ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสอง ขอขับทดสอบกันหรือปล่าว  (อ่าน 6155 ครั้ง)

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าหากซื้อรถมือสอง 1. เต๊นท์รถ 2. บุคคลธรรมดา
ขอเทสต์รถกันด้วยหรือปล่าวครับ แล้วจะวิ่งกันระยะทางยาวแค่ไหน

ผมเคยเทสต์ f10 ที่เยอรมัน ออโต้ วิ่งจากเซ็นทรัลบางนา ไปเมกาบางนา แล้วตีรถกลับไปสี่แยกบางนา กลับรถมาที่เยอรมัน ออโต้
ซึ่งผมว่าระยะทางกำลังดี ระยะทางไม่ยาว และก็ไม่สั้นไป (ทดสอบนิสสัน มาร์ช ให้วิ่งวนอยู่ในลานจอด...เงิบ)

ขอคำแนะนำอื่นๆ เกี่ยวกับการดูรถมือสองด้วยนะครับ เล็งๆ C class (ตาถั่ว) เนื่องจากอยู่ในงบ 7 แสน-1 ล้าน (สำรองค่าซ่อมอะไหล่ 1 แสน) กับ W211 (เกินงบ 1.2 ล้านไปสองสามแสน)
ถ้าเป็นรุ่นตาถั่ว แนะนำรุ่นไหนดี
C180 1.8 KOMPRESS
C230 1.8 KOMPRESSOR AVANTGARDE
C200 KOMPRESSOR
C200 Classic

อีกอย่างรถวิ่ง 7-8 ปี ไม่เกินแสนสองหมื่นโล นี่ถือว่าวิ่งเยอะไปไหมครับ (เบนซิน กับ ดีเซล)

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
Re: ซื้อรถมือสอง ขอขับทดสอบกันหรือปล่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:15:32 »
เคยซื้อรถที่เต๊นท์ เค้าจะให้วนๆ ในบริเวณเต๊นท์ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ซื้อรถมือสอง ขอขับทดสอบกันหรือปล่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:21:10 »
ต้องเตนท์สนิทกันรึเปล่าถึงจะใหเทสยาวๆ

เตนท์แถวบ้าน ติดเครื่องให้ดูอย่างเดียว ไม่ให้ขับ

บอกว่าเลขไมล์ขึ้น ราคาตก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:21:20 »
ผมลองจากแถวพระรามเก้า ไปถึงลาดกระบัง ขึ้นมอเตอร์เวย์อ่าครับ ไปกลับ ก็โอเคนะครับ

ลองอย่างดีแต่ไม่ได้ซื้อ เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:37:52 »
เวลาผมจะซื้อรถมือสองจากเต๊นท์จะขอทดลองวิ่งดูบางเต็นท์ก็ให้ทดลองแค่รอบๆบางเต็นท์ก็ให้ทดลองได้เต็มที่ขึ้นอยู่กับความน่าเชื่อถือที่เจ้าของเต็นท์เขามองเรา ถ้าเขาเชื่อใจเราให้วิ่งทดสอบได้เต็มที่ก็ดังนี้เลยครับ
1.ตรวจสอบเล่มคู่มือรถว่าถูกต้องมั้ย ป้ายทะเบียนหน้าหลังต้องไม่ยับยู่ยีจากการชนอัดก๊อปปี้มา
2.ตรวจสอบรูปร่างตัวรถบิดเสียรูปทรงมั้ยให้มองจากด้านหน้าเข้าหาเสากระจกหน้าทั้งซ้ายขวาถ้าบิดเสียรูปทรงแสดงว่าคว่ำหนักมา ดูห้องเครื่องระบบสายไฟว่ายังสะอาดสวยมั้ยถ้าสกปรกแสดงว่าเจ้าของไม่รักษารถใช้อย่างเดียว เคาะตัวถังฟังเสียงเปรียบเทียบในส่วนที่เหมือนกันเสียงต้องคล้ายกันถ้าต่างกันอาจมีการซ่อม ฟังเสียงเครื่องยนต์ว่ายังแน่นมั้ย ดูควันที่ออกจากท่อเครื่องเบนซินควันสีขาวมีน้ำหยดเล็กน้อยเวลาสตาร์ทตอนเช้าๆดี เครื่องดีเซลควันดำตลอดเวลาที่ติดเครื่องใว้ไม่ดี
3.ตรวจพวกช่วงล่างแชชซีส์ ปีกนก ว่าผุมั้ย กดหน้ารถที่กระโปรงหนักๆลงไปแล้วปล่อยให้เด้งกลับเพื่อทดสอบโช๊คอัพถ้าเด้ง2ทีขึ้นไปไม่ดีแล้ว
4.ทดสอบระบบเบรคในระยะสั้นๆดูว่าเอาอยู่มั้ยถ้าไม่ไหลก็ออกไปทดสอบทางไกลดูเลย
5.วิ่งให้เต็มที่ไม่ต้องเกรงใจเขาเจอหลุมบ่อทางขุขระผ่าไปเลย หาคอสะพานโดดเลยครับเพื่อทดสอบฟังเสียงว่ามีอ๊อดแอดมั้ยถ้ามีก็แสดงว่าช่วงล่างไม่แจ่ม
6.การทดสอบวิ่งต้องทำด้วยความระมัดระวังอย่าประมาท ( รอท่านอื่นแนะนำต่อไป )

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:02:10 »
1.ลองติดเครื่องแบบไม่วิ่งสัก5-10นาที ดูความร้อนว่าขึ้นมั้ย

2.ขอลองวิ่ง ไม่ต้องยาวมาก แต่ใช้ความเร็วได้ เพื่อเช็คเกียร์ว่าเปลี่ยนครบทุกเกียร์รึเปล่า ให้เจ้าของนั่งไปเป็นเพื่อนก็ได้

ถ้าคนขายไม่ให้ลอง ผ่านเลยครับ เสี่ยงมากไม่คุ้ม

ส่วนC-Class w203 นี่ไม่เคยใช้ no comment

คนส่วนใหญ่ในเมืองใช้รถปีละประมาณ10,000-20,000 กิโลครับ แต่ถ้าวิ่งนอกเมืองก็20,000-30,000 กิโลเมตร  ถ้าเกินกว่านี้ถือว่าวิ่งเยอะ

เพราะฉะนั้น 7-8ปี ไม่เกินแสนสองหมื่นโล ก็ถือว่าปกติครับ ไม่เยอะ ไม่น้อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:57:06 »
ถ้าไม่รู้จักกันบางเต้นท์อาจไม่สะดวกครับ เพราะบางทียุ่งหรือไม่มีคนเฝ้าเต้นท์นั่งไปด้วยไม่ได้ หรือบางทีก็กลัวคนซื้อเป็นนกต่อมาขอลองรถแล้วเชิดหนีคนนั่งไปด้วยอาจประสบโชคร้ายมากกว่าวาสนา   อย่าว่าแต่คนซื้อกลัวเต้นท์เลยเต้นท์กลัวคนซื้อก็มีนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 12:56:11 »
ต้องขอขับซิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 17:00:25 »
เคยขายตรงๆ ก็ให้พี่เค้าลองขับครับ

ออฟไลน์ Iamautomagwheel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 18:17:38 »
ผมว่าน่าจะขอลองขับดูนะครับ ผมเคยขายรถที่บ้านเวลาเค้ามาดูรถเค้าก็ขอลองนะครับ ซึ่งผมก็ไม่ได้คิดอะไรนั่งไปกับเค้าด้วยอะครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้ารถเราดีไม่มีปัญหาผมก็กล้าให้ลองขับได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 21:07:35 »
ถ้าไม่ให้ลองไม่ต้องไปซื้อครับ  :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 23:21:46 »
วันนี้เจอมาหมาดๆเลยครับ
ศรีนครินทร์ ไม่ให้ลองครับ
ถ้าจะลองต้องตกลงราคาก่อน

เดินออกทันทีเลยครับ 555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0