ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะขึ้นค่า Taxi ช่วยปรับปรุงการให้บริการก่อนได้รึเปล่าครับ(แอบขึ้นแล้วเงียบๆ)  (อ่าน 6463 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ได้ข่าวว่า Taxi ขอขึ้นค่าโดยสาร ส่วนตัวผมว่าหากขึ้นไม่มากก็ไม่ว่ากัน แต่ช่วยปรับปรุงบางเรื่อง นิดๆ หน่อยๆ ให้เห็นผลก่อนได้รึเปล่าครับ เช่น
- อย่าขับเร็วๆ ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีผู้โดยสาร
- อย่าปาดซ้าย ปาดขวา แซง
- อย่าจี้ตูด
- อย่าพออาวุธ (มีด ปืน ไม้เบสบอล สเปรย์ต่างๆ)
- อย่าแทรกเวลาอยากเบียด
- อย่าบอกว่าไม่รับผู้โดยสาร แต่เปิดไฟ "ว่าง"หรือแวะถามผู้โดยสารข้างทาง ..... ถ้าไม่ว่างให้" ปิดไฟไปเลย"
- อย่าจอดรับ/ส่งผู้โดยสาร ตั้งแต่เลนที่2ไปจนถึงกลางถนน

ปล1. ผมเข้าใจว่า Taxi มีอาวุธไว้ป้องกันตัว แต่จากข่าวที่พบ  Taxi จะเป็นผู้ร้ายบ่อยมาก (จาก clip นะ)

ผมเสนอแนะนิดว่า รถ Taxi ทุกคัน ควรมีผนังกั้นระหว่างผู้โดยสารด้านหน้าและด้านหลัง แบบไม่ให้สอดออกไปหากันได้ เพื่อปกป้องผู้ขับ แม้ว่าจะช่วยได้ไม่มาก แต่ผมว่าดีกว่าไม่มี

ปล.2 ควรทำเหมือนกันกับรถเมล์และ เน้นๆที่รถตู้ครับ

เห็นใจ Taxi นะครับ แต่เห็นใจเพื่อนผู้โดยสารมากกว่า  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 23:11:38 โดย u_hoo »
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ hutzero

สมัยก่อนเคยยืนคอยรถอยู่ที่อนุเสาวรีย์ชัย    มียายคนนึงยืนพูดออกมาว่า 

"รถอะไรมีแต่ป้าย ว่างๆ ๆ ๆ เต็มไปหมด  ถ้าว่างนักทำไมไม่รู้จักไปทำงานทำการ"

ผมเลยบอกแกว่า  "เค้าเป็นรถแท๊กซี่ครับ  เวลาจะรับผู้โดยสารเค้าจะเขียนว่า ว่าง"

แกสวนกลับมาว่า "แล้วทำไมยายเรียกแล้วมันไม่ยอมไป  แค่ใกล้ๆนี่เอง"

:P :P :P :P

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
เสริมหน่อย

-พวกปากเปราะ ขับไปบ่นไปด่าไป

-พวกเปิดวิทยุคลื่นการเมืองแล้วบอกให้เปลี่ยนไม่ยอมเปลี่ยน

-จากข้างบนยิ่งถ้าเสริมด้วยพวกลำโพงมีแต่เบสบวมๆแค่เสียงกระแอมก็กระแทกปอดฉีกยิ่งแล้วใหญ๋

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
รถโดยสารสาธารณะประเทศเราขับน่ากลัวและน่าเกลียดมากเสียเป็นส่วนใหญ่ สงสารคนขับดีๆ จังครับเขาเป็นส่วนน้อย
หากไม่จำเป็นขอขับเองดีกว่า หากแพงแล้วอุ่นใจเมื่อได้นั่งจะไม่ว่าเลย ok อาจจะบ่นนิด แต่ถ้าคุ้มค่ากับความปลอดภัยมันก็ต้องยอมจ่าย

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
ญาติสนิทมิตรสหายไม่รู้ทางโดนพาไปดาวอังคารกันหลายคนมากแล้ว ชอบบอกว่าไปไม่ถูกช่วยบอกทางด้วย ทั้งๆที่เราก็ไปแถวๆนั้นไปไม่ไกลสักเท่าไหร่ ถ้าใครไม่รู้ทางนี่โดนพาไปดวงจันทร์แน่ผมว่า อิๆ ถ้าอยากขับแท๊กซี่ต้องขับทุกวันแล้วไปใกล้ๆแถวย่านที่ตัวเองขับไม่ถูก ผมว่านอนอยู่บ้านดูช่องการเมืองดาวเทียมเหอะครับ อิๆ ^_0

ออฟไลน์ firstime911

Taxi ไทย นี่มันห่วยจริงๆ ครับ.. ดีๆก็มีแต่น้อยครับ
โกง เรียกก็ไม่ไป รัฐบอกให้โทรไป 1543 อะไรเนี่ย แต่โทรไปแจ้งไปแล้วยังไง ก็ยังเรียกไม่ไปอยู่ดี งั้นผมแจ้งแท๊กซี่ทุกคันเลย เรียก 7คัน ไป 1คัน จาก สาทร ไปทองหล่อ บอก คนหละเส้นทาง งง!
ใกล้จะเอาเงินเพิ่ม ใกล้ไปไม่คุ้ม ไกลก็จะเอาเงินเพิ่ม บอกไกลไป แล้วจะติด meter ไปทำมัย
คนขับก็น่ากลัว รถก็มีกลี่นแก๊สรั่ว เก่า..

ไหนๆ จะเข้า asean ผมเล่าเรือ่งแท๊กซี่ใน อาเซียน ผมยกตัวอย่างเลย
indo ดีกว่าบ้านเราเยอะมาก ถูกกว่า แถมรถเป็น camry เป็นรุ่นแพงๆ บ้านเขารถติดขั้นเทพ เรียกยังไงก็ไปไม่โกงด้วย
Vietnam แท๊กซี่คล้ายๆ บ้านเรา เป็น toyota innova ถ้าดึกเขาจะเรียกค่าล่วงเวลา30 บาท แต่เรียกไปหมด
เขมร อันนี้แท๊กซี่แย่ครับ แต่เรียกก็ยังไป อย่างน้อยมันไม่โกง..
พม่า อันนี้คงอีกนาน แต่ก็ไม่โกง
มาเลยเซีย แท๊กซี่เก่า แต่ก็ไม่โกงเราครับ เรียกไปหมด
สรุป แท๊กซี่ไทยห่วยสุด โกง เรียกไม่ไป รถเน่า เก่า แก๊สเหม็นมาก..  

แต่ไม่ใช้ก็ไม่ได้ครับ เพราะ ตำรวจตั้งด่านจับ แฮลกอฮออล์เอาเงิน ทั่วกรุง นโยบายช่วยตำรวจเพิ่มรายได้ แทนที่จะไปดูแล สน. จับโจร มาตั้งด่านเอาเงินทุกคืน
ได้ข่าว เรียกtaxi กลางคืนนี่ คนขับแท๊กซี่เมากว่าคนนั่งอีก.. ตกลงเมาแล้วขับน่าจะปลอดภัยกว่านั่งแท๊กซี่เมา T_T

เดี่ยวจะหาว่าบ่นแล้วไม่เสนอแนวทางแก้ ถ้าท่านใดรู้จัก กรม กระทรวงที่ ดูแล แท๊กซี่ฝากบอกด้วยครับ
ไม่ใช่ใครก็ได้ ขับรถเป็น แล้วก็มาขับแท๊กซี่ได้... ที่เมืองนอก เขาขับ แท๊กซี่ได้เพราะเขามีเงินซื้อ รถแท๊กซี่ และกว่าจะสอบใบขับขี่รถสาธารณได้ นี่ยากมาก
ท่านเคยรู้มั้ยว่าตอนเนี้ย คนขับแท๊กซี่ นี่รายได้ ต่อเดือน สูงกว่าเด็กจบปริญญาตรี บ้านเราอีก แล้วท่านจะขึ้น ค่าโดยสารอีกทำมัย ??
ถ้าจะขึ้น ทำมัยไม่ทำเป็น taxi premium เอา camry รถขนาดกลางมาทำ แล้ว start 50 บาทเลยก็ได้ ผมยอมจ่าย แต่ไม่ใช่เอา รถ เก่าๆเง่าๆ แก๊สจะระเบิด
แล้วมาคิดผมแพงๆ บังคับให้ผมต้องขึ้น เพราะเอาตำรวจมาตั้งด่านหาเงิน!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 20:35:04 โดย firstime911 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

พูดยากนะ แย่ๆก็เยอะ ดีๆก็ยังมี

แต่ทำงี้ จะมีคนเลวได้เงินเยอะไปด้วยน่ะสิ

ออฟไลน์ BlueMan69

Taxi ไทย นี่มันห่วยจริงๆ ครับ.. ดีๆก็มีแต่น้อยครับ
โกง เรียกก็ไม่ไป รัฐบอกให้โทรไป 1543 อะไรเนี่ย แต่โทรไปแจ้งไปแล้วยังไง ก็ยังเรียกไม่ไปอยู่ดี งั้นผมแจ้งแท๊กซี่ทุกคันเลย เรียก 7คัน ไป 1คัน จาก สาทร ไปทองหล่อ บอก คนหละเส้นทาง งง!
ใกล้จะเอาเงินเพิ่ม ใกล้ไปไม่คุ้ม ไกลก็จะเอาเงินเพิ่ม บอกไกลไป แล้วจะติด meter ไปทำมัย
คนขับก็น่ากลัว รถก็มีกลี่นแก๊สรั่ว เก่า..

ไหนๆ จะเข้า asean ผมเล่าเรือ่งแท๊กซี่ใน อาเซียน ผมยกตัวอย่างเลย
indo ดีกว่าบ้านเราเยอะมาก ถูกกว่า แถมรถเป็น camry เป็นรุ่นแพงๆ บ้านเขารถติดขั้นเทพ เรียกยังไงก็ไปไม่โกงด้วย
Vietnam แท๊กซี่คล้ายๆ บ้านเรา เป็น toyota innova ถ้าดึกเขาจะเรียกค่าล่วงเวลา30 บาท แต่เรียกไปหมด
เขมร อันนี้แท๊กซี่แย่ครับ แต่เรียกก็ยังไป อย่างน้อยมันไม่โกง..
พม่า อันนี้คงอีกนาน แต่ก็ไม่โกง
มาเลยเซีย แท๊กซี่เก่า แต่ก็ไม่โกงเราครับ เรียกไปหมด
สรุป แท๊กซี่ไทยห่วยสุด โกง เรียกไม่ไป รถเน่า เก่า แก๊สเหม็นมาก..  

แต่ไม่ใช้ก็ไม่ได้ครับ เพราะ ตำรวจตั้งด่านจับ แฮลกอฮออล์เอาเงิน ทั่วกรุง นโยบายช่วยตำรวจเพิ่มรายได้ แทนที่จะไปดูแล สน. จับโจร มาตั้งด่านเอาเงินทุกคืน
ได้ข่าว เรียกtaxi กลางคืนนี่ คนขับแท๊กซี่เมากว่าคนนั่งอีก.. ตกลงเมาแล้วขับน่าจะปลอดภัยกว่านั่งแท๊กซี่เมา T_T

เดี่ยวจะหาว่าบ่นแล้วไม่เสนอแนวทางแก้ ถ้าท่านใดรู้จัก กรม กระทรวงที่ ดูแล แท๊กซี่ฝากบอกด้วยครับ
ไม่ใช่ใครก็ได้ ขับรถเป็น แล้วก็มาขับแท๊กซี่ได้... ที่เมืองนอก เขาขับ แท๊กซี่ได้เพราะเขามีเงินซื้อ รถแท๊กซี่ และกว่าจะสอบใบขับขี่รถสาธารณได้ นี่ยากมาก
ท่านเคยรู้มั้ยว่าตอนเนี้ย คนขับแท๊กซี่ นี่รายได้ ต่อเดือน สูงกว่าเด็กจบปริญญาตรี บ้านเราอีก แล้วท่านจะขึ้น ค่าโดยสารอีกทำมัย ??
ถ้าจะขึ้น ทำมัยไม่ทำเป็น taxi premium เอา camry รถขนาดกลางมาทำ แล้ว start 50 บาทเลยก็ได้ ผมยอมจ่าย แต่ไม่ใช่เอา รถ เก่าๆเง่าๆ แก๊สจะระเบิด
แล้วมาคิดผมแพงๆ บังคับให้ผมต้องขึ้น เพราะเอาตำรวจมาตั้งด่านหาเงิน!!

มันโดนจาย จริง ๆ

ออฟไลน์ TG333

อยากให้พักใบอณุญาติพวกทำผิดบ่อยๆ ไม่ใช่แค่จับ

อยากให้รถที่มาทำแท๊กซี่ต้องตรวจสภาพอยู่ในสภาพดี ไม่ตกแต่งไฟเหมือรโรงลิเก

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ LimitedEdition

เรื่องการบริการที่ควรปรับปรุงเห็นด้วยครับ

แต่เรื่องค่าโดยสาร ผมก็เห็นควรที่จะให้ขึ้นได้แล้วนะ ตั้งแต่เริ่ม taxi meter มา ก็เท่านี้มาโดยตลอด

ออฟไลน์ Parinceo

+1 ครับ

แย่ๆเยอะมาก แต่ดีๆก็เยอะ บางคนชวนคุยก็คุยกันไป
มีคันนึงชอบมากน่าจะ 10กว่าปีได้แล้วล่ะ
ตอนนั้นยังอยู่ประถมเลย ปกติมีรถที่บ้านรับ-ส่ง แต่พอดีเหมือนว่ารถเสียเลยต้องนั่งแท็กซี่
พอโบกคันนี้ พอดีพี่เค้าติดทีวีด้วย พี่เค้าเห็นเด็กๆขึ้นมา เค้าก็จัดแจง เอา CD ทอมกับเจอรรี่เปิดให้
ป่านนี้ผมอยู่มหาลัยละ ยังประทับใจอยู่เลยครับ  :D

เล่าเรื่องดีๆบ้าง เดี๋ยวเครียดซะเปล่าๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องการบริการที่ควรปรับปรุงเห็นด้วยครับ

แต่เรื่องค่าโดยสาร ผมก็เห็นควรที่จะให้ขึ้นได้แล้วนะ ตั้งแต่เริ่ม taxi meter มา ก็เท่านี้มาโดยตลอด
เขาแอบขึ้นมาแล้วนะครับ เมื่อก่อน 2 กม.แรก 35 บาท เดี๋ยวนี้ 1 กม. แรก 35 บาท หลังจากนั้นก็นับเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ bleem

ผมคนนึงกลัว แท็กซี่ มันจะหลอก มันจะ ปล้น เรารึเปล่าว๊ะ  ดูหน้าแล้ว พี่เค้าโหดจริงๆๆ  อยากให้บ้านเรามีมาตรฐาน เหมือน ญี่ปุ่น  หรือ บังคับ เลยว่า ต้องไม่ต้อง

โทษมาก่อน หรือ จบการศึกษาระดับไหน ว่ากันไป แต่ตอนนี้ มาตรฐานเราไม่รู้ อยู่ตรงไหนครับ น่ากลัวจริงๆๆ  ข่าวก็ออกมาก็เยอะ  โจรมาขับแท็กซี่ ก็เยอะ ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 23:21:21 โดย bleem »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

เขาแอบขึ้นมาแล้วนะครับ เมื่อก่อน 2 กม.แรก 35 บาท เดี๋ยวนี้ 1 กม. แรก 35 บาท หลังจากนั้นก็นับเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

ตกลงแอบขึ้นราคาเงียบๆ เช่นเคย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
เกลียดแท๊กซี่มาก ส่วนใหญ่ (แต่ดีๆก็มีพอสมควร) เวลาจะแซงหรือขอเบี่ยงเลนตัวเองต้องได้ไปก่อน แต่เวลาคนอื่นเค้าขอทางบ้างละไม่ยอม โคตรใจแคบ เห็นแก่ตัว พอๆกับพวกขับรถตู้เลย บางคันก็ลามกพูดจาลวนลามผู้โดยสาร

แต่ประสบการณ์กับแท๊กซี่นิสัยน่ารัก ใจดีก็เคยมีเหมือนกันค่ะ..

ออฟไลน์ kbank

อยากให้ขึ้นแพงๆไปเลย เริ่มต้น 50 บาท ขึ้น 2 km/ 10บาท ไปเลย

รวยกันถ้วนหน้า

ปล. แต่ผมไม่ขึ้นไปนั่งนะ

ออฟไลน์ supercat

ส่วนใหญ่ที่เจอ กลิ่นบุหรี่แรงมากครับ สงสัยพี่แกเพิ่งเปิดกระจกสูบในรถ

ออฟไลน์ john

- ผมว่ารุ่นใหม่ที่เป็นเชอรี่คิวคิวก็น่ารักดีนะครับ มีแอร์ด้วย อย่างน้อยก็ดีกว่าประเทศไทยตรงไม่โกงนี่ละ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
ถ้าใครทำงานหรือมีธุระที่สบานบินสุวรรณภูมิบ่อยๆจะรู้ครับ

มันจะมีอยู่ประเภทนึงรอรับแต่ต่างชาติ คนไทยเรียกไม่ไป ยิ่งใกล้ๆยิ่งไม่ไป

บางคนทำเป็นมองไม่เห็นไม่สนใจ ปิดไฟว่างใส่ยังมี

เข้าใจครับว่าต่างชาติติ๊บเยอะ แต่ช่วยดูหน่อยบางวันผมต้องนั่งกลับห้องตอนตี1ก่าๆพวกไม่ไปกันเลย

เพื่อนผมผู้หญิงเคยเรียกตอนฝนตกไม่หนักมากแต่ต้องเดินออกไปโบกเค้ายังใจร้ายไม่ไปเลยครับ

คนไทยรึป่าวครับ ช่วยเหลือกันไม่ได้เลยหรอ คิดจะเอาแต่ได้

เบื่อมากครับ บ่องงงงตงงงงงง

ออฟไลน์ Alcatraz

40 บาทขึ้นได้ผมไม่ซีเรียส

ขอเรียกแล้วไปทุกที่
จูนแก๊สดีๆ เครื่องเรียบๆ

ปกติผมเรียกแต่หน้าหมูขึ้นไป เคย  2-3 ครั้ง เรียกอัลติสตัวปัจจุบันก่อนไมเนอร์ สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย

ถามหน่อยใครเป็นเหมือนผมมั่ง นั่งหน้าหมูสบายกว่านิวอัลติส

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับ บริการแย่  แต่ที่ดีๆก็มีเยอะเหมือนกัน (เท่าที่สังเกตุ แท๊กซี่ที่เรียกจากแถวฝั่งธน มักจะดีครับ)
ส่วนราคา ขึ้นก็โอเค พอรับได้แหละครับ ตอนนี้มอไซรับจ้างแพงกว่าแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่สำคัญ

บ่นทั้งหมดข้างบนนี้

คนขับ Taxi ประเภทเฮงซวย จะบอกว่า เห็นใจเราบ้าง เราหาเช้ากินค่ำ.....

อยากบอกมากๆว่า ถ้าไม่เปลี่ยนพฤติกรรมทั้งหมดนี้ ชาตินี้ทั้งชาติ ก็ยากที่จะลืมตาอ้าปากได้หรอกครับ

เพราะ Attitude แบบนี้ ทำงานแบบ มักง่าย ขอไปที เอาตัวเองสะดวกเข้าว่าแบบนี้
ท้ายสุด ก้ไม่มีทางที่จะมีฐานะความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นอย่างที่ต้องการได้หรอก!

ชีวิตผม เคยต้องนั่ง Taxi สัปดาห์ละ 8 ครั้ง เป็นขั้นต่ำ เจอมาหลากรูปแบบ
หลายคน เป็นคนดีมาก เจ๋งมาก บางคนนี่ ผม Save เบอร์โทรเก็บไว้ เพื่อ
เรียกใช้งาน ในบางกรณี เช่นต้องไปสนามบินแต่เช้าตรู่ เราก็ให้ทิปเขา
เพิ่มเป็นพิเศษ บางทีก็ให้เพิ่มไปเลยร้อยสองร้อยบาท ถือว่า ขอบคุณที่ช่วย
ตื่นเช้ามารับเรา

แต่บางคน ทึ่ม มาขับเพราะไม่รู้จะทำอะไรกิน
บางคน ตีนผี เป็นชีวิตจิตใจ จนต้องบอกให้เบาๆ
บางคน ผมเคยถึงขั้นบอกว่า พี่ๆ จอด มา เดี๋ยวผมขับเอง!

สมัยจัดรายการวิทยุอยู่ เรารีบทำเวลา จากที่กะไว้ว่า ยังไงก็ทัน
พวกก็เล่นขับกินลมเอ้อระเหย ลอยชาย ลอยไปลอยมา 60 วิ่งกลาง
จนแทบอยากจะเอามีดฟันหัวมัน แล้วส่งมันไปลอยอังคารเลยด้วยซ้ำ
พวกนี้ ว่าไม่ได้ ด่าไม่ได้ จนค้องเสนอวิธีแก้ปัญหา..มา ผมขับเอง

แน่นอน....คนขับ Taxi ผู้โชคดีเหล่านั้น คงจะไม่มีวันลืมผมไปชั่วชีวิตเขาแน่ๆ...
แต่ละดอกที่จัดให้ไปนั้น.เหมือน พาเขานั่งรถไฟเหาะ ถึงสถานีวิทยุ
ชนิดที่ว่า จิงเกิ้ลรายการขึ้นพอดี ไอ้คนจัดนี่ เพิ่งกระหืดกระกอบเปิดประตูวิ่งพรวด
เข้าไปนั่งประจำที หายใจหอบแฮ่กๆ เปิดรายการกันอย่างนั้น ก็มีอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
โดนกันถ้วนหน้า กระทั่ง พี่J!MMY
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ nirvanapoint

ราคาขึ้นไม่ว่า แต่ขอปรับปรุงเรื่องบริการได้ไหม
ไม่จำเป็นไม่อยากขึ้นเลยจริงๆ
บางวันรีบๆจะไปไหนสักหน่อย ยืนโบกอยู่เป็นชั่วโมง เป็น 10 คันกว่าจะได้ขึ้น
ไม่รู้ว่าจะไปไหนกัน ไม่รับก็ไม่ต้องจอดสิ หรือไม่ก็ปิดไฟไป
โบกจนหงุดหงิด ยืนรอก็ร้อนเหงื่อท่วมตัวเลยทีเดียว อยากจะตะโกนด่าไล่หลังเหลือเกิน
เฮ้อ!

ออฟไลน์ joufo

ผมเคยขึ้นแท็กซี่ แล้วคนขับดันทะเลาะกับแฟน
โทรศัพท์ด่ากันตลอดเส้นทาง

คนขับพูดว่า "กรูรับลูกค้าอยู่รู้ไหมอ้ายฟายยยยยย ไม่รู้เรื่องงาย ฟาย"
"มรึงนี่มัน $#%@#^"

คือถ้าฝนไม่ตก ผมก็คงแอบลงตอนรถติดแล้วอ่ะครับ
แต่วันนั้นฝนดันตกหนัก ผมก็เลยต้องนั่งฟังคนขับทะเลาะกับแฟนไป

อีกครั้งก็เคยเจอ แท็กซี่คุยโทรศัพท์
แล้วคุยเพลิน พาผมไปไหนต่อไหนก็ไม่รู้
แล้วมาโทษอีกว่า ทำไมผมไม่บอกว่าเค้าว่า เค้าพาขับอ้อม

ก็พี่พูดโทรศัพท์ซะจนผมไม่มีจังหวะจะพูดแทรก แล้วจะให้ผมทำยังไง
แต่ พี่คนนี้คุยโทรศัพท์สนุก ผมเลยแอบฟัง (จริงๆ ก็ไม่แอบ เพราะพี่เค้าคุยดังมาก)
ได้ความรู้จากวงการรถตู้วินบ้านเรา เพียบบบบ ก็เลยไม่ว่าอะไร
ได้ความประมาณว่า พี่เค้าเคยกับรถตู้วินมาก่อน แต่ไม่ไหว ต้องออกบ้านตั้งแต่ตีสี่ ตีห้า กว่าจะกลับบ้านก็สี่ทุ่มกว่า

แท็กซี่ดีๆ ก็เจอเยอะครับ
เคยเจอคนขับแท็กซี่คนนึง แต่งตัวอารมณ์อยู่บ้านมาก เสื้อยืดตราห่าน กางเกงขาสั้น
คุยไปคุยมา คนขับดันเป็นเจ้าของอู่แท็กซี่ซะเอง
เพราะว่ารถตัวเองเสีย ก็เลยเอาแท็กซี่ในอู่ออกมาซื้อข้าว แต่ลืมตั้งป้ายงดรับจ้าง
เจอผมเรียก จะไม่จอดก็กระไรอยู่ ก็เลยไปส่งผม โดยไม่คิดเงิน
เพราะเขาจะไปซื้อข้าวระหว่างทางที่ผมไปพอดี
:D

แต่ถ้าเรื่องขับรถน่ากลัวเนี่ย
ผมว่า แท็กซี่ที่ ฮ่องกง มันสุดแล้วครับ
โตโยต้าคราวน์มือสองจากญี่ปุ่น
สวมวิญญาณนักแข่งจากสนามฟอร์มูล่าวัน
ออกตัวล้อฟรีทุกครั้ง
สนุกสนานไม่รู้ลืม

ที่สำคัญ เป็นกันทุกคัน ราวกับว่าเรียนการขับรถมาจากโรงเรียนเดียวกันเลย
เยี่ยม :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นด้วย เอาแคมรี่มาทำเลย

สตาร์ท 50 ผมก็ขึ้น นั่งสบายกว่าเยอะ รถใหม่ แอร์เย็นๆ

ติดจอฝังตรงที่พิงศีรษะเลย พรีเมี่ยมสุดๆ

ออฟไลน์ jumpon77

มันต้องแก้ตัวคนขับครับยังไงแล้วมันต้องอบรมย์การขับแท็กชีดีๆหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ zekoza11

นิสัยก็ตาม ภูมิลำเนา พื้นเพ วุฒิภาวะ และการศึกษา
นั้นแหล่ะครับ เจอที่ดีก็ดีครับแต่น้อย

เคยโบกครั้งจะไปโรงพยาบาลศิริราช
เดินมาโบกที่หน้าปากซอยบอกว่าให้เข้าไปรับคนในซอยหน่อย
โบกเป็น 10 คัน ไม่ไปสักคัน คงคิดว่าให้ไปรับคนเจ็บ
สุดท้ายเปลี่ยนคำพูดใหม่ว่าไปท่าน้ำศิริราช จึงได้ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 09:05:19 โดย zekoza11 »

ออฟไลน์ Amaranthe

สงสัยจังเลยว่าทำไมต้องขึ้น
สาเหตุคืออะไร ค่าครองชีพของพี่ๆแทกซี่ไม่พอ
ค่าวินแพง แก๊สแพง หรืออะไก็แล้วแต่ หากไปแก้ให้ตรงจุดน่าจะดีกว่านะ

สาวนที่ผมเจอ ก็เรื่องเหม็นบุหรี่ ผู้โดยสารที่ไม่สูบบุหรี่
หลงขึ้นไปละแทบตาย

และก็ชอบเปลี่ยนเลกระทันหัน ชอบไม่เปิดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ขึ้นราคาไม่ว่า แต่ขออย่างเดียวให้รับคนครับ เห็นบอกจะปรับ1พัน สักพักเงียบ ทุกวันนี้เรียกก็ไม่ไปอยู่ดี

จริงๆก็ไม่อยากจะดูถูกนะครับ เมื่อก่อนคนขับ taxi ดีๆมีเยอะครับ ขยันอดทน มีรายได้เลี้ยงครอบครัวสบาย หลายคนกลายไปเป็นเจ้าของอู่ taxi ร่ำรวยไปตามๆกัน

แต่สมัยนี้เหรอ มีแต่พวก ขี้เกียจสันหลังยาว ไม่รู้จะทำอะไรก็มาขับ taxi อยากตากแอร์เย็นๆสบายๆทั้งวัน หนักไม่เอาเบาไม่สู้  รับแต่ฝรั่งคนไทยไม่รับ

ขับลอยชายไปลอยชายมาแอร์เย็นๆ ซึ่งทำให้รถในกรุงเทพติดมหาศาล แล้วไม่มีการจำกัดอายุคนขับอีกต่างใครๆ ก็ขับได้  นั่งtaxiที่คนขับอายุใกล้ๆ 70 มาหลายคน

อยากจะบอกว่า ที่เราเห็นขับซิ่งๆปาดๆบนถนนนี่ ใครจะเชื่อเป็นฝีมือการขับของบรรดาคุณลุง คุณปู่นี่เยอะมากๆ

แต่ถ้าเทียบแล้วรถtaxi เราก็ยังถูกว่าอีกหลายประเทศครับ ก็คงต้องทนในพฤติกรรมที่ไม่มีวันแก้ได้ต่อไป