ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ honda toyota ที่จะวางใน b-seg ต่อจากนี้ คือตัวไหนครับ  (อ่าน 2985 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
อย่าง MAZDA มี SKYACTIV
        FORD    มี ECOBOOST

แล้ว honda toyota และค่ายอื่นๆที่เหลือ มีเครื่องยนต์ รวมทั้งเกียร์ตัวไหนมาวางในรถตัวถัดไป
จะมาเร็ว มาช้าแค่ไหน ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

พอดีญาติผมสนใจจะออกนิววิออส แต่ผมกลัวหลือเกินว่าจะเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนเกียร์กลางอายุเหมือนอัลทิส
หากขายสู้นิวซิตี้ไม่ได้ อยากได้ข้อมูลครับ

ปล. เครื่อง+เกียร์ ตัวไหน ค่ายไหนมีจุดเด่นยังไง ตัวไหนน่าจับตามอง แชร์กันครับ
      ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ผมคิดว่าอย่างมาก พี่โต ก็เปลี่ยนจาก 4AT เป็น cvt ครับ

เครื่องก็บล็อกเดิม แต่เพิ่มเป็น dual vvti แค่นั้น ก็ขายกระฉูดแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

โตโยต้าก็จะลดความจุลงแล้วใส่เทอโบไงครับที่ประกาศเมื่อปีที่แล้ว แต่คงไม่เห็นในอัลติสโฉมใหม่สองสามรุ่นนี้นี้เพราะว่ากว่าจะพัฒนาจนเอามาวางขายจริงและกว่าที่โตโยต้าไทยจะเอามาขายอีก น่าจะยาวนานมากๆๆๆ dual vvti มีในอัลติสต่างประเทศตัังแต่แรกแต่บ้านเรามาใส่เอาตอนปลายอายุ วีออสก็เครื้องเดิมเกียร์เดิม คงต้องรอให้ฟอร์ดเอามาแล้วเป็นทึ่นิยมมากๆถึงจะเห็นในโตโยต้า เหมือนตอนอีโคคาร์ที่ตอนแรกสบประมาทบอกไม่สนใจทำกำไรได้น้อยแล้วมาค่อยพัฒนาขายทึหลังนั่นแหละ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ porasit33

Honda เป็น Earth dream only Thailand  :o

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เครืองที่เน้นประหยัด ก็มีแต่ ไฮบริดหละครับ ที่พอสู้กับเครื่อง eco boost ได้
โตโยต้าคงส่งมาประกวดแน่นอน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
โต คงเปน cvt เครื่องเดิม

ฮอนด้าผมว่ารถตัวล่างๆ อาจยังคงเปน vtec เช่นเดิม แต่อาจเอา cvt กลับมาใช้อีก ก็เปนได้

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
honda ต่อไปคงมี earth dream direct injection ขยายไลน์ไปเรื่อยๆ
Toyota ยังไม่เห็นเทคโนโลยเครื่องยนต์ใหม่ๆ
อาจจะเอา hybrid มาลงรุ่นเล็ก ราคาถูกลงก็เป็นได้....

HumanBeing90s

• บุคคลทั่วไป
toyota - valvematic

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Honda เป็น Earth dream only Thailand  :o

อ่านแล้วเจ็บ
คนของฮอนด้าจะอ่านบ้างป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 22:44:26 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
แม้ไม่มีอะไรใหม่แต่ก็ขายเทกระจาดทุกที
การค้าแบบคุ้มคุ้ม  จาไปคิดอะไรใหม่ให้เมื่อยกะโหลกทามมาย
ไม่เชื่อไปดูยอดขายเอาก็แล้วกัน(แหล่งข่าว)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้า ED แท้ๆจะได้ใช้ป่่าวหรอก i-dtec ก็ไม่มา

Toyota ก็ Dual VVTI แหละฮะ