ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review จริงๆกับการกินน้ำมัน Outback BP ที่ผ่านการใช้งานมา2แสนกว่า  (อ่าน 29962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
รถเป็นมือสองนะครับ เป็นรุ่น 2.5i ไม่มี Turbo 167 ps
ใช้มาแล้ว 22x,xxx km. เครื่องยนต์ยังปกติดีทุกอย่าง
อัตราเร่งก็ปกติดี การทำงานของเกียร์ Auto 4 speed เก่าๆก็ยังเป็นปกติ อาจมีกระตุกบ้างเล็กน้อย

พอดีได้ไปอ่านบทความ ป้าอ้วนของพี่จิมมี่เข้า ก็เลยลองจับอัตราการกินน้ำมันของรถเราดูบ้าง
ว่าไอ้เครื่อง Boxer 2.5i กับตัวถังยาวใหญ่แบบนี้ที่ผ่านการใช้งานมาได้ 2 แสนกว่าโลแล้วจะเป็นยังไงบ้าง

ทริปนี้ ปทุมธานี-ชะอำ-อ่างทอง-ปทุมธานี
นั่งกัน ผู้ใหญ่ 5 คน  เด็กน้อย 1 คน + สัมภาระเต็มท้าย
ลมยาง หน้า-หลัง 36 psi

ขาไปเติมน้ำมัน แก๊สโซฮอล์ 95 ปั๊ม Es เต็มถัง หัวจ่ายตัดแล้วกดเพิ่มให้ได้เลขกลมๆ (ประมาณ 4-5 บาท)
 Set Trip A = 0 km.

ความเร็วที่ใช้โดยเฉลี่ย 120 km/hr. จับโดย GPS  ใช้ Cruise control วิ่ง (โดยส่วนมาก)

ความเร็วที่หน้าปัดไปประมาณ 126 km/hr.

แต่ความเร็วที่ใช้ 100-140 km/hr. บางช่วงนะครับ

วิ่งกลับมาปทุม เติมแก๊สโซฮอล์ 95 ปั๊มเดิม

ระยะทางที่วิ่งไป

ผลแสดงที่รถได้ 8.2 L/100 km. (ได้ประมาณ 7.6-9.8 L/km.)

ปริมาณน้ำมันที่เติมกลับเข้าไป+ราคาน้ำมันเท่าเดิม จริงๆเติม 1998 บาท กดเพิ่มให้ได้เลขกลมๆ

สรุป
ระยะทางที่วิ่งไป   644.5  km.

ใช้น้ำมัน      53.72  ลิตร    (น้ำมันลิตรละ 37.23 บาท)

ค่าน้ำมันที่ใช้     2000 บาท

ผลคำนวณอัตราการกินน้ำมัน    12 km/L.      (11.997 km/L)    

ผลจากค่าที่แสดงที่รถ    12.195  km/L.      (8.2 L/100 km.)

ค่าน้ำมันต่อกิโลเมตร    3.1  บาท

ผมค่อนข้างพอใจกับการกินน้ำมันของเจ้านี่นะครับ
กับรถคันยาวๆๆ ขับ 4 Full time

วิวทะเล

หน้าโรงแรม

ระหว่างทางแวะปั๊มเจอ Subaru Legacy กับ XV ด้วย สวยๆๆๆๆ

ปล.ภาพทั้งหมดไม่ค่อยสวยนะคับ ใช้กล้องจาก HTC One ถ่ายนะคร้าบ

Comment กันได้เลยคับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 20:14:11 โดย Adi Autolism »

ออฟไลน์ каваи

ความเห็นผม ประหยัดโอเคเลยนะครับเพราะดูแล้วรถก็น่าจะหนัก

นับวันเริ่มเห็น ซูบี้ เยอะมากขึ้น ในฐานะมี XV รู้สึกดีมากๆครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
เจ้านีเหมือน คุณจิมมี่ เคยเทสแล้วนะ

ส่วนตัวผมว่ามันประหยัดกว่า Legacy BP/BL เครื่อง 2.0 ซะอีก

กำลังก็ดีมาตามเท้าเลย เราะยังเป็นคันเร่งสายอยู่

และที่สำคัญ ขับริมทะเล เปิดซันรูฟวิ่งนะ เพลินเขียวหละ

ออฟไลน์ PREM

เคยขับคู่แข่งของ Outback (Volvo XC70 2.3T) จากกรุงเทพ-ตรัง ขับ 110-130 ซัดไป 10.4 km/L ค่าน้ำมันอานเลย
เพราะฉะนั้น Outback ได้เท่านี้ผมว่าดีเลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: Mini Review จริงๆกับการกินน้ำมัน Outback BP ที่ผ่านการใช
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 20:53:30 »
เท่าที่ฟังพ่อมา ซู เครื่อง NA มันประหยัดอยู่แล้วครับ(แต่สมัยบล๊อค EA ที่ยังเป็นคาบิวอยู่นู่นนะครับ 555)

แล้วทริปนี้ทั้งคนทั้งสัมภาระอีกตั้งหลายกิโล ได้ขนาดนี้ผมว่าโอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 20:55:15 โดย PJ" »

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
เจ้านีเหมือน คุณจิมมี่ เคยเทสแล้วนะ

ส่วนตัวผมว่ามันประหยัดกว่า Legacy BP/BL เครื่อง 2.0 ซะอีก

กำลังก็ดีมาตามเท้าเลย เราะยังเป็นคันเร่งสายอยู่

และที่สำคัญ ขับริมทะเล เปิดซันรูฟวิ่งนะ เพลินเขียวหละ
ตัวนี้เป็นคันเร่งไฟฟ้าแล้วนะคับ
แต่อะไหล่หาไม่ค่อยได้ตามเซียงกง สั่งsensor มาจากญี่ปุ่นเองราคาเอาเรื่องเลยคับ
 :D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester

ตัวนี้เป็นคันเร่งไฟฟ้าแล้วนะคับ
แต่อะไหล่หาไม่ค่อยได้ตามเซียงกง สั่งsensor มาจากญี่ปุ่นเองราคาเอาเรื่องเลยคับ
 :D

เบื่อๆก็จับหัวตัด BP STi วางเลยครับ ;D

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ขับ 4 fulltime นั่งกันเต็มลำ เครื่อง 2.5 ผมว่าตัวเลขที่โอเคเลยนะครับ

ประหยัดกว่า space wagon ที่ผมใช้อีก  :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถือว่าประหยัดพอตัวเลยนะครับ และ ก็ยังสวยอยู่

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ