ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแรงขึ้นนิดนึงสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 2465 ครั้ง)

ออฟไลน์ znock

• Newbie
  • *
อยากแรงขึ้นนิดนึงสอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 08:30:50 »
รถ honda new city 2009 ติดแก๊สแล้วอยากเหยียบแล้วพุ่งๆ หน่อยจะต้องทำอย่างไรได้้บ้าง งบประมาณไม่เกิน 30000 จูนกล่องดีไหม ถ้าจูนเอากล่องอะไรดีครับ
เอาจูนแบบปฐมไม่ต้องปรี๊ดมาก แค่ขับสนุกขึ้นก็พอครับ แนะนำกล่องหน่อยครับ ตอนนี้ทำไปแค่เฮด กลาง ปลาย เปลี่ยนแคทใหม่

สอบถามเรื่องน็อตล้อด้วยครับ มีงบ 5000 เอาตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: อยากแรงขึ้นนิดนึงสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 09:04:26 »

อาการมันวิ่งต่างจากใช้น้ำมันมากหรือครับถึงได้อยากทำ"ให้แรงขึ้น"

โดยปกติแก๊สLPGหัวฉีด ติดตั้งสมบูรณ์จะวิ่งได้ดีพอๆกับน้ำมัน ทั้งอัตราเร่งและความเร็วปลาย

แต่ถ้าCNG จะด้อยกว่าน้ำมันอยู่เห็นๆ ทั้งจากเรื่องคุณสมบัติแก๊สและน้ำหนักถังที่เป็นตัวถ่วง อันนี้ต้องทำใจ

มาถึงเรื่องโมฯ ที่ทำท่อเปลี่ยนแคทฯมา เดาๆเอาว่าคงได้เพิ่มแต่เสียงมาใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นรถNAไม่มีระบบอัดอากาศ คงต้องทุ่มงบมหาศาลเพื่อความแรงเพิ่มอีก10-20เปอร์เซ็นต์ครับ

.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: อยากแรงขึ้นนิดนึงสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:17:05 »
ถ้าชอบกล่องญี่ปุ่น ใช้ F-Con S มือสอง ค่าติดตั้งกับค่าจูนรวมกล่อง (ไม่รวมไดโน่) น่าจะประมาณ 25,000
ถ้าไม่สนแบรนด์ว่าต้องเป็นญี่ปุ่น Unichip Q ธรรมดา ค่าติดตั้งค่าจูนรวมกล่องไม่รวมไดโน่ ราว 26,000
กล่องญี่ปุ่นมีดีตรงที่เวลาถอดขายก็มีคนอยากได้เยอะ แต่ตอนนี้ลองหาในตลาดดูแล้วกัน
หาเจอได้ก็เก่ง
กล่องแอฟริกาใต้ (Unichip) คนไม่ค่อยรู้จัก คนรับจูนมีน้อย แต่สามารถเริ่มต้นด้วยเวอร์ชั่นถูก
แล้วภายหลังอยากได้ของเล่นเพิ่ม สามารถซื้อเพิ่มตามกำลังทรัพย์และความจำเป็น ขยายผล
จนประสิทธิภาพน้องๆกล่องใบละแสนได้

คนจูนที่รับทำ ผมรู้จัก แต่ไม่ขอพูดถึง เพราะไม่งั้นเท่ากับขายของในบอร์ดที่ตัวเองสั่งห้ามขาย
แค่แนะว่าลองค้นๆคำว่ารับจูน F-Con อะไรงี้ดู แล้วดูผลงานบน facebook ของจริงของดี
มีไดโน่โชว์ม้าเท่านั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:23:03 »
ไปเจอจากเว็บแก๊สมาครับ fcon+lpg สแกนจากหนังสือ
http://www.iwebgas.com/news/f-con.html
ถ้าเข้าข่ายผิดกฏขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 11:13:53 »
ลองจูนแก๊สใหม่ดูไหมครับถ้าเป็นหัวฉีดอยู่แล้ว ลองหากล่องที่ปรับองศาไฟจุดระเบิดได้มาใส่ดูก่อน ถ้าไม่โอ ค่อยขยับไปพวก piggback ตามที่บทความคุณแพนว่าไว้

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 12:11:51 »
"ตอนนี้ทำไปแค่เฮด กลาง ปลาย เปลี่ยนแคทใหม่"

ทำกรองอากาศด้วยครับ
ให้อากาศเข้าออกสัมพันธ์กัน
ท่อทำสูตรร้านไหนมาคับ
กรองอากาศมีผลกับท่อเหมือนกัน

ส่วนเรื่องกล่อง ใน webboard เรามีรบจูนหลายท่านคับ ลองหาดูได้คับ
เรื่องกล่อง ท่านผู้การตอบครบแล้วคับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 13:32:21 »
ปกติที่ใส่ F-Con มักจะใส่กับเครื่อง Turbo มากกว่านะ
ในรถ NA จริงๆจูนกล่อง ECU เดิมให้มีอัตราส่วนอากาศกับน้ำมันที่พอเหมาะต่อท่อที่เราเปลี่ยนก็พอแล้ว

ออฟไลน์ znock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 18:56:32 »

อาการมันวิ่งต่างจากใช้น้ำมันมากหรือครับถึงได้อยากทำ"ให้แรงขึ้น"

โดยปกติแก๊สLPGหัวฉีด ติดตั้งสมบูรณ์จะวิ่งได้ดีพอๆกับน้ำมัน ทั้งอัตราเร่งและความเร็วปลาย

แต่ถ้าCNG จะด้อยกว่าน้ำมันอยู่เห็นๆ ทั้งจากเรื่องคุณสมบัติแก๊สและน้ำหนักถังที่เป็นตัวถ่วง อันนี้ต้องทำใจ

มาถึงเรื่องโมฯ ที่ทำท่อเปลี่ยนแคทฯมา เดาๆเอาว่าคงได้เพิ่มแต่เสียงมาใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นรถNAไม่มีระบบอัดอากาศ คงต้องทุ่มงบมหาศาลเพื่อความแรงเพิ่มอีก10-20เปอร์เซ็นต์ครับ

.

ดีพอๆ กับน้ำมันนั้นแหล่ะครับ ตอนแรกผมก็เล็งๆ unichip ไว้เหมือนกัน ดูท่าจะเข้ากับที่ต้องการพอดี

หรือไม่ก็จูนกล่อง e85 แล้วเปลี่ยนเป็นเติม e85+หัวฉีดแจ่มๆสักหน่อยมันจะมีผลกระทบกับแก๊สไหมครับเวลาเปลี่ยนไปใช้แก๊ส