ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเปลี่ยนจากขอบ 18 เปลี่ยนเป็นขอบ 19-20 นิ้ว (รถเก๋ง)?  (อ่าน 9795 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
อยากเปลี่ยนล้อสนองความอยากของตัวเองแต่ก็ยังลังเลใจอยู่หลาย ๆ เรื่องเลยอยากถามความเห็นคนเคยใช้ล้อขนาด 19-20 นิ้วหน่อยครับ
การใช้งานปัจจุบันของผมนะครับ

- ส่วนใหญ่ขับคนเดียว จันทร์ - เสาร์ แต่อีกไม่นานคงจะใช้รับส่งลูกไปโรงเรียนทุกวัน (เนิสเซอรี่)
- เส้นทางที่ต้องวิ่งทุกวันคือ ถนน บรมราชชนี และแถวพุทธมณฑล ซึ่งก็ไม่ค่อยจะเรียบในบางส่วน
- วิ่งในเมืองบ้างวันอาทิตย์
- เดินทางต่างจังหวัดไกล ๆ ไม่บ่อย

คำถามครับ

1. ที่อยากรู้คือล้อขนาด 19 หรือ 20 นิ้วนี่มันจะทำให้แข็งกระด้างเกินไปสำหรับจะมีเด็กนั่งไปด้วยหรือเปล่าครับ (ใช้ Car Seat)

2. ถ้าเป็นล้อพวก BBS, M Performance นี่ความแข็งแรงมากกว่าล้อยี่ห้อทั่ว ๆ ไปหรือเปล่าครับ (ถ้าดุ้งผมทิ้งเปลี่ยนใหม่ ไม่ซ่อม)

3. โช๊ค + สปริง ควรเปลี่ยนด้วยหรือไม่

ที่ยังตัดสินใจไม่ได้เพราะเห็นว่า ไหน ๆ จะเปลี่ยนแล้วอยากเปลี่ยนเป็น 20นิ้วไปเลย เพราะงบประมาณต่างกับ 19 นิ้วไม่มาก แต่ก็เกรงว่า 20 นิ้วจะ
แข็งมากเกินไป กลัวลูกกับแฟนนั่งลำบาก (เดี๋ยวโดนแฟนบ่นอุบ) เลยอยากขอความเห็นของคนที่ใช้ล้อไซต์นี้อยู่ครับ ขอบคุณครับ

*เพิ่มเติมข้อมูลครับ*

รถผม F30 328i ครับ ตอนนี้เล็ง ๆ ล้อ BBS, M 19นิ้ว หรือไม่ก็ M Performance 20 นิ้ว (ไม่มี 19 นิ้วให้เลือก) ส่วนที่ถามเรื่องควรเปลี่ยนโช๊ค + สปริง ด้วย
หรือไม่นั้น เพราะผมคิดว่า เมื่อยางแข็งขึ้น ภาระช่วงล่างน่าจะมากขึ้นกว่าเดิม เลยคิดว่าช่วงล่างเดิมมันอาจจะเอาไม่อยู่ (พังเร็ว)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 15:22:42 โดย bluefox101 »

ออฟไลน์ checkmate

19 - 20 กระด่างไม่ต่างกันแล้วครับ ใส่ BM หรอครับ ระวังล้อ M ปลอมเยอะนะครับ

ส่วนโช๊คสปริง ลองเปลี่ยนล้อดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Mr.Sombat

• Newbie
  • *
บ้านอยู่ใกล้กับผมเลยค้าบ ;D ;D

19 ไป 20 อาจรู้สึกไม่ต่าง แต่เดิมมัน 18 ไป 20 รู้สึกแน่ครับ ไม่ได้ขัดคอนะค้าบ อิอิ

ก่อนอื่นดูว่าติดซุ้มไม๊ค้าบ คอสะพานแถวบ้านเรามีให้โดดประจำ ยิ่งยางซีรี่ต่ำ ๆ โอกาสแม็กแพง ๆ คด ดุ้งได้เยอะ

แต่ว่าข้อดีของขนาดนี้คือ หล่อมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ;D ;D

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
 1. ที่อยากรู้คือล้อขนาด 19 หรือ 20 นิ้วนี่มันจะทำให้แข็งกระด้างเกินไปสำหรับจะมีเด็กนั่งไปด้วยหรือเปล่าครับ (ใช้ Car Seat)
ถ้าใช้ยาง run-flat อยู่เดิม แล้วเปลี่ยนมาเป็นยางธรรมดา จะนิ่มขึ้นมาก ผมใช้ 16 นิ้ว runflat เปลี่ยนมาเป็น 19 นิ้วธรรมดา ยังนิ่มขึ้นเลยครับ ตอนแรกไม่อยากจะเชื่อเหมือนกัน แต่พวงมาลัยจะรู้สึกหนักขึ้นนิดนึง เพราะฉะนั้นเรื่องเด็กนั่ง ผมว่าไม่น่าเป็นปัญหาเท่าไหร่

2. ถ้าเป็นล้อพวก BBS, M Performance นี่ความแข็งแรงมากกว่าล้อยี่ห้อทั่ว ๆ ไปหรือเปล่าครับ (ถ้าดุ้งผมทิ้งเปลี่ยนใหม่ ไม่ซ่อม)
ล้อแท้ ล้อก็อป ถ้าใช้งานทั่วไปไม่ได้เอาไปอัดหนักๆ แทบไม่ต่างกันเลยครับ ล้อแท้จะถ่วงล้อตั้งศูนย์ง่ายกว่าหน่อย ล้อก็อปก็ใช้เวลานิดนึง แต่ออกมาแล้วก็แทบไม่ต่างครับ ผมแนะนำว่าล้อไม่ต้องลงทุนมาก แต่ขอให้เน้นที่ยางดีกว่าครับ ยางดีๆมีผลมากๆๆๆๆ เลือกที่เหมาะสมกับการใช้งาน ใช้ยาวๆ อย่าเห็นแก่ยางเก่ายางถูก อันนี้ไม่คุ้มไม่จบจริงครับ สรุปล้อหนะก้อปได้ แต่ยางจัดเต็มดีๆไปเลยครับ

3. โช๊ค + สปริง ควรเปลี่ยนด้วยหรือไม่
ผมมั่นใจว่าร้อยละ 99.99 คนเปลี่ยนมาล้อใหญ่ขึ้นก็เพื่อความหล่อสถานเดียว และถ้าเป็นขอบ 19 ขึ้นไปก็เหมือนจะโดนบังคับกลายๆว่าต้องโหลดต่ำด้วยครับ แต่อันนี้ผมขอให้รอหลังจากเปลี่ยนล้อแล้วซักพักนึง อย่าเพิ่งรีบทำ ให้ลองใช้งานแบบยังไม่โหลดดูซักระยะ ลองดูผลที่ออกมาว่าเราพอใจแค่ไหน คุ้มมั้ยที่จะแลกกับการโหลดต่ำ จะติดมั้ย ขึ้นห้าง เข้าบ้านได้ป่าว แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะโหลดมั้ย และโหลดต่ำแค่ไหน ผมมี E90 คันนึงใส่ขอบ 19 ได้สวยเลยโดยไม่โหลดแม้แต่นิดเดียว และใช้โช้คเดิมด้วยครับ

ลองดูนะครับผม ขอให้หาจุดสมดุลย์ดีๆระหว่างความหล่อกับการใช้งาน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
เคยนั่ง e90 เคยเปลี่ยนจาก 17 มาเป็น 19 แทบไม่ต่างครับ กลับรู้สึกนุ่มกกว่าด้วย

เพราะ ยางเดิมเป็นรันแฟลท มันโคตรแข็งอยู่แล้ว

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
ใส่รถอะไรอะครับ   ถ้า  mazda 2  ใส่ใด้แต่วิ่งไม่ใด้  ถ้าซีรี่ 7 ใส่ 22 ยังนิ่มนวลน่านั้งอยู่ครับสวยกำลังดีด้วย 

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ความกระด้างยังไงก็ต้องกระด้างขึ้น เพราะแก้มยางยังไงก็บางลง ยิ่งบางก็ทำให้รับรู้ถึงแรงซับกระแทกได้ดีขึ้น
รับรู้ถึงพื้นถนนได้ดีเลยละครับ ลองใส่กับโช๊คเดิมดูก่อนไม่เสียหาย ส่วนความต่างแม็ก
จริงปลอม ก็เรื่องของน้ำหนัก และวัสดุที่ใข้ทำ ต่างกันแน่นอน
ขึ้นอยู่กับเราว่าใช้ของปลอมจะพอใจรึเปล่า อาจเกิดความไม่มั่นใจได้
แต่ถ้าเรายอมรับได้ ก็ใช้ได้ไม่มีแญหา ประหยัดเงินไปได้หลายบาท
 ;D

ออฟไลน์ keangac

แอบมาส่อง ขอเดาว่า เป็นรถ F10ใช่มั๊ยครับ เพราะผมก็เคสเดียวเหมือนคุณเลย กำลังศึกษายางขอบ 19 20 อยู่เหมือนกัน ^_^

ออฟไลน์ V221

19แก้มเตี้ยยังไงๆก็แข็งครับและระวังดุ้งด้วย ถามร้านยางดังๆอย่างSCหรือก เจริญ ได้เลยว่าพวกล้อ19เช่นCLSมาเปลี่ยนยางที่บวมและล้อที่ดุ้งกันมากมาย ตอนผมเอาW221ไปเปลี่ยนยางยังเจอเจ้าของรถเอารถมาเปลี่ยนล้อและยางที่ดุ้งเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NaNaNa

ผมกลัวว่าหลุมเมืองไทยมันจะเยอะไป จนขับแล้วมันจะไม่สนุกเอา หลบหลุมบ่อยเกิน

ออฟไลน์ rute

บ้านอยู่ใกล้กับผมเลยค้าบ ;D ;D

19 ไป 20 อาจรู้สึกไม่ต่าง แต่เดิมมัน 18 ไป 20 รู้สึกแน่ครับ ไม่ได้ขัดคอนะค้าบ อิอิ

ก่อนอื่นดูว่าติดซุ้มไม๊ค้าบ คอสะพานแถวบ้านเรามีให้โดดประจำ ยิ่งยางซีรี่ต่ำ ๆ โอกาสแม็กแพง ๆ คด ดุ้งได้เยอะ

แต่ว่าข้อดีของขนาดนี้คือ หล่อมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ;D ;D
คุณสมบัติใช้คิมเบอร์หรือครับ...

TM หรือ  GM  ครับ...  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
19 - 20 แทบไม่ต่างครับ เป็นผมไป 20

ส่วนโช๊ค สปิรง เปลี่ยนโลด ถ้างบเหลือ

ออฟไลน์ Mr.Sombat

• Newbie
  • *

คุณสมบัติใช้คิมเบอร์หรือครับ...

Gold Match ค้าบ ไม่ทราบว่าใช่หมอรุตหรือป่าวค้าบ ;D ;D

ออฟไลน์ kwang XC60

Gold Match ค้าบ ไม่ทราบว่าใช่หมอรุตหรือป่าวค้าบ ;D ;D

สวัสดีครับคุณสมบัติ....จำผมได้ป่าวครับ......อิอิ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar