ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมขับรถไปเชียงใหม่ ด้วยความเร็วเฉลี่ย120กม/ชม โดยไม่พักใช้เวลาประมาณ7ชม. จะมีผลเสียกับรถ  (อ่าน 14960 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ห่วงคนขับดีกว่าครับ

ถ้าคนขับไหว จัดไปโลด  วิ่งโล่งๆ สภาพทางปกติ รถไหวอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
7ชั่วโมงไม่เข้าห้องน้ำไหวครับผมเคยแล้ว ตอนแรกปวดเลยรีบขับหาห้องน้ำขับๆไปลืมไปเอง วันนั้นท้องผูกเลย555

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระยะเวลาแค่นี้ รถทนได้ แต่ที่ต้องถามคือคนครับ

ออฟไลน์ archian

สบายๆ  D-max  ระยอง - เชียงใหม่   รวดเดียว  กินข้าวบนรถ   ขับ  150  ยังฉิวๆ

ออฟไลน์ MUK

Mirage สุดขอบอีกสาน กรุงเทพ  700 กม. ไม่เคยดับเครื่องครับ วิ่ง 100-110 ตลอดระยะทาง มีจดเข้าห้องน้ำแต่ไม่ได้ดับเครื่องครับ ผมว่ารถไหวแน่นอน แต่คนจะไม่ไหว ครับผมว่าคนพักดีกว่าไม่พักครับ  :)

ออฟไลน์ guyver

• Jr. Member
  • **
ถ้าห่วงเครื่องยนต์ ระบบหล่อลื่นและระบายความร้อนทำงานถูกต้องก็ไม่มีปัญหาแน่นอน
ที่เหลือก็เรื่องอื่นๆล่ะครับ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ เครื่องไหวอยู่แล้ว(แต่ทำบ่อยๆไม่แน่ใจนะครับ)

ส่วนผู้ขับก็น่าให้พักบ้างนะ ยืดเส้นยืดสาย หากาแฟดื่ม บ้างครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
กว่า15 ปีแล้วโดยประมาณเเคยไปเชียงใหม่กับเพื่อนโดยเพื่อนเป็นคนขับ ตอนนั้นใช้รถโฮลเด้น v6  3.8 วิ่งรวดเดียวตลอด ใช้เวลา6 ชั่วโมง23นาทีโดยประมาณ แวะปั๊ม2 ครั้งและกินขนมปังบนรถครับ

ออฟไลน์ lovelove

• Newbie
  • *
เมื่อวันอังคารผมพึ่งขับรถไปกลับ ปทุม-เชียงใหม่ รวมแวะเที่ยวด้วยก็ 1400 กว่าโลใช้เวลาไป 21 ชม.(ออกจากบ้าน 7 โมงเช้ากลับถึงบ้านตอนตี 4) โดยขับวีโก้แชมป์ 3.0 at 5 สปีดไป ที่ใช้เวลานานเพราะตั้งใจเปิดระบบควบคุมความเร็ว โดยใช้ความเร็วเฉลี่ยที่ 100กิโลเมตร/ชม.เพื่อประหยัดน้ำมัน ผลก็คือคนเหนื่อยและเมื่อยแต่รถไม่มีอาการใดๆเลยครับ และเมื่อก่อนเคยขับรถเก๋งมิตซูนิวเลนเซอร์กลับจากเชียงใหม่ใช้เวลา 6 ชั่วโมงครึ่งก็ปกติดีครับ

ออฟไลน์ tuiz

• Newbie
  • *
พ่อผมเคยอัดไปเชียงใหม่กดไป200กิโลเมตรต่อชั้วโมงออกจากทีกรุงเทพตี3ถึงเชียงใหม่9โมงเช้าครับ
อันนี้เรื่องจริงรึคับ แค่ออกให้พ้น กทม ก็ใช้เวลาพอสมควรอยู่นะ

ผมคิดว่าถ้าออกจากกทม.ตอนตี 3 ไม่เกินตี 4 ก็พ้นเขตกรุงเทพแล้วมังครับ เดาล้วน ๆ เลย