ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรถยนต์จากโตโยต้า มาที่ 1 แต่รถนั่งฮอนด้าฟาดไปเหนาะๆ  (อ่าน 7699 ครั้ง)

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member

รถยนต์นั่ง
Honda 18,758 VS Toyota 12,230  VS Nissan 3,432
ผมว่า รอส่งวีออสใหม่ ส่วนวีออสค้างคงจะขายไม่ออก

ส่วนประบะเพียว
D-max win แบบเฉียดฉิว (ทั้งที่ใหม่กว่า -*-)  19,247 Vs Vigo 19,140
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 10:28:46 โดย porasit33 »

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ส่วนใหญ่มาจาก accordใหม่+civic0%

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เหนแคดคอดเริ่มเยอะแล้วคับ วิคนี่เกลื่อนเลย

ออฟไลน์ TeslaX

เหนแคดคอดเริ่มเยอะแล้วคับ วิคนี่เกลื่อนเลย

จากเมื่อก่อนคนด่าว่าไม่สวย เหมือนซิตี้ คอนโซลเบี้ยว ปัจจุบันเต็มถนน 555 คนไทย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
TOTAL
1.Toyota 36,012
2.Isuzu 21,314
3.Honda 20,202
4.Mitsubishi 7,221
5.Chevrolet 4,617
6.Nissan 4,404
7.Ford 4,120
8.Mazda 3,940

PASSENGER
1.Honda 18,758
2.Toyota 12,230
3.Nissan 3,432
4.Suzuki 2,782
5.Mitsubishi 2,776
6.Ford 2,227
7.Mazda 2,097
8.Chevrolet 1,687

PICKUP
1.Toyota 21,836
2.Isuzu 19,451
3.Mitsubishi 4,445
4.Chevrolet 2,404
5.Ford 1,858
6.Mazda 1,843
7.Nissan 938

status เริ่มเปลียนตำแหน่งแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

จากเมื่อก่อนคนด่าว่าไม่สวย เหมือนซิตี้ คอนโซลเบี้ยว ปัจจุบันเต็มถนน 555 คนไทย
ส่วนนึงที่เต็มถนนเพราะของแถมเพียบ+ประกันภัยชั้น1+ดอก0% ครับ
H ไม่เคยต้องทำขนาดนี้ในวิครุ่นก่อนๆ  ในช่วงที่รถเพิ่งจะเปิดตัว
ถ้าไม่ทำแบบนี้ จำนวนมันคงน้อยกว่านี้เยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Civicตัวรถมันก็ดีนะครับ
-คอนโซลเบี้ยวไปลองนั่งตรงคนขับมันมุมสวยและเวิร์คครับ แต่ลองตำแหน่งคนนั่งดูแคบๆไป
-หน้าcity สวยดีนะครับกระจังหน้ารุ่นนี้สวยอยู่ถึงจะคล้ายๆcityก็เถอะ
-+ประกันภัยชั้น1+ดอก0% มีผลนะคครับ แต่ผมว่าชื่อ Civic มันก็มีเสน่ห์อยู่แล้วตัวรถไม่ได้เลวร้านได้ประกันมานี่ฟัดรุ่นอื่นสบายเลยครับ

ส่วนนึงเพราะ Honda โมเดลใหม่จะหมดแล้วนะครับ เหลือแค่ city-jazz เท่านั้นเอง
ส่วน Toyota ใหม่แค่ Camry เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 20:13:44 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race

ส่วนนึงที่เต็มถนนเพราะของแถมเพียบ+ประกันภัยชั้น1+ดอก0% ครับ
H ไม่เคยต้องทำขนาดนี้ในวิครุ่นก่อนๆ  ในช่วงที่รถเพิ่งจะเปิดตัว
ถ้าไม่ทำแบบนี้ จำนวนมันคงน้อยกว่านี้เยอะ
ครับ โปรโมชั่นเปนส่วนหลักสำคัญเลยครับ แต่ก็เปนการตลาดมากระตุ้นยอดขาย ตลาดรถแข่งกันระนาวว 55555

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *

ครับ โปรโมชั่นเปนส่วนหลักสำคัญเลยครับ แต่ก็เปนการตลาดมากระตุ้นยอดขาย ตลาดรถแข่งกันระนาวว 55555
ดูข้อมูลแค่นี้แล้วฟันธงเลยผมว่ามันเร็วไปนะ

ถ้าจะให้ดีควรดูดีเทลย่อยแต่ละ Model มากกว่านะครับ ว่าโมเดลไหนขายได้มากน้อย

ออฟไลน์ cloud

นิสสันเห็นวิ่งเต็มถนนทำไมได้แค่3พันคันอ่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ส่วนกระบะเพียว
D-max win แบบเฉียดฉิว (ทั้งที่ใหม่กว่า -*-)  19,247 Vs Vigo 19,140

ไม่แปลกหรอกครับ ตราบใดที่ตรีเพชรยังไม่ยอมแถมอะไรให้ลูกค้าเลย
ก็จะได้นำแค่นิดๆหน่อยๆ บางเดือนตาม แถมยังต้องรอรถอีก
นี่ขนาดวีโก้แชมป์ โมเดลเก่า ยังขนาดนี้ โมเดลใหม่สงสัยทิ้งห่างประมาณนึง

ส่วนวีโก้แชมป์ รับรถได้เลย แถมประกัน ของแถมเพียบ มีส่วนลด
คนซื้อกระบะส่วนใหญ่ไปใช้งานต้องเอาเร็ว+ไม่ต้องจ่ายเพิ่มเยอะ
ระวังไว้เถิดตรีเพชร นี่ขนาดขายมา 2 ปีแล้วยังไม่แถมอะไรเลย
ฐานลูกค้าจะหายหมดนะ หึหึ

เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ

ยอดขายรถยนต์รวม

ยอดขายรถยนต์นั่ง

ยอดขายรถกระบะ 1 ตัน + กระบะดัดแปลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 22:18:13 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ archian

5.Ford 1,858
6.Mazda 1,843

อะจ๊ากกกกก.........

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ส่วนกระบะเพียว

ไม่แปลกหรอกครับ ตราบใดที่ตรีเพชรยังไม่ยอมแถมอะไรให้ลูกค้าเลย
ก็จะได้นำแค่นิดๆหน่อยๆ บางเดือนตาม แถมยังต้องรอรถอีก
นี่ขนาดวีโก้แชมป์ โมเดลเก่า ยังขนาดนี้ โมเดลใหม่สงสัยทิ้งห่างประมาณนึง

ส่วนวีโก้แชมป์ รับรถได้เลย แถมประกัน ของแถมเพียบ มีส่วนลด
คนซื้อกระบะส่วนใหญ่ไปใช้งานต้องเอาเร็ว+ไม่ต้องจ่ายเพิ่มเยอะ
ระวังไว้เถิดตรีเพชร นี่ขนาดขายมา 2 ปีแล้วยังไม่แถมอะไรเลย
ฐานลูกค้าจะหายหมดนะ หึหึ

พ่อผมตัด Isuzu D-Max ออกจากตัวเลือกขณะตัดสินใจซื้อรถกระบะ เพราะเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลที่ว่ามานั้นล่ะครับ 

สงสัยโปรโมชั่นจะมาตอน MC และ All new Hilux เปิดตัว -.-

ออฟไลน์ porasit33

จริงๆ เท่าที่อ่านข่าวมา คือ ISUZU เค้าอั้นกำลังการผลิตสุดแล้วครับ
แล้วเค้ากำลังเปิดโรงงานใหม่อยู่หนะครับ

ใครที่เคยซื้อตัวเก่าๆ จะรู้ครับ แถมพอๆกับโตโยต้า แถมเยอะรถ มีขับกลับ ...
นั่นแสดงว่าตอนนี้ แถมไม่แถม รถก็ไม่มีขายครับ ... แล้วจะแถมทำไมครับ ฮ่าๆ

ถ้าขายไม่ได้ก็แถมเยอะหน่อย คนจะได้อยากซื้อ ฮ่าๆๆ

ตอนนี้กลายเป็นว่า ฮอนด้า ชนะโตโยต้าแล้วเรื่องยอดขายรถนั่ง

ปี2012 ก็ชนะได้

ออฟไลน์ blade

ในความคิดผมนะ  อนาคต โตโยต้า อาจจะไม่ใช่เบอร์ 1 ของไทย
เพราะดูจากคนรอบๆตัวที่ซื้อ โตโยต้า คือ เขาห่วงเรื่อง ศูนย์ ซ่อม อะไหล่ ส่วนมากเป็นคนที่เคยใช้ โตโยต้า หรือคนเก่าๆ ที่ถูกฝังความคิดมากแบบนั้น
แต่ผมว่าตอนนี้ คนสมัยใหม่เริ่มซื้อรถที่ เพราะรูปลักษณ์ ความสวยงาม ออฟชั้น สมรรถนะ ซึ่ง โตโยต้า ยังเป็นรองหลายๆค่ายอยู่
แล้วสิ่งที่ โตโยต้า ฝันความคิดให้คนสมัยใหม่ คือ การออกแบบ - -  กั๊กอีก -*- การขับขี่ -0- แล้วมันก็จะการฝังความคิดคนรุ่นต่อไป ซึ่งตอนนี้เขาอาจยังไม่มีความสามารถในการซื้อรถ แต่ต่อไปก็ไม่แน่

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
สงครามยังไม่จบ ผมกลัวว่าฮอนด้าจะแรงต้นอย่างเดียวน่ะ เจ้าสนามพี่โตเค้ายังมีม้าปล่อยอีกน่ะ ^_0

ออฟไลน์ aoddy1

รอดูปลายปีอัลติสใหม่ก่อน นี่วีออสใหม่ก็เพิ่งส่งมอบเอง

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะบอกว่า ไม่ต้องเอาของเว็บอื่นมาแชร์ก็ได้มั้งครับ

เพราะของเราเอง ก็มีลงไว้ให้ดูอย่แล้วในหน้าแรกของเว็บครับ
อยู่ในส่วนของ PR News สำหรับข่าวยอดขายเรามีลงต่อกันทุกเดือนให้อยู่แล้ว

-------------------------------

เรื่องยอดขาย ปีนี้ผมกลับรู้สึกแปลกๆ...

Vios ควรจะเริ่มวิ่งได้แล้ว กลับยังไม่ค่อยเห็นเลย
Pulsar ตั้งแต่เปิดตัวมา เห็นมีวิ่งคันเดียวเอง

ตอนนี้ หลายอย่าง มันเกินการคาดการณ์ไปเยอะครับ
ต้องรอดูภาพรวม ครึ่งปีแรก ในเดือนมิถุนายน จึงจะเริ่มห็นภาพของครึ่งปีหลังครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
VIGO นี่ส่วนนึงมาจากการตลาดๆเค้าดีจริงครับ ยอดขายเลยดีขนาดนี้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตลาดรถนั่ง ฮอนด้า มีตัวสินค้าเยอะกว่าโตโยต้าครับ เจาะกลุ่มได้เยอะ
มีเป็น10 ธรรมดาของสัจธรรม
มีรุ่นไหนบ้างไล่เอาแล้วกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
D-max  19,247
Vigo Champ 19,140

งั้นวีโก้ก็ไม่แชมป์แล้วสิเนี่ย  ;D ;D ;D

ป.ล. แนะนำทาง HLM เวลามีข้อมูลเรื่องยอดขายก็เอามาตั้งกระทู้ลิงค์ไปดีมั๊ยครับ บางท่านเข้ามาที่บอร์ดเลยหรือไม่ได้สนใจในช่องนั้นๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mypop

อยากเห็นแบบแยกแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ด้วยครับ

ถ้าพี่ฮอนปล่อย City ให้เร็วขึ้นหน่อยจะได้อัด Vios ให้อยู่หมัด

เบื่อรถที่ลดต้นทุนสุดๆมาก ขายเอาเปรียบเหลือหลาย

ออฟไลน์ gundam126

ที่บริษัทซื้อvigoมาใช้งาน8คัน โดยไม่สนว่าจะเป็นรถเก่าออกมานานแล้ว เพราะของแถมเยอะ รับรถเร็ว ส่วนลดเยอะ

ออฟไลน์ lif_oil

• **
ในความคิดผมนะ  อนาคต โตโยต้า อาจจะไม่ใช่เบอร์ 1 ของไทย
เพราะดูจากคนรอบๆตัวที่ซื้อ โตโยต้า คือ เขาห่วงเรื่อง ศูนย์ ซ่อม อะไหล่ ส่วนมากเป็นคนที่เคยใช้ โตโยต้า หรือคนเก่าๆ ที่ถูกฝังความคิดมากแบบนั้น
แต่ผมว่าตอนนี้ คนสมัยใหม่เริ่มซื้อรถที่ เพราะรูปลักษณ์ ความสวยงาม ออฟชั้น สมรรถนะ ซึ่ง โตโยต้า ยังเป็นรองหลายๆค่ายอยู่
แล้วสิ่งที่ โตโยต้า ฝันความคิดให้คนสมัยใหม่ คือ การออกแบบ - -  กั๊กอีก -*- การขับขี่ -0- แล้วมันก็จะการฝังความคิดคนรุ่นต่อไป ซึ่งตอนนี้เขาอาจยังไม่มีความสามารถในการซื้อรถ แต่ต่อไปก็ไม่แน่
คิดเหมือนผมเลย กั๊กออฟชั่น ตั้งราคาสูง แล้วเอามาเป็นส่วนลด ถ้าไม่ใช่ตัวท๊อป ออฟชั่นหายเพียบ แต่ถ้าตัวท๊อปราคาแรงกว่ายี่ห้อรองๆ แต่ราคาขายต่อยอมพี่โตเค้าจริงๆ
 8)

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
isuzu รอรถนาน ยอดที่ทำได้แต่ละเดือน เต็มกำลังโรงงานแล้วครับ

สังเกตดูจากยอดแต่ละเดือนได้ ค่อนข้างจะคงที่

ถ้า isuzu หรือ แม้แต่ ford ผลิตได้มากกว่านี้ เชื่อเหลือเกินว่า vigo champ ขายยากกว่านี้

คนที่ซื้อ vigo champ ตอนนี้น่าจะมีเหตุผลหลักๆอยู่ 2 ข้อ 1.รับรถได้เลย 2.ของแถมเพียบ

ส่วนรถคันแรกเริ่มจะเสื่อมมนต์แล้ว ยอดนิสสันจากนี้ไปน่าจะตกไปเยอะ

มิตซู มีรุ่นใหม่เปิดตัว อาจจะหวือหวาได้ซักพัก ตอนนี้มีรถนั่งรุ่นเดียว(ที่ทำยอดขายได้ ไม่ต้องนับ EX เพราะนั่นไม่ช่วยทำยอดเลย 555+)

ยังทำได้ขนาดนี้ มากกว่า มาซด้า ฟอร์ด เชฟ ที่มีรถนั่งขายมากรุ่นกว่าซะอีก

เมื่อก่อนจะเอารถเข้าศูนย์มิตซูในกรุงเทพ ไม่เคยต้องมีคิว อยากจะเข้าขับไปวันไหนก็ได้เลย

แต่เดี๋ยวนี้ต้องจองคิว บางทีคิวยาวเป็นสัปดาห์กว่าจะได้เข้า บ่งบอกถึงความสำเร็จของมิราจได้ดีทีเดียว

ส่วนซีวิคใหม่ มองด้านนอก ยังไงก็ยังรู้สึกเหมือนเดิม FD สวยล้ำกว่าเยอะ แต่ภายในดีกว่ารุ่นเดิมพอสมควร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้ารถยนต์นั่งเค้ามาแรงจริงๆ

ตอนนี้ Accord G9 ป้ายแดงเพียบเลย

แต่พี่โตก็ยังปล่อย vios ยังไม่เยอะ ไหนจะมี yaris eco มาเสริม All new altis ปลายปีอีก

แต่ฮอนด้าก็มี All new city , Jazz ตามมาสมทบ เสียดายพี่น้องบริโอ้จริงๆ

ส่วน อีซูซุต้องยอมรับเลยขายรุ่นเดียว ยอดขายขนาดนี้ ถ้าไม่ติดรอรถนาน + All new mu7 มาสมทบ ยอดขายกระหึ่มแน่นอน

ออฟไลน์ คนกรุง

คาดว่าอีกไม่นานโตโยต้า เดี๋ยวก็กลับมาใหญ่อีกรอบ เจ้าตลาดนี้ซุ่มเงียบจะตาย ;D

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
อยากเห็น เฮียโต โดนล้มแชมป์จากทั้งฝั่ง กะบะ ทั้งเก๋ง พร้อมกันครับ

จะดูว่าเฮียจะแก้เกมกลับมายังไง แล้วจะแก้ได้หรือไม่  8)

แล้วก็อดเชียร์ Nissan Mitsu Mazda ว่าจะวิ่งไล่เฮียโต เฮียฮอน มากกว่านี้

ออฟไลน์ cloud

เดือนเมษามันมีอะไรเหรอ ทำไมยอดตกลงทุกค่ายเลย เมษามีมอเตอโช ยอดควรจะพุ่งสิครับ แปลก มันตกที่ค่ายเลยนะลองดูตัวเลข