ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเล Swift Eco MT หรือ Yaris Eco MT หรือ Altis หน้าหมู ??  (อ่าน 6179 ครั้ง)

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
ลังเล Swift Eco MT หรือ Yaris Eco MT หรือ Altis หน้าหมู ??
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 13:37:04 »
คือท่าน ผบ.ของผมเขาเกิดความรำคาญใจที่ เสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้ไปไหรเลยมุดแต่กับรถคันเก่า Datsun 120Y เลยทีคำสั่งให้ไปหาคนคันใหม่มาใช้ทำงาน โดยมีข้อกำหนดดังนี้
 ** อึด ทน  ประหยัด ติดแก๊ส ไม่ต้องซ่อมบ่อยไม่จุกจิก สมรรถนะดี**
 ผมเลยได้คำตอบมาคร่าวๆ 3 ตัว ดังนี้ หรือมีตัวอื่น ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. Swift Eco MT ได้เงินคืน 68,000 รับรถสิ้นปี เนื่องจากชลอการผลิต ชอบช่างล่าง เกียร์ MT แต่ไม่มี ABS ถอนจองได้เงินคืน
2. Yaris Eco MT ยังไม่เคยเห็นตัวจริง ไม่รู้ราคา แต่ได้ลองนั่งพี่ Vios ใหม่ก็รักเลย
3. Altis หน้าหมู 1.6E มือสอง เพื่อนแนะนำ คันใหญ่ ทนแก๊ส

รบกวนขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆ สมช. ด้วยครับ :) :)
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ลังเล Swift Eco MT หรือ Yaris Eco MT หรือ Altis หน้าหมู ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 14:05:04 »
ผมว่า Altis ก็ดีนะครับ เวลามีปัญหาอะไร ช่างทั่วไปส่วนใหญ่จะรู้จักดีและซ่อมง่ายกว่า

อึดแน่ ทนแน่ ติดแก๊สสบายแน่ พิสูจน์โดยสมาคมแทกซี่ อิอิ

ส่วนเรื่องสมรรถนะ เครื่องยนต์และระบบเกียร์เดิมๆ ผมว่ามันก็ทำงานนุ่มนวลดี ออกอืดนิดๆ (เครื่อง 1.6) ไม่คำรามสะใจเท่าเครื่องฮอนด้า ช่วงล่างนุ่มนิ่มสบายตูด แต่ขับเร็วแล้วร่อนตามที่ลือกันหรือป่าวนี่ผมไม่แน่ใจ วิ่งบนทางด่วนไม่ต้องกำพวงมาลัยแน่นเท่า Jazz ประจำตำแหน่ง (ไม่เคยขับเกิน 100 เพราะขับชั่วคราว และไม่ใช่รถของบ้านตัวเอง)

แต่ถ้าจะเลือก Swift MT ที่ไม่มี ABS นี่ผมไม่แนะนำอย่างแรงเลย ส่วนตัวที่ผมขับรถไม่ว่าจะในหรือนอกเมืองยังมีให้ได้ใช้ ABS บ้างอยู่เรื่อยๆ เลยครับ

สุดท้าย....Yaris Eco MT นี่ไม่ขอตอบเพราะรอดูตัวจริงก่อนดีกว่าว่าเป็นอย่างไร ผมกลัวจะเป็นแบบ Vios ที่เปิดตัวมาแล้วสวยก็จริง แต่วัสดุภายในมันดูก๊องแก๊งหลอกตาเกินไป (ไม่พูดถึงสมรรถนะนะครับ เนื่องจากยังไม่ได้ลอง)

ปล. เพิ่ม City เป็นตัวเลือกหน่อยไหมครับ ผมว่าโอเคเลยนะ ถ้าไม่ห่วงว่าจะตกรุ่นไปเสียก่อน :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ลังเล Swift Eco MT หรือ Yaris Eco MT หรือ Altis หน้าหมู ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 16:00:47 »
ทำไม Swift ECO ได้เงินคืนหล่ะครับ มันหมดโครงการรถคันแรกแล้วนี่

ออฟไลน์ yahooza00

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 16:04:52 »
ทำไม Swift ECO ได้เงินคืนหล่ะครับ มันหมดโครงการรถคันแรกแล้วนี่

น่าจะจองไว้ก่อนสิ้นปีครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 16:18:33 »
Altis หน้าหมูมันเก่ามากแล้ว กำลังวัยซ่อมเลย
ถ้าเงินถึงตัวใหม่ดีกว่าครับ รอดูยารีสก่อนก็ได้ ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 16:19:10 »
โจทย์แบบนี้่มันเจ้าหน้าหมูชัดๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 16:44:08 »
ไปเร่งเซลล์เลยครับคนถอนจองเยอะไม่น่าจะนานขนาดนี้ยิ่งเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยแล้วคิดหรือว่าถ้าเปลี่ยนไปเอายาริส MT แล้วจะมี ABS และรับรถได้เร็วกว่า ไม่งั้นก็ข้ามไปข้อ 3 เลยครับช่วงนี้เก๋งมือสองราคาตกฮวบคุณสามารถหาของดีราคาถูกได้ไม่ยากนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 18:41:36 »
Sawib ดีทุกอย่าง ยกเว้นไม่มี ABS แค่นี้ไม่ให้มาก็ตัดไปเถอะครับ
รออีกนิดดูยาริสดีกว่า ส่วนอัลติสยวบยาบไปถ้าเทียบกับสองรุ่นที่ว่ามา

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 19:25:38 »
Yaris ก็ดีนะครับ น่าจะรอดู
swift ไม่ว่ารถจะดีแค่ไหน สำหรับพศ.นี้ไม่มี ABS ถือว่าไม่ accept ครับ ดูถูกชีวิตผู้บริโภคเกินไป
altis หน้าหมู ใหญ่กว่า หรูหรา ทนแก๊ส แต่รถอายุ 10 ปีแล้วครับมองผ่านไปเถอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 21:05:41 »
swift ไม่ว่ารถจะดีแค่ไหน สำหรับพศ.นี้ไม่มี ABS ถือว่าไม่ accept ครับ ดูถูกชีวิตผู้บริโภคเกินไป

ถ้าคุณพูดถึง พ.ศ. นี้ ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่า S Class มี ABS ตั้งแต่ ค.ศ. 1970

สี่สิบกว่าปีแล้วล่ะ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 23:47:42 »
ตามโจทย์
 ** อึด ทน  ประหยัด ติดแก๊ส ไม่ต้องซ่อมบ่อยไม่จุกจิก สมรรถนะดี**

ผมเชียร์ที่่ ยาริส อีโค ครับ คันใหญ่กว่าสวิฟ รอเล่นตัวท๊อป รถใหม่มีการรับประกัน หมดปัญหาการซ่อมจุกจิก อุปกรณ์ครบๆ ฟันธง  (แต่ต้องเสี่ยงดวงกับการบริการหลังการขายที่บางครั้งอาจเจอแจ๊คพอร์ต) :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 23:49:18 โดย puo »

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 02:31:39 »
ทำไมมุมมองผมต่างจากท่านอื่นนะผมมองข้อ1 สวิฟ เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:44:07 »
เคสนี้ ผมกลับจะให้มอง Altis 1.6 แต่ต้องเป็นมือหนึ่ง รถรุ่นปีนี้ หรือปีที่แล้ว เท่านั้น
ถ้าเป็นมือ 2 รุ่นเดิม ผมไม่แนะนำเลย

ไม่เช่นนั้น ไปหา Swift มันยังพอเติม E85 ได้ ในกรณีจำเป็นจริงๆ เพราะหัวฉีดต่างๆ ทำมาเผื่อรองรับไว้แล้ว

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 15:01:48 »

น่าจะจองไว้ก่อนสิ้นปีครับ

ใช่ครับ จอง พ.ย. 55 สิทธิ์ท่าน ผบ.

ไปเร่งเซลล์เลยครับคนถอนจองเยอะไม่น่าจะนานขนาดนี้ยิ่งเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยแล้วคิดหรือว่าถ้าเปลี่ยนไปเอายาริส MT แล้วจะมี ABS และรับรถได้เร็วกว่า ไม่งั้นก็ข้ามไปข้อ 3 เลยครับช่วงนี้เก๋งมือสองราคาตกฮวบคุณสามารถหาของดีราคาถูกได้ไม่ยากนัก

เร่งไม่ได้ครับ เพราะทางซูซูเขาชลอการผลิต MT ตั้งแต่ ม.ค.-มิ.ย. เพื่อไปเร่ง AT ให้ลูกค้าเก่าก่อนครับ  :'( :'(

ถ้าคุณพูดถึง พ.ศ. นี้ ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่า S Class มี ABS ตั้งแต่ ค.ศ. 1970

สี่สิบกว่าปีแล้วล่ะ

ABS เป็นอีกประเด็นที่ผม อยากจะตัด SWIFT ออกจากสมอง เพราะปกติขับทางไกลผมจะใช้ Colorado ซึ่งตลอด 7 ปีที่ผ่านมา เจ้า ABS เขาได้ช่วยชีวิตครอบครัวผมหลายครั้ง

เคสนี้ ผมกลับจะให้มอง Altis 1.6 แต่ต้องเป็นมือหนึ่ง รถรุ่นปีนี้ หรือปีที่แล้ว เท่านั้น
ถ้าเป็นมือ 2 รุ่นเดิม ผมไม่แนะนำเลย

จากเหตุผลข้างบน ผมไม่แน่ใจว่าคุณจิมมี่จะสื่อถึงเรื่องรถน้ำท่วมหรือเปล่า?ครับ
ถ้าป้ายแดง คงไม่ผ่าน ครม. แน่ๆครับ มีงบแค่สี่แสน บวกลบ กับรถวิ่งทำงานอย่างเดียว

ไม่เช่นนั้น ไปหา Swift มันยังพอเติม E85 ได้ ในกรณีจำเป็นจริงๆ เพราะหัวฉีดต่างๆ ทำมาเผื่อรองรับไว้แล้ว

รู้สึกเป็นเกียรติมาก ที่คุณจิมมี่มาตอบกระทุ้ให้ แต่มันทำให้ผมเครียดยิ่งกว่าเดิมอีกครับ  :'( :'(
ถ้าเอาเงินคืน 68,000 บาท ซื้อ ABS EBD ถุงลมคู่หน้าได้ ผมก็ยอมนะ.....

ปล. ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ  :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 15:09:09 โดย SakdRetro »
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย