ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามเกียร์ออโตในรถกระบะหน่อยค่ะ  (อ่าน 3634 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยค่ะ
รบกวนสมาชิก ช่วยเปรียบเทียบ อธิบาย ข้อด้อยข้อเสีย ของเกียร์ออโตในรถกระบะที่มีขายในบ้านเราตอนนี้ให้หน่อยค่ะ
เอาทั้งเรื่องความทน การซ่อมด้วยนะคะ

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: เรียนสอบถามเกียร์ออโตในรถกระบะหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:19:11 »
เดี๋ยวให้ข้อมูลต่อนิดนึงค่ะ สมาชิกจะได้ให้คำแนะนำถูก
คือ ตอนนี้ใช้นาวาราเกียธรรมดา มาได้สามปีแล้วค่ะ แต่ความคล่องก็ไม่ถือว่ามาก เพราะยังดับในบางจังหวะอยู่ และรู้สึกอยากสะบายเวลาขับรถ
จึงได้ไปโพสส์ขายรถในเว็บรถได้นานพอสมควรแล้วค่ะ แต่ยังตกลงราคาที่โดนใจไม่ได้ซักที 
ในขณะเดียวกันก็หาข้อมูลรถใหม่ไปด้วย ทั้งรถเก๋ง กระบะ (ประมาณว่าเลือกรถซักคัน นี่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ)
ก็เลยเป็นที่มาของคำถามค่ะ เพราะส่วนตัวใจนึงก็คิดว่า ต่างจังหวัดก็ต้องกระบะสี่ประตูเท่านั้นถึงใช้งานได้ครอบคลุม แต่ต้องเป็นออโต ยกสูง

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เรียนสอบถามเกียร์ออโตในรถกระบะหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:23:41 »
เพราะรุ่นจัดเต็มเป็นเกียร์ออโต้มั้งครับ Ranger 3.2 WT

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 23:10:46 »

ใช้ได้ตามปกติ  เอารถเก่าไป trade  รถใหม่

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 00:27:34 »
ใช้ วีโก้ 3.0 ออโต้ มา 7 ปีแล้ว วิ่ง  296xxx
เกีย ยังดีไม่มีปัญหา อัตตราเร่งยังดี แซงสบายๆ  ยกความดี เครื่อง 3000 แต่กินหน่อยในเมือง 

เปลี่นน้ำมันเกียที่ 80000 กิโล  2 ครั้ง  หลังจากนั้นก็ เปลี่ยนที่ 4-50000 กิโล เพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:10:13 »
ใช้มา 3 ปียังไม่ชินอีกหรอครับ ผมว่าอาจเป็นคลัชลื่นหรือป่าว ใช้มาตลอด 3 ปีไม่น่ามีดับนะ

เข้าคำถาม อยากได้กระบะออโต้เพราะขับสบาย มีความจำเป็นต้องใช้กระบะรึป่าว ถ้าไม่ไปหาเก๋งใช้ยังไงก็สบายกว่า แต่ถ้าจำเป็น กระบะที่เกียร์ออโต้ดีกว่าในตลาดตอนนี้ก็เป็น โคโลราโด้ แรงบิดแยอะกว่าเกียร์ธรรมดา ไม่แน่ใจมาสด้ากับฟอร์ดด้วยรึป่าว อีกอย่างในจังหวัดคุณมีศูนย์บริการเหล่านี้ด้วยรึไม่ ถ้าไม่มีก็เล่นยี่ห้อตลาดไปก็ไม่ได้แย่อะไร

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 02:00:15 »
เพราะรุ่นจัดเต็มเป็นเกียร์ออโต้มั้งครับ Ranger 3.2 WT

ตัวนี้ใครๆก็อยากได้ครับ มีเงินซื้อสดยังไม่ได้เลย แถมเกียร์ออโต้ตอนนี้ฟอร์ดไม่รับจอง*-*

ขับต่างจังหวัดผมว่าเกียร์ธรรมดาก็ขับง่ายดีนะครับ ผมขับ 2.2 WT แค๊ปเกียร์ธรรมดา สนุกกว่า BT50Pro ออโต้เยอะ แต่ถ้าเข้าเมืองรถติดๆขอเกียร์ออโต้ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 02:03:30 โดย aoddy1 »

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 02:34:52 »
ผมว่ามันพังยากพอตัวนะครับ วีโก้ 4*4 4ประตูออโต้ ใช้ไป5ปี ไม่มีอะไรเลย  ดีแม็ก ใช้ไป33xxxx ก็ยังไม่เสีย(ซื้อพร้อมวีโก้) ในรุ่นเดียวกัน   

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:00:03 »
พอดีเลยผมก็ว่าจะลองถามจากเพื่อนสมาชิกเหมือนกัน แสดงว่าเกียร์ ออโต้ ในรถกระบะก็ทนใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 14:09:47 »
ไม่พังง่ายๆหรอกครับ

แถมขับสบายๆในเมือง

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 15:34:37 »
ถ้าเรื่องระบบเกียร์ออโต้ในรถกระบะผมมั่นใจในโตโยต้าวีโก้มากกว่ายี่ห้ออื่นๆ บริษัทที่ทำงานผมซื้อมาให้เซลใช้หลายคันแถมติดแก๊ส lpg เพื่อประหยัดด้วย หุหุ เพราะบางครั้งต้องบรรทุกสินค้าและตัวอย่างสินค้าไปส่งลูกค้าด้วย

ออฟไลน์ RUNDOG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 08:58:49 »
ผมว่าเทคโนโลยี่มันไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ ทั้ง วีโก้ ดีแมกซ์ หรือยี่ห้ออื่น แต่่วีโก้ตัวใหม่เนี่่ยมันมี auto 5 speed มา น่าใช้เหมือนกันขับต่างจังหวัดสบายดี ผมว่าไปดูตัวรถรวม ๆ ดีกว่า ว่าชอบแบบไหน ภายในเป็นยังไง

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:34:42 »
แนะนำลองเล่นรถยี้ปุ่นครับ เกียร์ประสิทธิภาพจริงๆ ไม่ได้ต่างจากยุโรป แต่เครื่องประหยัดน้ำมันมากกว่า เวลาเปลี่ยนอะไหล่จะหาง่ายกว่า ศูนย์ก็เยอะกว่า
ผมขับวีโก้มาจะ 2 ปีแล้ว เกียร์ออโต้ 5 สปีดก็ยังทำงานดีอยู่ครับ ไม่มีปัญหา แต่ข้อดีของวีโก้คือทดเกียร์มารอบจัดมากครับ ออกตัวแรงมาก