวเดียวกัน ต่างแค่ความจุ
และสามารถแชร์อะไหล่ หรือชิ้นส่วนกันได้หรือไม่
เพราะ TDCi รุ่นนี้ นำเข้ามาขายในไทย เพียง 35 คันเท่านั้น
จะมีปัญหาเรื่องหาอะไหล่ยากหรือเปล่า

หรือว่าควรรอ TDCi ตัวใหม่ที่เป็น Dual Clutch ดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 15:41:27 »
อ้อ ลืมบอกไปว่าคันนี้เป็นสีดำครับ
เซลล์บอกว่า สีน้ำเงินหมดแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 15:48:54 »
- เครื่องตัวนี้ไม่น่าจะใช่ตัวเดียวกันนะครับ

- วิธีการเช็คแนะนำคร่าวๆ นอกเหนือจาก list เช็ครับรถใหม่นะครับ
1. ลองดูที่กันชน และก้มดูใต้ท้องรถครับ ว่ามีรอยถลอก บุบ บิดงอ หรือเปล่า
2. ดูสภาพยางและดอกยาง ว่ายังใหม่อยู่หรือเปล่า และดอกยางยังมีความลึกพอหรือเปล่า
3. เลขไมล์ ดูสิครับว่ามันวิ่งมากี่ กม. แล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 15:57:28 »
ขอบคุณครับ คุณ name.mm

ส่วนลดตัวนี้อยู่ที่ แสนเจ็ด
แต่รถจอดทิ้งมาแล้ว 1 ปี
สงสัยอยู่ว่า อุปกรณ์หลาย ๆ ส่วนอาจไปแล้วก็เป็นได้
เช่น ยาง แบตเตอรี่ อื่น ๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 18:48:55 »
คุณก็ต้องดูระหว่างเงินส่วนลดกับค่าเสื่อมสภาพ และก็ศูนย์แล้วหละว่ารับได้ไหม

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 19:10:01 »
ผมว่าไม่คุ้มอะ ถ้าจอดมาปีนึง
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 19:32:17 »
จอดปีนึงนี่เด็กๆครับ ดูอย่างX-Trailสิ จอดตั้งหลายปี แต่พวกที่ซื้อล๊อตท้ายๆ ทำเรื่องเคลมยางปัดน้ำฝน ของเหลว กับยางรถได้ ฟรี
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 03:07:50 »
เป็นผมผมไม่ซื้อนะครับ ถ้ารถเป็นอะไรขึ้นมารอเคลมอะไหล่นานมาก
มันอาจจะส่งผลได้ ถ้าเราจำเป็นต้องใช้รถแล้วไม่มีรถใช้

อย่าเป็นอะไรขึ้นมาเลยเชียว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 11:36:01 »
ถ้าจอดในโชว์รูมอย่างเดียว ปีนึง ผมว่าโอเคครับ ถ้าจอดในที่ที่ มีหลังคา กันแสงแดด ผมโอเคนะ
แต่ถ้าจอดกลางแดดละก็ อย่ายุ่งเชียว...