ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถใช้ช่วยหาเต๊นท์ รถมือสอง ที่ไม่ย้อมแมว ได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 32676 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้มีแผนจะซื้อรถมือสอง รบกวนเพื่อนๆสมาชิก ช่วยแนะนำเต๊นท์รถที่มีคุณภาพ ไม่เอาเปรียบคนซื้อ และที่สำคัญขอรถสวยๆ (ขอบคุณทุกความเห็นครับ)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ผมว่ายากน่ะ

แบบเต้นท์เค้ารับรถมาก็ต้องปรับสภาพก่อนขายอยู่แล้ว

แบบรับซื้อมารถมีลอยขูดขีด รอยชน ก็ต้องไปทำสีใหม่ปรับสภาพ ฯลฯให้ดีก่อนถึงจะเอามาขาย

ถ้าขายตามสภาพที่รับซื้อมาเลยผมว่าไม่ค่อยมีอ่ะคับ

ไม่งั้นก็ต้องหาซื้อรถบ้านที่เค้าประกาศขาย แต่คุณก็ต้องมาปรับสภาพตัวรถอีกอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 20:14:09 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถมือ2 ยังไงก็หนีไม่พ้นการซ่อมแซมครับ อาจซ่อมมาก่อนหน้า หรือไปอยู่กับเราแล้วก็ต้องซ่อมแซมต่อไปตามสภาพอายุ ซึ่งหนีสังขารของมันไม่ได้ ส่วนการชนมาอะไรนี้ก็สังเกตุเอาหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 20:12:55 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ Eddy5659

ยากครับ ทางที่ดีควรจะหาคนที่ดูรถเป็น แล้วชวนไปดูด้วย
หรือไม่ก็ลองหาตามเว๊ปรถมือสอง แต่ส่วนมากก็เต๊นท์นั่นแหละเอามาลง
ดูๆไปเดี๋ยวก็มีแบบว่าเจ้าของรถขายเองอะไรประมาณนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ V221

ใช่แล้วครับยากครับที่จะหาเต๊นท์แบบนั้น เพื่อนผมก็ทำเต็นท์ก็ต้องแต่งทั้งนั้นยกเว้นรถฝากขาย จะมีพี่ผมที่ไม่ยอมแต่งไมล์แต่สุดท้ายก็ปิดเต็นท์มาซื้อขายที่บ้านเพราะไม่ทำก็สู้คนอื่นไม่ได้ วงการนี้ไม่มีขาวสะอาดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
ผมเคยไปดูรถเต็นท์ แต่เหลือบไปเห็นหลังเต็นท์ มีรถที่เค้าเพิ่งรับเข้ามา
ยังไม่ได้ทำอะไร สภาพยังเดิมๆ อยู่ ปรากฎว่าได้คันนั้นนั่นแหละ
เวลาไปดูรถเต็นท์อย่าลืมดูหลังเต็นท์ด้วย

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ยากนะครับกับการดูรถที่เต๊นท์แล้วไม่ย้อมแมว ยกเว้นโชคดีจริงๆ

อย่างของผมซีวิคไดเมนชันที่ขับๆ อยู่ ตอนดูรถก็สภาพสวยอยู่หรอกครับ แต่พอเอามาหาคุณพ่อที่อู่ ช่างทักเลย "ไฟเลี้ยวตรงบังโคลนมันกลับด้าน" ไอ้ผมนี่อยากจะสบถความไม่รอบคอบตัวเองสุดๆ "X@#$!@#$!@#$@!#$@!#$" ทันทีเลยครับ

แล้วที่แสบสุดคือ ไฟแนนซ์ที่จัดให้ผม ดันยัดประกันที่โคตรคุ้ม (ตรงไหน) ชั้นหนึ่งที่คุ้มครองเหมือนชั้นสาม ดีที่ผมใช้เคลมไปแล้ว แล้วไม่ต่อประกันเจ้านี้ครับ (เจ้าไหน มีสีส้มๆ ก็นั่นล่ะครับ ;w;)

ผมแนะนำคนขับรถขายเองน่าจะลดความเสี่ยงลงบ้าง (แต่ก็เสี่ยงครับ)

อย่าว่าแต่รถสภาพสวยเลยครับ ขนาดผมขับ แม้ไม่ได้ไปเฉี่ยวชน แต่ก็โดนคนทำเรื่องจนได้ครับ (บ่อยด้วย ;w;) แต่เมื่อมีคนอยากได้ตอนผมพร้อมที่จะปล่อย ผมคงยินดีที่จะบอกความจริงไปว่า "ซ่อมตรงนี้มาน่ะครับ โดนบลาๆ"
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ TnP_PKt

เต้นท์รถก้ไม่ได้แย่เสมอไปนะครับ แค่หาดีๆยากเท่านั้นเอง แต่ผมเชื่อว่ายังมี

ทีนี้ว่ากันที่การเลือกรถดีกว่า สำหรับตัวผมนะ ผมไม่ได้สนใจว่าจะเป็นเต้นหรือรถบ้าน

ให้ดูสภาพเป็นหลักก้แล้วกัน อย่าลืมนะครับ รถส่วนใหญ่จากเต้นท์ก้มาจากรถบ้านนั่น

แล้วรถบ้านสวยๆที่ไปขายเต้นก้เยอะ เพราะฉะนั้นอย่ามองเพียงแค่ว่าเป็นเต้นท์แล้วไม่น่าซื้อ

กลับกันผมอยากให้ลองมองอีกมุมนึงดู มีรถบ้านอยู่บางประเภท ที่ชนหนักบางเต้นท์ไม่รับ

แล้วนำมาขายเองก็มีเยอะแยะนะครับ อย่าคิดว่าไม่มี!! ผมเลยบอกไงว่าให้ดูสภาพเป็นหลัก

เช่น รถผมสภาพดีนะ ไม่มีชนหนัก รภตลาด แต่ไปขายเต้นท์เค้าไม่รับ บอกว่าวิ่งเยอะเกิน ไมล์สูง

ผมก้เข้าใจ สุดท้ายก้นำมาขายเอง อีกเคสผมก้ขายมาแล้วแต่ก้เต้นท์นั่นแหละมาซื้อไป รถผมใช้ในงานก่อสร้าง

เคยคว่ามาแล้วรอบนึง เต้นไม่รับเลยซักเตนท์ ทั้งๆที่เป็นรถตลาดที่มีความต้องการสูง555

อาจจะนอกเรื่องไปบ้าง ก้บอกให้ฟังเฉยๆครับ เลือกรถดูสภาพเป็นหลักครับ อย่าคิดมากก

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
เต้นท์รถก้ไม่ได้แย่เสมอไปนะครับ แค่หาดีๆยากเท่านั้นเอง แต่ผมเชื่อว่ายังมี

ทีนี้ว่ากันที่การเลือกรถดีกว่า สำหรับตัวผมนะ ผมไม่ได้สนใจว่าจะเป็นเต้นหรือรถบ้าน

ให้ดูสภาพเป็นหลักก้แล้วกัน อย่าลืมนะครับ รถส่วนใหญ่จากเต้นท์ก้มาจากรถบ้านนั่น

แล้วรถบ้านสวยๆที่ไปขายเต้นก้เยอะ เพราะฉะนั้นอย่ามองเพียงแค่ว่าเป็นเต้นท์แล้วไม่น่าซื้อ

กลับกันผมอยากให้ลองมองอีกมุมนึงดู มีรถบ้านอยู่บางประเภท ที่ชนหนักบางเต้นท์ไม่รับ

แล้วนำมาขายเองก็มีเยอะแยะนะครับ อย่าคิดว่าไม่มี!! ผมเลยบอกไงว่าให้ดูสภาพเป็นหลัก

เช่น รถผมสภาพดีนะ ไม่มีชนหนัก รภตลาด แต่ไปขายเต้นท์เค้าไม่รับ บอกว่าวิ่งเยอะเกิน ไมล์สูง

ผมก้เข้าใจ สุดท้ายก้นำมาขายเอง อีกเคสผมก้ขายมาแล้วแต่ก้เต้นท์นั่นแหละมาซื้อไป รถผมใช้ในงานก่อสร้าง

เคยคว่ามาแล้วรอบนึง เต้นไม่รับเลยซักเตนท์ ทั้งๆที่เป็นรถตลาดที่มีความต้องการสูง555

อาจจะนอกเรื่องไปบ้าง ก้บอกให้ฟังเฉยๆครับ เลือกรถดูสภาพเป็นหลักครับ อย่าคิดมากก

เห็นด้วยเลยคับที่แน่ๆเวลาไปดูรถ อย่าใช้ความอยากเป็นที่ตั้ง. นอกจากจะได้รถไม่ดีแล้ว
ความอยากได้ มันจะแสดงออกทางสีหน้า จนบางครั้งเราต่อรองราคาไม่ได้ เพราะคนขายรู้ไต๋
อดีตเคยเจอกับตัวเองมาแล้ว กับเคสอยากได้จนตัวสั่นเนี้ย
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
สนใจ pm มาครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
หาคนที่ดูรถเป็น ง่ายกว่าหาเต๊นท์ไม่โกงครับ
รถถ้าเกิดอุบัติเหตุ ชนมา คว่ำมา จมน้ำ ซ่อมให้ตายยังไงก็ดูออกครับ
ไม่เหมือนเดิมแน่ๆ ถ้าคนดูเป็นดูนะ แต่พวกกลับไมล์นี่น่ากลัวหน่อย
เว้นเต๊นท์ที่ ปญอ เอารถวิ่ง 3แสนหมุนเหลือแสน แบบนี้ใครดูก็รู้
บางทีฉลาดเอาลงกันนิดๆหน่อยๆ แบบนี้ตอบยาก ต้องกลับไปเช็คประวัติที่ศูนย์
ถ้าไม่มีอีกนี่เหนื่อยเลย

สรุปหาคนดูเป็นไปช่วยดูดีกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neung23

หาได้คุณยิ่งกว่าถูกหวยคับ

ช่วงผมหารถบ่อยมากที่ไปดูแล้วไมล์ 2xx,xxx หรือน้อยๆ 15x,xxx - 18x,xxx พอจะไปเอาจริงหรือจะไปดูอีกรอบกับคนดูเป็น ไมล์มันหายไปไหนได้แสนกว่าโล เหลือแค่ 9x,xxx  >:(

หรือเรื่องไมล์ไม่นับ น้อยเต๊นท์คับที่จะบอกคุณว่ารถโดนตรงไหนมาบ้าง ฯลฯ

แต่ถ้าเต๊นท์ bmw ผมมีเต๊นท์ดีๆแบบนี้คับ ชื่อ มุม3 แถวๆ ถนนกาญจนานี่แหละ

ผมขาย 330i เข้าเต๊นท์นี้ไป ไมล์ 15x,xxx 360วันถัดมา รถถึงขายได้ ไมล์มันก็อยู่ไกล้เดิม เพิ่มมานิดหน่อยแค่นั้นเอง
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เต้นท์ที่บ้านผมครับไม่ย้อมแน่นอนแต่อาจมีบางอย่างที่อาจบอกไม่หมดแต่เก็บงานให้เรียบร้อยทุกอย่าง รถที่คว่ำมาก็เคยเอามาซ่อมขายแต่ก็บอกลูกค้าทุกครั้งว่าเกิดอะไรราคาก็ถูกตามที่มันเคยโดน ถ้าถามว่าทำไมไม่บอกลูกค้าทุกอย่างก็ตอบได้ว่าไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้บางครั้งคนซื้ออยากได้มือสองสภาพป้ายแดงไม่มีแต่รอยขีดข่วนแต่ราคาเหมือนเอามาจำนำ อยู่นครพนมเอง 555

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดเล็กๆก็แนะนำเต้นท์แถวบ้านนั่นแหละครับเอาที่เปิดมานานเจ้าของเป็นรู้จักว่าดีเพราะคนต่างจังหวัดทำธุรกิจระยะยาวต้องอาศัยชื่อเสียงครับสำคัญมาก ลองได้โกงเค้าก็จะเสียชื่อเสียงทำมาหากินไม่สะดวกแล้ว ไม่เหมือนเต้นท์ที่กรุงเทพหรือจังหวัดใหญ่ต่อให้คุณโดนย้อมโดนโกงมาจะไปบอกใครได้ซักกี่คนเชียวเดี๋ยวหน้าใหม่ๆก็มาซื้ออีก อย่าไปคิดว่าเต้นท์ต้องโกงต้องย้อมอย่างเดียวจากการฟังข้อมูลพวกไม่รู้หรือพวกอคติ รถมือสองหลักๆก็เหมือนสินค้ามือสองทุกอย่างตาดีได้ตาร้ายเสีย ดังนั้นหาคนที่ตาดีๆช่วยหา

ขอให้โชคดีครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ S6

มีครับ ที่ทราบมีที่เส้นวงแหวนบางแค-ปิ่นเกล้า คนที่รู้ว่า เต้นท์ไหนรถดีสุด กับ เต้นท์ไหนมีแต่รถมีประวัติ คือ

1. คนที่จับรถมาปล่อยให้เต้นท์ เขาจะรู้ประวัติรถได้ ดูรถเป็นว่า สภาพเป็นยังไง จับหมด ทั้งรถดีส่งให้เฉพาะเต้นท์นี้ และรถมีประวัติส่งไปอีกเต้นท์นึง เคยได้คุยกับเขาอยู่ว่าเต้นท์ไหน มีแต่รถดีเท่านั้น เต้นท์ไหนมีแต่รถมีประวัติ เต้นท์ไหนมีทั้ง 2 แบบ
    แต่...เต้นท์ที่รับรถสภาพดีมา เขาก็ปรับสภาพใหม่นะครับ ปรับอย่างกับรถออกจากศูนย์ใหม่ๆเลย เห็น Jazz คันนึงสภาพดีไม่มีทำสีมาเลย ไมล์น้อย ช่างของเต้นท์ มันยังเอาสีดำไปพ่นใต้ท้องรถให้ดูใหม่เหมือนไม่เคยวิ่งมาก่อน พ่นหมดเลย ตรงไหนมีฝ่นมีโคลน ตรูพ่นทับหมด สีเหลือเยอะ
2. เต้นท์ด้วยกัน จะรู้ แต่ไปถามจะไม่บอก ดิสเครดิตกันเปล่าๆ เต้นท์ไหนทำแย่ นี่แย่ทั้งโซน

พอดี อาทำเต้นท์อยู่ตรงนั้น เลยแชร์กันฟังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับเต้นก็ไม่ได้แย่เสมอไป รถดีก็มี รถย้อมก็มีเป็นธรรมดาครับ

เลือกรถมือ2 นี่เลือกยากจริงๆ ผมก็ไม่่ค่อยมีความรู้อะไรมากมาย ยังไงก็ขอให้เจอรถดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับเต้นก็ไม่ได้แย่เสมอไป รถดีก็มี รถย้อมก็มีเป็นธรรมดาครับ

เลือกรถมือ2 นี่เลือกยากจริงๆ ผมก็ไม่่ค่อยมีความรู้อะไรมากมาย ยังไงก็ขอให้เจอรถดีๆนะครับ

ออฟไลน์ redsun

รถมือสองต้องหาคนดูเป็น
เล็งรุ่นไหนไว้พกคนเก่งในคลับ(CAR CLUB)นั้นๆไปดูรับรองแจ่ม

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ต้องระวังรถที่เอาไปทำลิมูซีนครับ แต่ละคันวิ่ง2แสนเป็นอย่างต่ำ ส่วนมากจะ Camry Teana ส่วนมากต้องกรอไมล์ก่อนขาย

พวกนี้วิ่งแทบจะทั้งวันทั้งคืน แต่เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะตลอด โทรมสุดน่าจะเครื่อง เบาะคนขับกับคนนั่งหลังแต่ที่ไม่ค่อยช้ำคือเบาะคนนั่งด้านหน้า