ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ รถเก่ามา มาเป็นแต่ง + เป็นของเล่น ครับ  (อ่าน 15478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
Re: อยากได้ รถเก่ามา มาเป็นแต่ง + เป็นของเล่น ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:36:08 »
ขอแจมด้วยนะครับ แต่ไม่ใช่ตัวเลือกของเจ้าของกระทู้
แต่ถ้าให้เชียร์ผมว่า es ดีกว่า ยิ่งลองไปดู 1 ในสมาชิกของ
 Es club สีแดงเครื่อง k 20 a สุดๆ จริง ถ้าทำให้สุดๆ
รับรองรถที่ไม่ค่อยมีใครทำมาก จะเด่นดี เหมือนผมตอนนี้ได้
Ae101 มาไว้หลังจากที่จอดมาเกือบๆ ปี ได้ไอเดียจากที่เมื่อต้นปีที่แล้ว
ได้ไปญี่ปุ่น ไปเจอ levin แต่งที่นู้นมเลยคิดว่ากลับมาจะ
คืนชีพ ae 101 เลยจัดไปทำสีเป็นน้ำเงิน subaru im sti
แล้วหาของแต่งมาเรื่อยๆ ตอนนี้น่าจะ 60% แล้ว
เหลืองานใหญ่คือ เครื่องกำลังลังเลว่าจะ na หรือ turbo
ถ้า na ก็ 4a ถ้าโบก็ 3s เท่าที่ไดูของมาเชียงกงบอกว่า
สิ้นเดือนจะมีหัว  ซิลิก้า เครื่อง 3s turbo พร้อมแพหน้า
และกล่องซิ่ง และเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะมา เลยวางมัดจำไว้
กะว่าอยากได้ซัก 250 ม้า ไม่รู้งบที่วางไว้จะพอไหม อิอิ
แต่ตอนนี้ได้ช่วงล่างเป็น tein และชุดค้ำต่างๆ มาเกือบครบ
ภายในได้ recaro evo 9 มาคู่ และชุดแปลงหน้าเป็น levin
รอจัดลงน้อง ae101 โดเรม่อนกะลังจะซ่าแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: อยากได้ รถเก่ามา มาเป็นแต่ง + เป็นของเล่น ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:33:17 »
ถ้าจะแนะนำ ต้องซื้อเป็นตัว 2.0 จากโรงงานเท่านั้น จะตัวเก่าปี 2002
หรือว่าตัวใหม่โคมดำปี 2003-4 ก็ไม่ว่ากัน เพียงแต่ตัวแรกหล่อน้อยกว่านิด
ได้พวงมาลัย NARDI แท้จากโรงงานมา ในขณะที่ตัวที่สองมีแค่พวงมาลัยเหมือนหน้าตา NARDI เท่านั้น
ที่ให้เลือก 2.0 เพราะ ถ้าขุดลึกลงไปจากเปลือกนอก มาสด้าทำบ้าอะไรกับ Protege 2.0 มาค่อนข้างเยอะมาก

เริ่มจาก ตัว Member คานรับเครื่องที่มีบาร์เหล็กด้านล่างเสริมให้ตั้งแต่แรก แรคพวงมาลัยที่เซ็ทมาหนักกว่า คมกว่า แน่นกว่า
เหล็กกันโคลงหน้าและหลังขนาดใหญ่กว่า มีสตรัทบาร์มาจากโรงงาน ดิสก็เบรก 4 ล้อ ภาษีดีกว่าถ้าจะเอาไปทำต่อ
ถ้าอยากแรงสบายๆ ก็หา FS-ZE ตัวนอกตรงรุ่น พร้อมคันเกียร์ +/- มาลง อัพเป็น 170 แรงม้า ขับสบายสบาย แรงบิดยาวยาว
หรืออยากจะซน ก็ไปสั่งชุด Turbo kit ของ Mazdaspeed Protege ในฝั่งอเมริกาและออสเตรเลียได้ แบบ Bolt-on
มาติดตั้งบนเครื่องยนต์เดิม ได้ม้าราว 170 เท่ากัน แต่อัตราเร่งที่ทำได้จะรุนแรงกว่ากันเยอะ
ลองหาคลิป Mazdaspeed กับ RX-8 ดูครับ แต่ราคารวมภาษีก็น่าจะแพงหน่อยนะ

พี่เนยครับ สองตัวนี้มันถอดมาใส่กันได้มั้ยครับ หรือว่ามันเป็นชิ้นเดียวกับตัวถังมาเลยครับ
แล้ว3 bk อะครับ ตัวถังเหมือนกันทุกรุ่นย่อยหรือป่าวครับ

ถอดใส่ได้ครับ ไม่ได้เชื่อมติดกับตัวรถมาแบบ C-Class W202 รถผมเดิม 1.6 ก็ไปเปลี่ยนมาเหมือนกัน
ส่วน 3 BK และ BL ทั้งสองคันที่บ้าน ยังไม่ได้เริ่มรื้อ เลยไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่ถ้าให้เดา ผมคิดว่ามันจะต้องมีอะไรสักชิ้นที่ต่างกันระหว่าง 1.6 กับ 2.0 นะครับ
เรื่องความซับซ้อนซ่อนเงื่อน กับมาสด้านี่เป็นของคู่กัน ทำคนใช้+แต่งรถ ปวดหัวทุกที

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 11:32:42 »

ขอบคุณ ผู้การ เชง  ครับ 5555++ จริงจริง ชอบ  Protege  มากกว่าครับ  แต่กลัวหา รถ ไม่ได้ เหมือนกัน แต่ตั้ง ราคา ไว้ไม่เกิน สาม เพราะว่า  ต้อง แบ่งเงิน ได้แต่งด้วยครับ

ส่วนตัว จะเป็นเกียร์ AT ก็ได้ ครับ อิอิ  เพราะ อยาก แค่ ใส่ล้อแม็ก  แต่งท่อ แค่นี้อ่ะครับ  แบบว่า  เอาหน้าตา กับ เสียง ขู่ ไว้ก่อน  555++ เครื่อง  เดิมเดิม ก่อน ได้ ครับ

แต่เห็น ธิดา โบ ของ Commander Cheng  แล้ว  ก็ น้ำลายไหล เหมือนกัน อิอิ

อ่า....ผมกลับมองว่า ถ้าแต่งแบบนี้ เอา Mazda3 BK ไปแต่งให้เทพได้เลยนะครับ ในงบ 3แสนที่จะเอามาซื้อรถอีกคัน ถ้าใช้ตัว 1.6 กลัวไม่แรง ก็ยกเอาเครื่อง 2.3 n/a ของ spec นอก มาลงได้ครับ มีทั้ง A/T และ M/T ถ้ายังไม่แรงพอก้อลงเครื่อง MPS 2.3T ไปเลย คราวนี้แรงแบบสัมผัสได้ (แต่ผมไม่เคยลองนะ อิอิ) มีอู่นอกหลายอู่รับทำครับ
เรื่องท่อ เอาตั้งแต่ Header มาเลยครับ ของตรงรุ่นมีหลายเจ้า Thunder, Engineer Tech และอื่นๆ + ท่อ GP Sport ตรงรุ่นเข้าไป เสียงดุเลยครับ (ไม่ใส่ Siliencer นะ) ได้แรงด้วย หรือจะลามไปต่อที่ท่อรวมไอดีด้วย มีของ Weapon R ให้เลือกครับ แต่ลงอันนี้ คงต้องจูนกล่องด้วย ไม่งั้นหายหมดครับ
ด้านล้อ Mag ด้วยงบที่มีจัดล้อ Forged + ยางเทพๆได้เลยครับ ใน Club ก็มีพี่ๆขายล้อแท้มือสองราคาดีๆอยู่หลายเจ้า
ชุดแต่ง ร้านมีฝีมือที่ทำประจำมีอยู่หลายร้านครับ ราคาแรงพอควร แต่ไม่เกิน 5หมื่นหรอกครับ ได้กันชนหน้า+หลัง และสเกิตข้างด้วยเอ้า ราคานี้ได้ฝากระโปรงด้วยครับ
ตัว BK ผมว่าของเล่นเยอะนะ เพราะ รถมันออกมานานแล้ว อันที่ใกล้ใกล้จะตกรุ่นไป 2 Gen ละ
PS. Step ที่พูดมา ผมก้ออยากทำนะ แต่ผมไม่มีงบจะทำหรอกครับ ดูคนอื่นเค้าแต่งกันไปก้อสุขใจแล้ว แหะๆ