ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องไฟท้ายของมอเตอร์ไซสมัยนี้  (อ่าน 6564 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
เรื่องไฟท้ายของมอเตอร์ไซสมัยนี้
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 16:04:28 »
เคยสังเกตุใหมครับว่าขับรถช่วงตอนกลางคืนจะเจอมอเตอร์ไซที่ไฟท้ายไม่ติดเยอะมาก คือขับตามหลังบางทีแทบมองไม่เห็น

คือมันเป็นเทรนของการแต่งมอเตอร์ไซ หรือเพราะไฟชำรุดครับ คือเห็นรถโมเดลใหม่ๆบางคันยังเป็น

คืออยากจะบอกว่ามันอันตรายมาก

อยากให้บริษัทรถมอเตอร์ไซช่วยใส่ใจทำไฟเตือนเมื่อหลอดไฟท้ายขาดที่หน้าปัดท์ หรือไฟท้ายไม่ติดสตาร์ทไม่ได้ไรงี้ครับ

ไม่งั้นคนขับมอเตอร์ไซตอนกลางคืนคงอาจไปไม่ถึงที่หมาย และคนที่รับกรรมในชาตินี้คือเจ้าของรถที่ชนมอเตอร์ไซ

ด้วยความปราถนาดีต่อเพื่อนมนุษย์ครับ

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
Re: เรื่องไฟท้ายของมอเตอร์ไซสมัยนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 16:43:51 »
ผมก็เจอบ่อย น่าจะมาจากเปิดไฟใส่หมวก  หลอดไฟก็เลยขาดเร็ว แต่ไฟหน้าขาด ขับกลางคืนไม่ได้ แต่ไฟท้ายขาด เอาไว้ก่อนก็ได้ยังขับได้อยู่ ซึ่งหารู้ไม่ว่ามันอันตรายมาก  ผมเจอประจำ เวลาขับต่างจังหวัด ยิ่งช่วงที่มืดๆไม่มีไฟถนน ยิ่งหน้ากลัว

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
Re: เรื่องไฟท้ายของมอเตอร์ไซสมัยนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 16:50:11 »
เส้นที่ผมวิ่งทุกวัน ก็เจอเยอะเหมือนกัน ทุกครั้งที่เจอ ก็คิดว่าอาจจะลืมเปิดไฟ แต่พอแซงไป ถึงจะเห็น
ว่า ไฟหน้าเปิด แสดงว่าหลอดขาด แต่ไม่ได้เปลี่ยน

น่าจะเป็นปกติหรือเปล่าสำหรับ มอเตอร์ไซต์ ที่จะไม่รู้ว่าไฟหลังของรถตัวเองขาด เพราะไม่มีไฟเตือน
เหมือนรถยนต์

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 16:50:47 »
คงไม่ใช่เทรนหรอกครับ
มอเตอร์ไซค์เปิดทั้งวันทั้งคืน หลอดคงจะขาดอ่ะ เขาอาจจะไม่รู้ตัว ถ้าเตือนได้ก็บอกเขาหนรอยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:02:25 »
อยากจะบอกว่า  ถ้าขึ้นถนนใหญ่แล้ว  ไฟหน้ายังพอไปได้นะ   เพราะเคยไฟหน้าขาดผมก็ เปิดไฟเลี้ยวเอาครับ อิอิ   แต่ไฟท้ายขาดนี้มันมองไม่เห็นเลยนะ

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:13:03 »
อยู่ต่างจังหวัด ถนนสวนเลน ขับๆอยู่เจอ?????? ตกใจเกือบจะชน

ออฟไลน์ insure3plus

• Newbie
  • *
    • ประกันภัยรถยนต์ 3 พลัส, 2 พลัส, ประเภท 1 และประเภท 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:24:08 »
ไฟไม่ได้ขาดครับ แต่ตั้งใจทำ ส่วนมากก็พวกแว๊นซ์ ขับกลางคืนจะเห็นป้ายทะเบียนไม่ชัด (แนวๆ ว่าหลบอะไรบางอย่าง) แต่พวกที่ไฟขาดจริงก็ต้องแก้ไขกันไป

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:39:41 »
แวนท์หลายตัวมันไปดัดแปลงให้ปิดไฟหน้าไฟท้ายนะครับ กันตำรวจเห็นป้าย

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:57:17 »
 กระทู้ถูกใจ +1
    เทวดาครับขอ optionให้ Motorcycle Thailand ดังนี้ครับ
1 มีไฟท้าย 2 จุด เสียหนึ่งยังเหลืออีก 1   
2 ระบบไฟรถเสียเเล้ว  รถ start ไม่ติด หรือใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 5kms/ hrs
   ไว้ขี่ไปเปลี่ยนไฟ
3  เปลี่ยนไฟเองได้ง่ายกว่านี้อีก
4  ติด tritium ให้ท้ายรถ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 18:35:00 »
คิดว่าโดยมากแล้วน่าจะหลอดไฟขาดครับ ถามว่ารู้มั๊ยว่าหลอดไฟขาด คิดว่าเค้ารู้นะครับ แต่ขาดการใส่ใจที่จะเปลี่ยนครับ ยิ่งเป็นพวกแว้นแล้วจะไม่มีป้ายทะเบียนด้วยครับ เพราะว่าเวลาเกิดเหตุจะได้ตามไม่ได้ว่าเป็นใคร สืบสาวหาต้นตอยาก

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 21:40:24 »

ส่วนมาก หลอดไฟขาด แล้วไม่ยอมเปลี่ยน/บางส่วนก็ไม่รู้ครับ
ที่ตายหน้าบ้านผมก็แบบนี้แหละ

รุ่นใหม่ๆ ไฟติดตลอดเวลา หลอดขาดก็ไม่แปลกครับ
ผมขับฝ่าหมอก(บางๆ)ทั้งที่ไม่รู้ว่าหลอดไฟหน้าขาดก็มี รู้อีกทีก็ตอนเย็น ขับรถส่องประตูกระจก เห็นไฟหน้าไม่ติด  :(
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 21:46:36 »
ผู้ผลิตก็ติดไฟแบบ LED มาเถอะครับจะได้ใช้ได้นานๆ ไม่ขาดง่าย

แต่ถ้าแว้นตั้งใจ ก็ต้องไปแก้ที่ตัวมันครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 23:34:23 »
เจอบ่อยมากๆเลยครับ ทั้งไฟท้ายขาด และไฟหน้าติด แต่ชอบวางของในตระกล้า แล้วบังไฟหน้ารถ วิ่งตามเรา เราก็มองไม่เห็น จะชนหลายทีละ ไม่รู้คนอื่นเคยเจอรึเปล่า

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:02:35 »
เห็นด้วยครับ  นอกจากไฟจะไม่ติดแล้ว  ควรจะมีแผงสะท้อนแสงไว้ที่โคมไฟบ้าง     จักรยานยังมีเลย   มอเตอร์ไซค์ดันไปพึงแต่หลอดไฟอย่างเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:11:02 »
เห็นด้วยครับ แผงสะท้อนนี่เหมะามากๆ ไฟไม่ค่อยจะเปิดกัน บางคันไฟขาดยังไม่สนใจ อันตรายมากๆ