ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง!!! เติมน้ำมันก็สังเกตุ สักนิดหนึ่ง  (อ่าน 5191 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumrongkiat

• Jr. Member
  • **
ที่มาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ระวัง!!! เติมน้ำมันก็สังเกตุ สักนิดหนึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:33:05 »
คนต้องพึงระวังตัวเองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
Re: ระวัง!!! เติมน้ำมันก็สังเกตุ สักนิดหนึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 14:14:44 »
ต้องระวังหลายอย่างเลยในปั๊มน้ำมันค่ะ ต้องสังเกตเกจดีๆ ราคา ลิตร ต้องเริ่มจาก 0 เท่านั้น

ถ้าจ่ายเป็นบัตรเครดิต ก็ต้องยิ่งระวังเลย บางทีมันรูดสองครั้ง ทำให้เสียเงินเพิ่มเท่าตัว

แล้วก็ ระวังโดนเติมน้ำมันผิดด้วยค่ะ เพราะมีคนรู้จักใช้ Triton CNG ก็เห็นๆ อยู่ว่ามันมีถังแก๊ส เด็กปั๊มไม่รู้ประสายังจะเติมดีเซลให้อีก
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 16:27:12 »
ผมเคยนะ เติม 500 มันใส่ให้แค่ 490 เห็นชัดๆเลย 10 บาท มันยังเอา แม่จ้าววว ดีนะมันไม่รูดบัดผมไปก่อน ปตท เหมือนกัน ทางป้องกันโดนโกงผมคือ มองตัวเลขทุกครั้ง เติมไม่เยอะ และ เติมช่องใกล้กับที่รูดบัตร ทุกครั้งเพราะเราจะเฝ้าได้ชัดเจนที่สุด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 16:38:10 »
เมื่อกี้ลองถามแฟนดูว่าเขาจะทำยังไง (เพราะแฟนผมใช้รถคนเดียว เดินทางคนเดียวบ่อยมาก) เขาตอบมาแบบนี้ครับ

ผม : เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง บราๆๆๆ ถ้าเจอแบบนี้จะทำยังไง
แฟน : ก็เรียก ผจก ไง
ผม : เคสนี้ ผจก ไม่อยู่ แต่มีเพื่อนเด็กปั้มมาคุยด้วย
แฟน : ก็ไปเลย
ผม : แล้วถ้าเด็กปั้มไม่ยอมให้ไป มากั้นประตูหรือดันไม่ให้ออกไปละ
แฟน : ก็เดินไปหา ผจก ในห้อง
ผม : แล้วถ้าไปที่อ็อฟฟิตแล้วไม่มีใคร แล้วเด็กปั้มดึงเข้าไปในห้องละ
แฟน : งั้นก็ไม่ต้องเข้าไป
ผม: แล้วจะทำไงได้ละ
แฟน : ถ้าทำอะไรไม่ได้ก็คงต้องจ่ายเงินไปละ จะได้รีบไป เพราะอันตราย...

นี่คือบทสนทนาระหว่างผมกับแฟนนะครับ เพราะขนาดในคลิปเป็นผู้ชายแถมมีแฟนสาวถ่ายคลิปไว้ให้ แถมมีรถสายตรวจอยู่ใกล้ๆยังโดนตื้อขนาดนี้ แถมไม่รู้ว่าตอนจบเป็นไง หากวันนั้นไปคนเดียว ไม่มีหลักฐาน จะแจ้งตำรวจก็คงไม่มีสำนวนแน่นพอ แถมดีไม่ดีโดนพวกนี้ก่อนถึงตำรวจอีก ถามต่อครับว่า เคสคล้ายๆแบบนี้ควรทำอย่างไรดี

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 17:25:53 »
เรื่องกลโกง มีทุกที่ครับ เราต้องเป็นคนที่ตรวจ หรือ สำรวจเอง  เพราะคนที่เสียผลประโยชน์คือเรา

และดอีกอย่าง เติมผิด  ดีเชล เบนชิน   ไม่แน่ใจว่า กว่าจะมาเป็นเด็กปั้มต้องอบรมก่อน หรือ สมัครแล้วได้เป็นเลย

บางทีเห็นปั้มแถวสวนมะลิ เกิน 70% เป็นแรงงานต่างด้าว บางคนยังฟังภาษาไทย ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย

อยากให้ ผู้ให้บริการ ทุกทีอบรมหน่อยก็ดีครับ ว่าควรถามเจ้าของรถ หรือ สังเกตุอย่างไร ว่าคันไหนเติมอะไร

บางทีเคยถามเด็กปั้มๆ ก็จะบอกว่า เพื่อนร่วมงานสอยไว้ กับคำว่า กระบะ->ดีเชล   เก๋ง--> เบนชิน 

ผมเลยสอนไปว่าต้องถามคนขับก่อนทุกครั้ง หรือ สังเกตุฝาถังให้ดีๆ เพราะตอนนี้  กระบะก็มีเบนชิน เก๋งก็มีดีเชล

เติมผิดมีงานงอกแน่ๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 22:36:53 »
เวลาผมเติมน้ำมัน จะลงไปยืนเปิด และ ปิดฝาถังเอง รวมถึงกำกับการเติมเองทุกครั้ง (ถ้าแถวบ้านมีปั้มเติมเองจะดีมาก ผมชอบ)

ต่อให้เติม 100 นึง ก็ต้องลง เพราะผมไม่ไว้ใจใครทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:44:22 »
เติมเองดีที่สุดครับ แต่ปั้มเติมเองน้อยมากๆ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 18:31:37 »
โชคดีทุกวันนี้ผมเติมปั๊มประจำ ซึ่งต้องเติมเอง

แถมประหยัดลดให้ลิตรละ 30 สตางค์

ยังไม่พอได้สะสมคะแนนเอามาเป็นส่วนลดวันหลังได้อีก...ชอบๆๆ ;D

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 22:17:04 »
ทางการน่าจะบังคับให้มีปั้มระบบเติมเองอย่างน้อยตู้ละปั้ม จะได้ตัดปัญหานี้ ในมาเลย์ จะหาเด็กปั้มเติมให้ไม่ได้เลย เติมเองตลอด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:36:42 »
ทางการน่าจะบังคับให้มีปั้มระบบเติมเองอย่างน้อยตู้ละปั้ม จะได้ตัดปัญหานี้ ในมาเลย์ จะหาเด็กปั้มเติมให้ไม่ได้เลย เติมเองตลอด
เมกาก็เติมเองเกือบหมดครับ เหมือนเคยเจอเด็กปั๊มใน NJ แค่ครั้งเดียว