ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเสียงภายในรถ super car และกฎหมายบนถนน หน่อยค่ะ  (อ่าน 9344 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เป็นสองเหตุการณ์ที่ไม่เกี่ยวกันนะคะ
1. บริเวณที่พักจะมีเฟอร์รารีสีแดงคันนึงวิ่งอยู่ เวลาเขาออกจากไฟแดงแต่ละทีเสียงดังมากๆ (ส่วนตัวคิดว่าเสียงรำคาญมาก แต่คนที่ชอบอาจจะบอกว่าเสียงเพาะ)
ก็เลยอยากถามว่า รถพวกนี้ ภายในห้องโดยสารนี่เงียบมั้ยคะ

2. ลุงพึ่งขับรถกระบะชนมอไซด์ แกเล่าว่า มอไซด์หลบรถสิบล้อที่จอดข้างทางแล้วโผล่มาชนรถแกอีกเลนนึง คือ รถแกกับมอไฃด์วิง่สวนทางกันนะคะ แต่การชนก็ไม่แรงเพราะเป็นทางในหมู่บ้าน รถไม่ได้วิ่งเร็วอะไร พอตำรวจมาก็เป็นรถใหญ่ผิดและต้องรับผิดชอบค่าเสียหาย ซึ่งลุงเราก็ไม่ได้เสียเงินอะไรค่ะ เพราะประกันจัดการให้ แต่เราฟังแล้ว ก็มีคำถามว่า ทำไมมันต้องเป็นแบบนี้เกือบทุกครั้งที่มีการชนระหว่างมอไฃด์กับรถใหญ่ รบกวนผู้รู้อธิบาย และแนะนำด้วยค่ะเผื่อเกิดเหตุการณืกับตัวเอง

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ซุปเปอคาร์ถ้าใช้5000รอบขึ้นไปมีส่วนน้อยมากครับที่ภายในเงียบ และมีอีกบางส่วนปรับเสียงท่อได้ตามโหมดการขับขี่

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ตอบ เฉพาะ 2.  

กรณีดังกล่าว รถมอเตอร์ไซค์ผิดฝ่ายเดียว ตาม พรบ. จราจรทางบก  ซึ่งเป็นกฎหมายอาญา ดังนั้น เมื่อมีความเสียหายเกิดขึ้น มอเตอร์ไซค์ก็ต้องรับผิดใช้ค่าเสียหายในทางแพ่งแก่คู่กรณีด้วย  

ส่วนการที่ตำรวจทำสำนวนว่ารถยนต์เป็นฝ่ายผิด คนขับรถยนต์มีสิทธิ์ตามกฎหมายที่จะทำการปฏิเ้สธข้อกล่าวหาของตำรวจได้  แล้วไปว่ากันที่ศาลครับ  ซึ่งตามข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นนี้โอกาศที่ศาลจะพิพากษายกฟ้องสูงมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

1 ไม่เงียบครับ ยิ่งเจอพวกดิบๆอย่าง Fxx ,Enzo หาที่ครอบหูได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
ข้อ1. ไม่เงียบหรอกครับ เสียงเครื่องยนต์ลั่นตลอด มีเงียบเฉพาะรอบเดินเบาแค่นั้นครับ ถ้าใส่เกียร์กดคันเร่งเมื่อไหร่ก็ลั่นเหมือนกันครับ ยิ่งกดเต็มไม่ต้องสืบครับ คุณจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยนอกจากเสียงเครื่องยนต์ที่อยู่ข้างหลังคุณ ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถอย่าง Ferrari, Lamborghini ไม่เงียบแน่นอน ยิ่งเหยียบเสียงเครื่องกระหึ่มครับ
แต่ Ferrari ประเภทกึ่ง GT อย่าง California, FF จะไม่ดังเท่ารุ่นดิบๆเครื่องวางหลัง
(ฟังจากรีวิวเมืองนอกนะ ไม่เคยขับหรอก  ;D)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
ถ้าขับSuper Carแล้วไม่ได้ยินเสียง ก็ไม่รู้จะขับไปทำไมครับ  *บางคันเอาไปทำท่อโหดๆ แค่สตาร์ทเครื่องคนก็ตื่นกันทั้งหมู่บ้าน
มันเป็นความสุขของคนที่ชอบ เหมือนได้ฟังเพลงที่เราชอบ
แต่มันเป็นสิ่งที่น่ารำคาญมากสำหรับคนที่ไม่ชอบ

โดยส่วนตัวผมชอบครับ 555 :-X

ออฟไลน์ IS2000

ส่วนมากในรอบเครื่องต่ำก็เสียงดังแต่ไม่ได้มากขนาดทำให้รำคาญได้ครับ รถพวกนี้ก็ต้องผ่านกฎหมายเรื่องเสียงเหมือนกัน ทางผู้ผลิตจึงทำระบบวาล์วในหม้อพักไอเสียให้ปิดในรอบต่ำและเปิดออกเวลาใช้รอบสูงเพื่อให้เงียบเวลาขับในเมืองแต่เวลากดเต็มก็จะดังมากครับ
ส่วนรถแนวนี้ที่เสียงดังมาตั้งแต่รอบต่ำๆนี่ส่วนใหญ่เปลี่ยนท่อกันมาทั้งนั้น อย่าง Ferrari ผมเห็นท่อแต่งมากกว่าท่อเดิมๆอีก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ localgame

ตอบข้อ2
ถ้าเราขับแบบถูกกฏหมายในเลนแล้วมอไซสวนมาชน มอไซขับผิดเลนผิดชัวแต่จะแยกเป็น2กรณี 1.ถ้ารถกระบะเสียหายมอไซต้องรับผิดชอบ 2.แต่ถ้าคนขับมอไซเจ็บ คนขับรถกระบะก็โดนข้อหาทำร้ายร่างกาย ชดใช้ค่ารักษาพยาบาล

กรณีดังกล่าว รถมอเตอร์ไซค์ผิดฝ่ายเดียว ตาม พรบ. จราจรทางบก  ซึ่งเป็นกฎหมายอาญา ดังนั้น เมื่อมีความเสียหายเกิดขึ้น มอเตอร์ไซค์ก็ต้องรับผิดใช้ค่าเสียหายในทางแพ่งแก่คู่กรณีด้วย  

ส่วนการที่ตำรวจทำสำนวนว่ารถยนต์เป็นฝ่ายผิด คนขับรถยนต์มีสิทธิ์ตามกฎหมายที่จะทำการปฏิเ้สธข้อกล่าวหาของตำรวจได้  แล้วไปว่ากันที่ศาลครับ  ซึ่งตามข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นนี้โอกาศที่ศาลจะพิพากษายกฟ้องสูงมาก
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ค่ะ
ในกรณีนี้ลุงเราก็คงไม่ไปอะไรอีกแล้วค่ะ เพราะประกันจัดการให้ว่างั้น
แต่จากที่ท่าน  top3245  ตอบมาแสดงว่าถ้าเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นหลักฐานสำคัญที่เราควรเก็บคือ ภาพถ่ายของบริเวณที่เกิดการชน?

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เมื่อกี๊ครับวิ่งผ่านมหาชัย แก๊งลัมโบมาเป็นขบวน เสียงอื้ออึงมาก หนวกหูมากๆแต่เสียงเพราะกว่ารถแต่งทั่วไป คิดว่าภายในเสียงคงเบากว่าครึ่งนึงแต่คงไม่เงียบเท่าเก๋งธรรมดา

ตอบข้อ2
ถ้าเราขับแบบถูกกฏหมายในเลนแล้วมอไซสวนมาชน มอไซขับผิดเลนผิดชัวแต่จะแยกเป็น2กรณี 1.ถ้ารถกระบะเสียหายมอไซต้องรับผิดชอบ 2.แต่ถ้าคนขับมอไซเจ็บ คนขับรถกระบะก็โดนข้อหาทำร้ายร่างกาย ชดใช้ค่ารักษาพยาบาล
อ่าน comment นี้แล้ว ไม่ชอบกฎหมายเลยค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอบข้อ2
อ่าน comment นี้แล้ว ไม่ชอบกฎหมายเลยค่ะ

กฏหมายไทยมันเอาผิดปลายเหตุ โดยไม่ดูต้นเหตุคนไม่รู้เรื่องซวยมาเยอะแล้ว  ห่วยแตก!!!
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ตอบข้อ2

กฏหมายไทยมันเอาผิดปลายเหตุ โดยไม่ดูต้นเหตุคนไม่รู้เรื่องซวยมาเยอะแล้ว  ห่วยแตก!!!
ส่วนตัวเห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ
เพราะเกิดและโตมากับ logic ที่ว่า รถใหญ่ผิดเสมอ

ออฟไลน์ HYDE--

ดังแน่นอนครับ โดยเฉพาะ พวกที่เครื่องวางกลาง ต่อให้พยามทำให้เงียบก็คงยังดังอยู่ดี
บางคน เดิมๆไม่พอ ไปแต่งให้มันดังมากขึ้นไปอีกก็มี

ในกรณีนี้ลุงเราก็คงไม่ไปอะไรอีกแล้วค่ะ เพราะประกันจัดการให้ว่างั้น
แต่จากที่ท่าน  top3245  ตอบมาแสดงว่าถ้าเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นหลักฐานสำคัญที่เราควรเก็บคือ ภาพถ่ายของบริเวณที่เกิดการชน?

บอกเจ้าของกระทู้ตามตรงว่าผมเป็นทนายความ  ซึ่งความเห็นผมจะตอบแบบมีกฎหมายรองรับไว้   จากกรณีคุณ พยานที่มีน้ำหนักน่ารับฟังมากที่สุดในศาลคือบุคคลภายนอกที่เห็นเหตุการณ์ครับ รองลงมาคือรูปถ่ายสถานที่เกิดเหตุ 

หากไม่มีพยานบุคคลมาเบิกความได้  แต่มีรูปถ่ายรับฟังเป็นอันยุติว่าขณะชนรถยนต์ขับอยู่้ในเลนตัวเองไม่ล้ำเข้าไปเลยที่สวนมา และรถยนต์ขับเร็วไม่เกิดกว่าที่กฎหมายกำหนด  ศาลยกฟ้องอยู่แล้วครับ   ผลคือ คนขับรถยนต์ไม่มีความผิดใดๆ ในทางอาญา  จึง ไม่ต้องเสียเงินใดๆ ไม่ว่าจะเป็นค่าบาดเจ็บ หรือ ความเสียหาย ในทางแพ่งให้กับคู่กรณีที่เป็นรถจักรยานยนต์ด้วย  แ่ต่หากคนขับรถยนต์จะรับผิดเองเนื่องจากความไม่รู้กฎหมายที่คิดว่ารถใหญ่ผิดเสนอนั้น อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
ข้อ 1. แล้วแต่ว่ารุ่นไหนค่ะ บางรุ่นเก็บเสียงได้ดี ที่เคยขับก็ BMW M5 E60 เครื่อง V10 5.0 507 แรงม้า เสียงท่อข้างนอกตอนเร่งเครื่องนี่ดังมาก แต่ดังแบบเร้าใจ แต่พอฟังจากข้างในตอนขับ มันเก็บเสียงได้ค่อนข้างดี แต่เสียงเครื่องยนต์ที่ลอดเข้ามาในห้องโดยสารจะเป็นเสียงที่ดังแบบให้อารมณ์สปอร์ตไม่หนวกหู ส่วนรุ่นอื่นไม่เคยนั่งค่ะ แต่เท่าที่ดูมา Lamborghini เสียงจะออกเพราะหน่อยค่ะ สำหรับคนชอบจะบอกว่าเพราะ แต่ถ้าคนไม่ชอบจะบอกว่ารำคาญ ส่วน Ferrari เคยเห็นรุ่น F360 เสียงไม่เพราะเท่าไรแต่เสียงโหดดี เสียงในห้องโดยสารของ Bugatti Veyron จะได้ยินเสียงเครื่องยนต์ทำงานเรียบมาก พอเร่งความเร็วก็จะได้ยินเสียงของเทอร์โบทั้ง 4 ตัว เหมือนเสียงตอนอยู่บนเครื่องบินเลย ลองไปหาฟังใน youtube ดูค่ะ พิมว่า veyron 150-290 คลิปนี้แหละค่ะ แต่ที่แน่ๆ เสียงในห้องโดยสารของ รถกระบะแต่งในไทย ดังกว่าซูเปอร์คาร์ทั้งหลายแน่ เพราะกลบเสียงวิทยุหมดเลย

ข้อ 2 กฏหมายไทยให้ความคุ้มครองคนข้ามถนน กับรถมอเตอร์ไซค์มากเกินไปค่ะ มีเพื่อนเล่าให้ฟังว่ารถเมล์ไปเฉี่ยวชนมอเตอร์ไซค์ที่ขับย้อนศรข้างทางมา แต่คนขับรถเมล์ผิด
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

บอกเจ้าของกระทู้ตามตรงว่าผมเป็นทนายความ  ซึ่งความเห็นผมจะตอบแบบมีกฎหมายรองรับไว้   จากกรณีคุณ พยานที่มีน้ำหนักน่ารับฟังมากที่สุดในศาลคือบุคคลภายนอกที่เห็นเหตุการณ์ครับ รองลงมาคือรูปถ่ายสถานที่เกิดเหตุ 

หากไม่มีพยานบุคคลมาเบิกความได้  แต่มีรูปถ่ายรับฟังเป็นอันยุติว่าขณะชนรถยนต์ขับอยู่้ในเลนตัวเองไม่ล้ำเข้าไปเลยที่สวนมา และรถยนต์ขับเร็วไม่เกิดกว่าที่กฎหมายกำหนด  ศาลยกฟ้องอยู่แล้วครับ   ผลคือ คนขับรถยนต์ไม่มีความผิดใดๆ ในทางอาญา  จึง ไม่ต้องเสียเงินใดๆ ไม่ว่าจะเป็นค่าบาดเจ็บ หรือ ความเสียหาย ในทางแพ่งให้กับคู่กรณีที่เป็นรถจักรยานยนต์ด้วย  แ่ต่หากคนขับรถยนต์จะรับผิดเองเนื่องจากความไม่รู้กฎหมายที่คิดว่ารถใหญ่ผิดเสนอนั้น อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ครับ
ขอบคุณค่ะ
ขอถามแบบไม่รู้กฎหมายนะคะ คือ สมมติว่าเราไม่ยอม ประมาณว่าขึ้นศาลก็ขึ้นเพราะเราคิดว่าเราถูก (สมมุติมีภาพถ่ายชัดเจนว่ามอไซด์มาชนที่เรนเรา)
การขึ้นศาลยุ่งยากมั้ยคะ ต้องจ้างทะนาย ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรยังไงบ้างคะ แล้วถ้าคดีชนะ (ไม่แน่ใจเรียกถูกมั้ย) ค่าเสียหายเหล่านี้สามารถฟ้องกลับมอไฃด์ได้มั้ยคะ คือฟังจากลุงเล่าแล้วอารมณ์เราก็ขึ้นตาม ประมาณว่ามอไฃด์ก็จะเอาค่านั่นค่านี่ให้ได้ อะไรประมาณนี้ค่ะ
แต่จริงๆแล้วเรื่องนี้ก็จบแล้วแหล่ะค่ะ เพียงแต่ถามเพื่อเป็นข้อมูลเฉยๆค่ะ

เอาแค่เบื้องต้นแล้วกันนะครับ

การขึ้นศาลยุ่งยากมั้ยคะ
- ถ้าคนที่ไม่เคยขึ้นศาลมาก่อนมันก็จะเป็นเรื่องที่ยุ่งยากครับ ซึ่งถือเป็นเรื่องปกตินะ   ถามว่าเหตุใดจึงดูเหมือนจะยุ่งยากล่ะ  ก็เพราะว่า  ไม่รู้ว่าต้องเริ่มอย่างไร  , ติดต่อห้องใดที่ศาลก่อน , รับเอกสารอย่างไร ฯลฯ พูดง่ายๆ ก็คือยังไม่รู้ระบบของขั้นตอนการดำเนินการในศาลนั่นแหละครับ   

ต้องจ้างทะนาย
- ในคดีอาญา ถ้าไม่มีเงินจ้างทนาย จำเลยก็บอกกับศาลได้ว่าต้องการทนายขอแรงที่ศาลได้ครับ (เป็นทนายฟรีที่ศาลจัดหาให้กับจำเลยที่ต้องการทนาย)

ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรยังไงบ้างคะ
- ในคดีอาญา  ถ้าเป็นฝ่ายจำเลย หากต้องการต่อสู้คดี  โดยทั่วไปนอกจากค่าวิชาชีพทนายที่จำเลยจ้างมาเองแล้ว (ยกเว้นขอทนายขอแรง) ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ในศาลก็ไม่ค่อยมีนะ(โดยมากแค่หลักสิบหลักร้อย)  เว้นแต่ หากจำเลยมีความต้องการให้พยานผู้เชี่ยวชาญมาเบิกความให้จำเลย หรือ ให้มีการตรวจสอบลายมือชื่อ อันนี้ก็จะมีค่าใช้จ่ายให้กับหลวงเป็นหลักหมื่นบาท
- ในศาลชั้นต้น สำหรับคดีแพ่ง ถ้าเป็นโจท์ หรือ จำเลยก็ตาม  หากต้องการฟ้องคดี หรือ ฟ้องแย้งคดี  ค่าใช้จ่ายหลักๆ จะเป็นค่าขึ้นศาลซึ่งต้องจ่ายให้กับศาล ถ้าฟ้องหรือฟ้องแย้งไม่เกินสามแสนบาทค่าขึ้นศาลก็ไม่เกิน หนึ่งพันบาท  ถ้าเกินสามแสนค่าขึ้นศาลก็คิดร้อยละสอง  ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็ค่านำหมายประมาณหลักร้อย   ค่าคัดถ่ายรับรองเอกสารก็ชุดละห้าสิบบาท   แต่หากในคดีมีความจำเป็นต้องให้พยานผู้เชี่ยวชาญมาเบิกความ  หรือ ให้มีการตรวจสอบลายมือชื่อ ก็จะเท่ากับคดีอาญา    ซึ่งที่ว่ามานั้นร่วมกันแล้วจะเรียกว่าค่าฤชาธรรมเนียม  ซึ่งใครแพ้คดีคนนั้นต้องจ่ายครับ

แล้วถ้าคดีชนะ (ไม่แน่ใจเรียกถูกมั้ย) ค่าเสียหายเหล่านี้สามารถฟ้องกลับมอไฃด์ได้มั้ยคะ
- ถ้าเป็นคดีอาญา รถยนต์ชนะคดีโดยศาลได้มีคำพิพากษายกฟ้องจำเลยในคดีอาญาแล้ว  จำเลยก็ฟ้องคนขับรถจักรยานยนต์เป็นคดีแพ่งได้ครับ ซึ่งคดีแพ่งต้องถือข้อเท็จจริงจากคดีอาญา ดังนั้นคดีแพ่งโอกาสชนะจึงสูงครับ

เอาแค่เบื้องต้นแล้วกันนะครับ

การขึ้นศาลยุ่งยากมั้ยคะ
- ถ้าคนที่ไม่เคยขึ้นศาลมาก่อนมันก็จะเป็นเรื่องที่ยุ่งยากครับ ซึ่งถือเป็นเรื่องปกตินะ   ถามว่าเหตุใดจึงดูเหมือนจะยุ่งยากล่ะ  ก็เพราะว่า  ไม่รู้ว่าต้องเริ่มอย่างไร  , ติดต่อห้องใดที่ศาลก่อน , รับเอกสารอย่างไร ฯลฯ พูดง่ายๆ ก็คือยังไม่รู้ระบบของขั้นตอนการดำเนินการในศาลนั่นแหละครับ   

ต้องจ้างทะนาย
- ในคดีอาญา ถ้าไม่มีเงินจ้างทนาย จำเลยก็บอกกับศาลได้ว่าต้องการทนายขอแรงที่ศาลได้ครับ (เป็นทนายฟรีที่ศาลจัดหาให้กับจำเลยที่ต้องการทนาย)

ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรยังไงบ้างคะ
- ในคดีอาญา  ถ้าเป็นฝ่ายจำเลย หากต้องการต่อสู้คดี  โดยทั่วไปนอกจากค่าวิชาชีพทนายที่จำเลยจ้างมาเองแล้ว (ยกเว้นขอทนายขอแรง) ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ในศาลก็ไม่ค่อยมีนะ(โดยมากแค่หลักสิบหลักร้อย)  เว้นแต่ หากจำเลยมีความต้องการให้พยานผู้เชี่ยวชาญมาเบิกความให้จำเลย หรือ ให้มีการตรวจสอบลายมือชื่อ อันนี้ก็จะมีค่าใช้จ่ายให้กับหลวงเป็นหลักหมื่นบาท
- ในศาลชั้นต้น สำหรับคดีแพ่ง ถ้าเป็นโจท์ หรือ จำเลยก็ตาม  หากต้องการฟ้องคดี หรือ ฟ้องแย้งคดี  ค่าใช้จ่ายหลักๆ จะเป็นค่าขึ้นศาลซึ่งต้องจ่ายให้กับศาล ถ้าฟ้องหรือฟ้องแย้งไม่เกินสามแสนบาทค่าขึ้นศาลก็ไม่เกิน หนึ่งพันบาท  ถ้าเกินสามแสนค่าขึ้นศาลก็คิดร้อยละสอง  ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็ค่านำหมายประมาณหลักร้อย   ค่าคัดถ่ายรับรองเอกสารก็ชุดละห้าสิบบาท   แต่หากในคดีมีความจำเป็นต้องให้พยานผู้เชี่ยวชาญมาเบิกความ  หรือ ให้มีการตรวจสอบลายมือชื่อ ก็จะเท่ากับคดีอาญา    ซึ่งที่ว่ามานั้นร่วมกันแล้วจะเรียกว่าค่าฤชาธรรมเนียม  ซึ่งใครแพ้คดีคนนั้นต้องจ่ายครับ

แล้วถ้าคดีชนะ (ไม่แน่ใจเรียกถูกมั้ย) ค่าเสียหายเหล่านี้สามารถฟ้องกลับมอไฃด์ได้มั้ยคะ
- ถ้าเป็นคดีอาญา รถยนต์ชนะคดีโดยศาลได้มีคำพิพากษายกฟ้องจำเลยในคดีอาญาแล้ว  จำเลยก็ฟ้องคนขับรถจักรยานยนต์เป็นคดีแพ่งได้ครับ ซึ่งคดีแพ่งต้องถือข้อเท็จจริงจากคดีอาญา ดังนั้นคดีแพ่งโอกาสชนะจึงสูงครับ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
อย่างที่คุณ top 3245 ว่ามาก็ถูกค่ะ ว่าถ้าไม่รู้กฎหมายแล้วไปเสียเงินก็ช่วยไม่ได้ค่ะ
แต่ก็มีน้อยคนนักที่กล้าขึ้นศาลเนาะ แถวอีสานก็จะมีคำเปรียบเทียบกับการขึ้นศาลว่า "กินขี้หมาดีกว่าไปขึ้นศาสล" อาจไม่ค่อยสุภาพนะคะ แต่สื่อให้เห็นว่า ชาวไร่ชาวนาหรือคนทั่วๆไปในสังคมกลัวการขึ้นศาลขนาดใหน
แต่ข้อมูลที่คุณ top ให้มาก็เป็นประโยชน์มากค่ะ เผื่อวันนึงเจอเหตุการณ์แล้วมันเหลืออดจริงๆ ก็ต้องเอากันหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ localgame

ถามต่อที่บอกว่าคนขับรถยนต์ไม่มีความผิดใดๆ งี้ถ้าคนขับมอเตอไซตายเราไม่โดนข้อหาฆ่าคนโดยไม่เจตนาหรอครับ

ละที่หลายคนบอกว่ากฏหมายคุ้มครองคนข้ามถนน กับ คนขับมอเตอไซมากเกินไป หลายคนอาจมองว่ามันไม่ถูก เบื่อกฏหมายแบบนี้ แต่จริงๆที่เค้าตั้งกฏแบบนี้มามันดีที่สุดแล้วหละครับ ไม่งั้นเกิดคนขับรถใหญ่เห็นมอไซสวนมาก็พุ่งชนใส่เลยแถมไม่มีความผิด แบบนี้จะแย่กว่าอีกนะครับบ้านเมืองวุ่นวายหมั่นไส้ใครก็พุ่งชนซะ

บอกเจ้าของกระทู้ตามตรงว่าผมเป็นทนายความ  ซึ่งความเห็นผมจะตอบแบบมีกฎหมายรองรับไว้   จากกรณีคุณ พยานที่มีน้ำหนักน่ารับฟังมากที่สุดในศาลคือบุคคลภายนอกที่เห็นเหตุการณ์ครับ รองลงมาคือรูปถ่ายสถานที่เกิดเหตุ  

หากไม่มีพยานบุคคลมาเบิกความได้  แต่มีรูปถ่ายรับฟังเป็นอันยุติว่าขณะชนรถยนต์ขับอยู่้ในเลนตัวเองไม่ล้ำเข้าไปเลยที่สวนมา และรถยนต์ขับเร็วไม่เกิดกว่าที่กฎหมายกำหนด  ศาลยกฟ้องอยู่แล้วครับ   ผลคือ คนขับรถยนต์ไม่มีความผิดใดๆ ในทางอาญา  จึง ไม่ต้องเสียเงินใดๆ ไม่ว่าจะเป็นค่าบาดเจ็บ หรือ ความเสียหาย ในทางแพ่งให้กับคู่กรณีที่เป็นรถจักรยานยนต์ด้วย  แ่ต่หากคนขับรถยนต์จะรับผิดเองเนื่องจากความไม่รู้กฎหมายที่คิดว่ารถใหญ่ผิดเสนอนั้น อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ครับ
ถามต่อที่บอกว่าคนขับรถยนต์ไม่มีความผิดใดๆ งี้ถ้าคนขับมอเตอไซตายเราไม่โดนข้อหาฆ่าคนโดยไม่เจตนาหรอครับ

ละที่หลายคนบอกว่ากฏหมายคุ้มครองคนข้ามถนน กับ คนขับมอเตอไซมากเกินไป หลายคนอาจมองว่ามันไม่ถูก เบื่อกฏหมายแบบนี้ แต่จริงๆที่เค้าตั้งกฏแบบนี้มามันดีที่สุดแล้วหละครับ ไม่งั้นเกิดคนขับรถใหญ่เห็นมอไซสวนมาก็พุ่งชนใส่เลยแถมไม่มีความผิด แบบนี้จะแย่กว่าอีกนะครับบ้านเมืองวุ่นวายหมั่นไส้ใครก็พุ่งชนซะ

- คุณเข้าใจถูกแล้วครับ  ระบบยุติธรรมของไทยในคดีอาญาจะเริ่มขึ้นด้วย 1. ตำรวจ  ไป 2. อัยการ ไป 3. ศาล และสุดท้ายไป 4. กรมราชทัณฑ์  
 ถ้าตำรวจทำสำนวนการสอบสวนในข้อหาประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายให้กับอัยการ  เมื่ออัยการได้รับสำนวนถ้าได้พิจารณาสำนวนแล้วอัยการจะมีความเห็น 2 แบ่งคือ สั่งฟ้อง กับ ไม่สั่งฟ้อง  ในกรณีอัยการสั่งฟ้องต่อศาล  ถ้าในชั้นศาลหากข้อหาที่ฟ้องนั้นมีโทษจำคุกขึ้นต่ำไม่ไม่เกิน 5 ปี หากจำเลยรับสารภาพในชั้นศาล โจทก์ก็ไม่ต้องสืบพยานประกอบ ศาลมีอำนาจพิพากษาได้ทันที  แต่ถ้าจำเลยไม่รับสารภาพในชั้นศาลและยื่นคำให้การต่อสู้คดีว่าจำเลยไม่ได้เป็นฝ่ายประมาท   โจทก์ก็ต้องสืำบพยานตามคำฟ้องของโจทก์ และ จำเลยก็มีสิทธิ์ถามค้านและนำพยานเข้าสืบแก้ข้อกล่าวหาของฝ่ายโจทก์ ซึ่งศาลจะทำการพิจารณาแล้วทำการ พิพากษาว่าจำเลยมีความผิด หรือ พิพากษายกฟ้องจำเลย ครับ
  สรุป คือ แม้ข้อหาที่ฟ้องจะฟ้องในความผิดฐานประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่้นถึงแก่ความตาย แต่ถ้าศาลพิจารณาแล้วเห็นว่าจำเลยไม่ได้ประมาท ศาลจะพิพากษายกฟ้องโจทก์ครับ

- ผมขอตอบเฉพาะประโยคนี้นะครับ "เกิดคนขับรถใหญ่เห็นมอไซสวนมาก็พุ่งชนใส่เลยแถมไม่มีความผิด แบบนี้จะแย่กว่าอีกนะครับบ้านเมืองวุ่นวายหมั่นไส้ใครก็พุ่งชนซะ" พฤติการณ์ดังกล่าวในทางกฎหมายแล้วถือได้ว่ารถยนต์นั้นกระทำโดย"เจตนา" ครับ จึงมีความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา แบบนี้ศาลจะมีคำพิพากษาลงโทษจำเลยครับ
  สรุป คือ กฎหมายดีอยู่แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 11:53:59 โดย top3245 »

ออฟไลน์ dht_tubes

ตอบข้อ2

ส่วนตัวเห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ
เพราะเกิดและโตมากับ logic ที่ว่า รถใหญ่ผิดเสมอ

นี่ก็เลยเป็นหนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้รถเล็กขับกันอย่างไม่สนใจใยดีต่อกฏจราจร....คนที่ขับดีมีไม่น้อยก็จริง
การทำให้กฏหมายเป็นสองมุมแบบนี้ คนที่ได้ประโยชน์ไม่ใช่ประชาชนครับ คือคนที่เขียนใบสั่งนั่นเอง

ตอบข้อ2

นี่ก็เลยเป็นหนึ่งในสาเหตุหลักที่ทำให้รถเล็กขับกันอย่างไม่สนใจใยดีต่อกฏจราจร....คนที่ขับดีมีไม่น้อยก็จริง
การทำให้กฏหมายเป็นสองมุมแบบนี้ คนที่ได้ประโยชน์ไม่ใช่ประชาชนครับ คือคนที่เขียนใบสั่งนั่นเอง

ความเข้าใจเกี่ยวกับกฎหมายในเรื่่องการประสบอุบัติืเหตุ  ระหว่าง รถจักรยานยนต์  กับ รถยนต์ ของท่านทั้งสองไม่ถูกต้องตามหลักกฎหมายนะครับ   

อย่างไรก็ตาม ให้ท่านทั้งสองลองอ่านความเห็นของผมในกระทู้นี้ประกอบก่อนครับ