ผู้เขียน หัวข้อ: ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องไหมครับ  (อ่าน 13764 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 02:30:29 »
ผมว่าจะทำก็ได้ครับ...จะไม่ทำ ก็ได้  ผลเท่ากัน ไม่ว่าระยะยาวหรือสั้น (แต่ผมปิดทุกครั้งนะ ด้วยความเคยชิน)

-แอร์ ถ้าไม่ปิด ทันทีที่เราเปิดกุญแจไปที่ On อีกครั้ง พัดลมแอร์ก็จะทำงานแต่ คอมเพรสเซอร์แอร์ ไม่ทำงาน จนกว่าเครื่องยนต์จะติด
-เครื่องเสียง ทันทีที่ On ก็ทำงานทันที

ถ้าคำถามคือ ถ้างั้น เวลาสตาร์ทเครื่อง มันก็เกิดไฟกระชากนะซิ?

ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าๆ ซัก 10 กว่าปีก่อน ใช่ครับ
แต่ถ้าใหม่กว่านั้น ไฟกระชาก ไม่มีแล้วครับ เพราะทันทีที่หมุนกุญแจเลยไปจาก On ก่อนถึงจังหวะสตาร์ท รีเลย์จะหยุดจ่ายไฟระบบอื่น ให้เหลือแต่ระบบเครื่องยนต์ที่ใช้สตาร์ท จนเมื่อเครื่องยนต์ติดแล้ว จึงค่อยจ่ายไฟระบบอื่นต่อ

สังเกตได้จาก รถรุนเก่าที่บ้าน เปิดเครื่องเสียงไว้ ทันทีที่สตาร์ท ไฟหน้าปัทเครื่องเสียงจะหรี่ลง เสียงจากลำโพงจะ ออดๆแอดๆ เป็นอาการของไฟมาไม่พอ
พัดลม จะมีอาการหมุนช้าลง

แต่ถ้ารถรุ่นใหม่ เครื่องเสียง ไม่มีอาการหรี่ หรือเสียงออดแอด แต่จะดับไปเลย
ยิ่งคอมแอร์ ยิ่งไม่ต้องกังวล ยังไงๆ ถ้าเครื่องยนต์ไม่ทำงาน มันก็ไม่ทำงานอยู่แล้ว คอมแอร์จึงไม่ได้รับผลอะไรจากการสตาร์ทหรอกครับ

รถส่งของที่บ้าน suzuki carry ทั้งแอร์ ทั้งเครื่องเสียง ไม่เคยจะปิด ผ่านมาเป็นแสนกิโล มันยังเฉยเลยครับ...แต่ที่แน่ๆ ถ้าไม่กด AC เพื่อไล่ความชื้นก่อน แอร์เหม็นเร็วกว่าครับ
+1 ครับ ไมตี้เอ๊กที่บ้านถ้าไม่ปิดวิทยุเสียงมันจะหายๆ

แต่มาสด้า2 พอจะสตาร์ท วิทยุมันหยุดเองครับ  ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นจะต้องไปกดปิดมันก่อนเช่นกัน 
เครื่องดีวีดีที่บ้าน ก็ถอดปลัีกเอาเลยตลอด เป็นสิบปีละ ยังไม่เห็นเป็นไร