ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเอกสารการเคลมอะไหล่อะครับ (เขาจะต้องให้เอกสารไรเราไหม)  (อ่าน 1847 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือรถผมอะ เอาไปเชค 30000 โล ครับ ช่างเลยว่าโช๊คขวาหลังรั่ว เขาเลยเคลมให้ แต่พอเสดกลับไม่มีใบไรเลยที่จะแจ้งว่าเราจะเคลม ผมก็ไม่ได้ใส่ใจครับ พอวันเอาไปเคลมไปบอกเขาก็ก็ถามว่าเคลมโช๊คข้างไหนนะ(อ้าวถ้าเราจำไม่ได้หละ) ผมเลยว่าข้างขวาเขาก็จัดการให้ครับ เสดแล้วก็ไม่มีใบอะไรไห้อีก

ทีนี้ผมเลยให้เขาเชคพวงมาลัยครับเพราะมีเสียง เลยได้เคลมยอย กับอะไรนี่แหละ อีก2อย่างเป็น3อย่าง ผมจำไม่ได้ครับ เดี๋ยว ผมจะเอาไปเคลมละ ถ้าเขาถามผม แล้วผมจำไม่ได้ว่ามีไรบ้าง เขาจะมีอะไรที่เชคได้อยู่ใช่มั้ยครับ

เพราะ โช๊คที่เคลมเนี่ยก็ไม่มีอะไรยืนยันว่าเปลี่ยนให้เราจิง(หรือผมคิดมากไปเองกลัวเขาจะไม่ซื่อ) รถเป็น วีออส 2011 ครับ
แต่ผมว่าเขาก็คงจะเปลี่ยนให้เราจิงอะเนอะครับ คิดมากๆๆๆ -*-

ปล ตอนนี้เขาก็ทำให้พวงมาลัยหายดังแล้วนะครับ แต่เขาก็ว่าต้องเคลม เลยยิ่งกังวลไปเพราะ จะไม่มีอาการเปรียบเทียบก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
รถแฟน Vios E 2012
เช็ค 6เดือนศูนย์บอกเจอโช้คหลังรั่วเหมือนกัน ผมจำไม่ได้ว่าข้างไหนน่ะ -*-
แต่แฟนผมขับทุกวันก็ไม่สามารถสังเกตอาการผิดปกติอะไรได้
ศูนย์ไม่ได้ให้เอกสารไรมาเลยครับ บอกแค่ว่ารออะไหล่ไม่เกิน 45วัน
พอผ่านไปแค่ 2 อาทิตย์ ศูนย์โทรแจ้งว่าอะไหล่มาแล้วนัดหมายให้ไปเปลี่ยน
วันที่ไปเปลี่ยนเอกสารยืนยันอะไรก็ไม่มีเหมือนเดิม ทิ้งรถไว้ครึ่งวันศูนย์บอกว่าเคลมรายการเสียหายให้แล้ว
ผมก็เจอมาประมาณนี้ครับ

เพิ่มเติมครับ
รถผม Altis ก่อน mc ยางขอบหน้าต่างด้านในฝั่งคนขับบึนออกมา
ผมได้แจ้งเคลมไปซึ่งทางศูนย์ให้รออะไหล่ 7วัน ก็ไม่มีเอกสารยืนยันใดๆน่ะ
แต่พออะไหล่มาศูนย์ก็ได้โทรแจ้งให้เข้าไปเปลี่ยน ก็โอเคครับ เปลี่ยนออกมาเนียนสวยเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 01:47:29 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ karn5811

ผมต้องโทรไปตามเอาเองครับ. ว่าอะไหล่มายังแล้วค่อยนัดเปลี่ยน เพราะเขาว่ารออะไหล่แค่ 3วัน

สบายใจขึ้นครับบ มีคนเจอแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
ผมเปลี่ยนอะไหล่บ่อย แนะนำว่าถ้าเคลมอะไหล่ให้บอกพนักงานด้วยว่า ขออะไหล่เก่าด้วยและพยายามเช็คอะไหล่ของใหม่ว่าใส่มาจริงเปล่า ผมใช้วีออสเหมือนกันเคลมโช็คหลัง ผมก็ยัดกระสอบทรายใส่ท้าย4-5ถุงเพื่อทดสอบเลยว่าเปลี่ยนจริงรึเปล่า ทดสอบกันต่อหน้าช่างเลย(อาจดูทุเรศแต่คุ้มกับตัวเรา)

ออฟไลน์ supercat

ผมเปลี่ยนอะไหล่บ่อย แนะนำว่าถ้าเคลมอะไหล่ให้บอกพนักงานด้วยว่า ขออะไหล่เก่าด้วยและพยายามเช็คอะไหล่ของใหม่ว่าใส่มาจริงเปล่า ผมใช้วีออสเหมือนกันเคลมโช็คหลัง ผมก็ยัดกระสอบทรายใส่ท้าย4-5ถุงเพื่อทดสอบเลยว่าเปลี่ยนจริงรึเปล่า ทดสอบกันต่อหน้าช่างเลย(อาจดูทุเรศแต่คุ้มกับตัวเรา)

มีวิธีการทดสอบยังไง ยัดกระสอบทรายหลังเปลี่ยนโช๊คเหรอครับ
หรือว่ายัดกระสอบตั้งแต่ออกจากบ้านเลย ผมจะได้ทำมั่ง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
แล้วแต่สะดวกครับ ผมบรรทุกตั้งแต่อยู่บ้าน พอเปลี่ยนอะไหล่อะไรเสร็จก็ลองเอาออกแล้วใส่ใหม่อีกรอบ แล้วเช็คโช็คว่ามีน้ำมันเยิ้มออกรึเปล่า ผมเคลมมา2-3รอบ บอกตรงๆโคตรเบื่อ เป็นจุดเดิมด้านหลังขวา