ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราเร่ง 0-100 ที่จากโรงงานระบุ นี่เชื่อถือได้ไหมครับ?  (อ่าน 2989 ครั้ง)

ออฟไลน์ Innewworld24

• Newbie
  • *
ไปอ่านรีวิว BMW มา

ทำไม 328 ทำอัตราเร่ง 0 - 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ได้ ใน 6.4 วินาที

แต่คุณจิมมี่จับเวลาได้เฉลี่ย 7.59

ช้ากว่ากันตั้งเยอะ ???  :-X

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
รถผมถ้าจับเวลาเอาเอง เวลาออกมาทำได้ดี..
แต่พอเอากล่อง V-Checker มาจับ
เวลาออกมาได้ขี้เหล่กว่าการจับเองเกือบ 2 วิ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ scotch_fillet

มันขึ้นอยู๋กับอากาศร้อนเย็น ความชื้น น้ำมันที่ใช้ และ อื่นๆอีกมากมาย
อัตราเร่งจากโรงงาน เขาไม่ได้ทำ test ตามสภาถนนบ้านเรา
เพราะฉะนั้นส่วนตัวผมเชื่อ review คุณ J!MMY มากกว่า
เพราะปัจจัยสภาพแวดล้อมมันใกล้เคียงความเป็นจริงกว่าครับ

แต่จริงๆ ใจก็อยากให้คุณ J!MMY ทดสอบรถด้วยน้ำมันแก็สโซฮอลล์น่ะครับ

เข้าใจว่า test ด้วยเบนซิน 100 เราจะได้ตัวเลข real performance ของรถ
เออ ... แต่ถ้า test ด้วยโซฮอล์ เราจะได้เห็นตัวเลข real performance ในชีวิตประจำวัน (รึเปล่า?)

:) :) :)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
ธรรมดาครับ
เมืองนอกอากาศดีกว่า ;D
ทั้งเรื่องสภาพอากาศ..ความสะอาดของอากาศ..ปริมาณออกซิเจน
ล้วนมีผลหมดครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เครื่องมือกับ logic ในการจับก็ไม่เหมือนกันแล้ว

อันนึงจับด้วยความเร็ว และอิเล็กทรอนิกส์
อันนึงจับด้วยนาฬิกากับมือคน

วิธีหลังมีโอกาสพลาดมาก แต่วิธีแรกก็ใช่ว่าไม่มี ผมว่าแม้แต่ GPS
ก็ยังมีคลาดเคลื่อนได้ วิธีที่ผมเชื่อที่สุด (ซึ่งคนอื่นอาจไม่เชื่อ) คือ Correvit
แบบเก่าที่แปะเครื่องมือข้างรถแล้วมีลูกล้อวิ่งตาม อันนั้นใช้โดยนิตยสารหลายราย
รวมถึง Motor (Australia) ผมถึงค่อนข้างเชื่อตัวเลขจากนิตยสารนี้

วิธีของจิมมี่มีพื้นที่สำหรับความพลาดเยอะ แต่เป็นวิธีที่คนทั่วไปสามารถ
หาวิธีพิสูจน์ได้ใกล้เคียง ใครๆก็ทำได้ ทุกอย่างมีดีมีเสียในตัวมันครับ
เชื่อบางส่วน พิสูจน์เองบางส่วนบ้างก็ได้เพื่อความรู้ส่วนตัว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ม้าโดนตอนเกี่ยวป่าวครับ

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าพอจะอ้างอิงได้ครับ

ถ้าตัวเลขจากโรงงาน ก็เอาไปเปรียบเทียบกับตัวเลขจากโรงงาน ของยี่ห้ออื่น พอจะอ้างอิงได้ครับ

ว่ารถคันไหนช้ากว่าคันไหนเร็วกว่า เพราะมาตราฐานการวัดคงใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
ปัจจัยในการทดสอบต่างกันครับ
- น้ำหนักผู้โดยสาร สัมภาระ
- ชนิดน้ำมัน (แย่กว่า)
- อากาศ (ร้อนกว่า)
ส่วนใหญ่ตัวเลขวิ่งจริงแย่กว่าที่โรงงานบอกอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ localgame

ตอนที่พี่จิมมี่ จับเวลาเค้านั่งกัน2คน เปิดแอร์อีก มันก็ต้องช้าลงเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ 6162002

ใช้อ้างอิงคร่าวๆได้ครับ เวลาเทียบกับรถในยี่ห้อเดียวกันเอง หรือในเครือเดียวกัน

ส่วนใช้จริง มันจะต่างไป วินึง สองวิ ผมว่าไม่มีผลอะไรต่อการใช้งานจริงหรอกครับ ถามว่าวิธีพี่จิมน่าเชื่อถือแค่ไหน  เอาตามหลักเลย มันก็ไม่ถือว่าแม่นยำมากครับ
แต่ใช้เทียบกับรถอื่นๆที่พี่จิมทำรีวิวเหมือนกันได้ เพราะสภาพแวดล้อม วิธีจับเวลาเหมือนๆกัน

แต่ถ้าจะเทียบข้ามค่ายไม่ได้อยู่แล้วครับ  จะเอา 0-100 ของหนังสือเล่มอื่น มาเทียบกับ HLM เทียบกับ GPS เทียบกับเราจับเอง มันไม่ได้อยู่แล้วล่ะครับ

อย่างผม อยากรู้ 328i แรงแค่ไหน ผมขับมาสด้าสอง ผมก็ไปดูอัตราเร่งมาสด้าสอง เทียบ 328i ก็พอจะเห็นภาพแล้วครับ ว่าเร็วกว่าประมาณสองเท่า ส่วนมันจะกี่วิ กี่มิลลิวิ ผมว่า ไม่ได้เป็นประเด็นอะไรครับ

ออฟไลน์ Parinceo

ดูคลิปในยูทูปหลายๆตัว แล้วหาค่าเฉลี่ยครับ  ;D

เท่าที่ดูๆมา รถบ้านของ BMW พวก 6สูบ 3ลิตรลงมา เลขจากโรงงานจะดีกว่า
แต่ถ้าเป็นตัวแรง M5 อะไรพวกนี้ นิตยสารรถทำเวลาออกมาได้ดีกว่าเลขในเสปกครับ

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับวิธัขับด้วยครับ หลายครั้งใช่นักแข่งมืออาชีพ เลี้ยงเบรก+คันเร่งทำให้ออกตัวดี แค่นี้ก็ทำเวลาดีขึ้นได้แล้วครับ
สภาพอากาศ ถนน ยาง อุณหภูมิเครื่อง ล้วนมีผลครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Golf GTi ตัวเลข 0-100 จากโรงงานกับรีวิวพี่จิมมี่เท่ากันเปะ