ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความเห็นเพื่อนครับ กำลังจะซื้อCLK  (อ่าน 7816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apoptosis

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อCLK มือสองนะครับ ปี2007 80,000km ชุดเเต่งBrabusรอบคัน ราคา1.5M เป็นของคนรู้จัก เเต่มีคนทักว่ามีCLKที่บ้านเค้าคันนึง 10กว่าปี ขายให้5เเสน เเต่เยินทั้งคันเพราะหาอะไหล่ไม่ได้+รอนานมาก จึงอยากขอความเห็นดังนี้ครับ

1. CLKเดี๋ยวนี้หาอะไหล่ยากจริงเเค่ไหนครับ
2. CLKที่กำลังจะซื้อคุ้มราคาไหมครับ หรือ เอาตัวที่เยินไปซ่อมจะดีกว่าไหม

ขอบคุณที่ช่วยshareนะครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: อยากขอความเห็นเพื่อนครับ กำลังจะซื้อCLK
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 07:43:18 »
เป็นผมเอาตัว 1.5 ล้านครับ เพราะตัว 500k น่าจะเป็น CLK ตัวเก่า

นอกจากนี้ผมคิดว่า อะไหล่หาไม่ยากหรอก เหมือนใช้ series 5 บอกอะไหล่แพง เอาจริง ๆ ถ้าวิ่งซื้อเองก็ไม่ได้แพงมาก

(แต่ผมให้อู่เบิก เค้าก็บวกไปประมาณ 20 - 30% ถือว่าช่วย ๆ กัน ไม่งั้นธุรกิจก็อยู่ไม่รอด เพราะเค้าก็มีค่าใช้จ่าย)

อะไหล่หาได้แถววัดโสมทุกตัว ยกเว้นบางตัวที่เป็นอิเลคทรอนิกส์ อย่างของผม ตัวควบคุมแอร์พัง ปิดแอร์ ปรับแอร์ไม่ได้

บทจะร้อนก็ร้อน หนาวก็หนาว อันเนี้ยคนเค้าไม่เสียกัน ก็รออะไหล่ประมาณเดือนนึง

แต่ของเบนซ์ผมว่าเร็วกว่านั้น เพราะรถเยอะ อะไหล่เยอะ

หรือไม่ก็ไปถามที่

mercedesmania ห้อง coupe/roaster ครับ จะได้คำตอบดีกว่า เพราะไม่เคยเห็นพี่คนไหนบอกว่าอะไหล่หายากเลย

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: อยากขอความเห็นเพื่อนครับ กำลังจะซื้อCLK
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 09:06:21 »
ผมไม่คิดว่าอะไหล่ clk หายากอะไร ช่วงล่างก็ใช้ C class แทบทุกชิ้น เครื่องยนต์ก็เหมือนกับ E หรือ C อะไหล่เยอะมาก ยกเว้นพวกเครื่อง V อะไหล่แพง  ส่วน อะไหล่ภายใน ภายนอกมีหมด ราคาถูกแพงต่างกันไป

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 12:04:46 »
รถเบนซ์ ขายทั่วโลกครับ ไม่ได้ขายแค่ไทยกับมาเลย์ หรือ ไทยกับอินเดีย แบบ Proton, TATA

ถ้ามีเงิน อะไหล่ตัวไหนก็หามาได้

ทีหาไม่ได้ ก็คือ หา "ถูก ๆ "ไม่ได้ครับ

CLK จะมีสองตัวครับที่ขาย ๆ กัน

คือตัวที่มีอะไหล่ตัวถังจาก E class New Eye W210 ตัวนี้จะเรียกว่า W208  แต่อะไหล่พื้นฐานทั่วไปเช่นช่วงล่าง และโครงส้างจะดัดแปลงจาก W202

อีกตัวจะเป็นตัวที่มาจาก C-class W203 ที่เรียกว่าตาถั่ว ตัวนี้จะเรียกว่า W209

ถ้าราคา 1.5 ล้านน่าจะเป็นตััว W209 แล้วครับ

การเลือกซื้อ CLK ให้มองสิ่งสำคัญเหล่านี้เป็นหลัก

กุญแจ สองดอก ต้องใช้งานได้
ระบบวิทยุ เครื่องเสียง ใช้งานได้ปรกติ ทดสอบเปิดฟังก์ชั่นต่าง ๆ ไม่มีการดัดแปลงติดตั้งวิทยุอื่น ๆใส่ไป
ถ้าเป็น kompressor เครืื่องต้องเงียบครับ เฉพาะตัว supercharger ตอนนี้ศูนย์ขาย 12x,xxx บาท
ถ้าเป็นตัวจดประกอบ อย่าซื้อครับ ถูกกว่านิดหน่อย แต่ซ่อมแพงกว่าเยอะ
ช่วงล่างต้องเงียบ แข็ง ๆ นิด ๆ
ระบบ ESC ต้องทำงานปรกติ เปิดปิดด้วยหน้าปัทม์ดูครับว่าครบ ๆ ไหม
ไม่มีการเตือนเครื่องหมายตกใจเวลาเสียบกุญแจก่อนบิดสตาร์ท ถ้าเตือนอะไรให้อ่านให้ดี เอาไปsearch ในเน็ทก็ได้ว่าซ่อมแพงไหม รับได้ก็เอา
อย่าเอารถที่โหลดมาครับ เว้นแต่จะชอบ แต่ส่วนใหญ่รถโหลดมีปัญหาเรื่องช่วงล่างกวนใจอยู่ และมันจะไม่สามารถทำ ESC สมบูรณ์ได้
สภาพตัวถังต้องดีครับ อะไหล่ที่แพง ๆ อยู่ตามตัวถังรถครับ

ตัวCabriolet อย่าเอาครับ ถ้าซ่อมแพงอย่าบ่น

ที่เหลือหาข้อมูลดูครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 17:11:05 »
เช็คดีๆ   ระวังรถจดประกอบ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:45:20 »
ตัว 1.5 ล้านเพิ่มตังเอา v40 หรืออีกนิด ก็ได้ a class ป้ายแดงแล้ว ดีกว่า ของใหม่ๆ สบายใจ ไม่ต้องซ่อม
เพลอๆยอดจัด ไฟแนนซ์ พอๆกันเลย เพราะ ดอกรถใหม่ถูกกว่าเยอะ
ถ้าไม่งั้นลดตังแ้ล้วเอา accord camry 2.0 ป้ายแดง ยังเหลือไว้แต่งล้อช่วงล่างสวยๆ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:01:27 »
ไม่ค่อยรู้อะัไรมากครับ

ส่วนตัวคิดว่ารุ่นนี้ยังสวยอยู่