ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับระบบเบรกของ camry hybrid ครับ  (อ่าน 5786 ครั้ง)

maxvn

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยครับครับว่าระบบเบรกของ camry hybrid ใช้กำลังเครื่องยนต์เป็นตัวช่วยเบรก ทำให้ผ้าเบรกเกือบจะไม่ได้ใช้ แล้วในกรณีถ้าเราเอารถไปขับลงจากทางพวกเขาตามเชียงใหม่อย่างนี้ แล้วเราขับเลียเบรก จะมีโอกาสเบรกไหม้เหมือนรถที่ใช้ระบบเบรกปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับระบบเบรกของ camry hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:57:25 »
เครื่องยนต์ กับมอเตอร์ น่าจะคนละอย่างครับ และแคมรี่ไฮบริดใช้มอเตอร์ เป็นไดนาโมปั่นไฟกลับไปแบต ใช้เกียร์ B ได้เลย มันจะได้หน่วงๆ แต่ไม่รู้ว่าถ้าแบตเต็ม มันจะหน่วงให้ไหม ไม่งั้นพลังงานจะไปไหนล่ะ?

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับระบบเบรกของ camry hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:59:45 »
เลียเบรกตลอดยังไงก็ไหม้ครับ ผมทำเบรค camry hv เฟดมาแล้วครับแต่ไม่ได้ใช้ลงเขานะ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:05:06 »
มันใช้มอเตอร์เบรคครับแล้วก็ชาร์ตไฟไปในตัว เบรกมันจะเป็น2สเตป เหยียบเบาๆจะใช้แต่มอเตอร์

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 00:06:35 »
ลงเขา เข้าเกียร์ไปที่ตำแหน่ง B ครับ จะหน่วงลงหน่อย
เหมือนเราเข้า D3 แต่ไม่มากเท่าเกียร์ปกติ

ส่วนเบรกก็แตะๆปล่อยๆครับ ลงอินทนนท์ ลงดอยสุเทพมา สองปีก่อน ก็โอเคครับ
: )

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 00:18:21 »
เครื่องยนต์ กับมอเตอร์ น่าจะคนละอย่างครับ และแคมรี่ไฮบริดใช้มอเตอร์ เป็นไดนาโมปั่นไฟกลับไปแบต ใช้เกียร์ B ได้เลย มันจะได้หน่วงๆ แต่ไม่รู้ว่าถ้าแบตเต็ม มันจะหน่วงให้ไหม ไม่งั้นพลังงานจะไปไหนล่ะ?
อาจไปเลี้ยงระบบไฟทั้งรถ แทนเครื่องยนต์์รึเปล่าครับ เพราะเครื่องยนต์มันหยุดการทำงานได้นี่นา *-*

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:16:51 »
ผมว่ายังไงไดนาโมมันก็ช่วยหน่วงอยู่ดีนะครับ ลักษณะคล้ายๆกับใช้เกียร์ต่ำช่วยหน่วงครับ แค่พลังงานไม่สามารถไปเก็บเพิ่มที่แบตเตอรี่ได้แล้วแค่นั้นครับ
ส่วนพลังงานนั้นหายไปไหน ก็ความร้อนไงครับ ซึ่งก็ไประบายออกทางอื่นเอา

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:21:00 »
โดยปรกติแล้ว สำหรับรถ Hybrid เมื่อเหยียบเบรค Step แรก Regenerative brake จะทำงานก่อน คือไดนาโมปั่นไฟกลับนั่นแหละ จะได้แรงหน่วงในระดับนึง แต่ถ้าต้องการแรงเบรคมากกว่านั้น Friction brake ที่ล้อจะเริ่มเข้ามาทำงาน  (แต่อาจจะมีช่วง overlap อันนี้ไม่แน่ใจ)

ดังนั้น โอกาสที่การเลียเบรคไปเรื่อยๆ แล้วจะเบรคแตกนั้น ก็จะน้อยกว่ารถปกติครับ แต่ก็ใช่ว่าไม่มี หากเบรคหนักๆ

ดังนั้น รถ Hybrid จึงให้เกียร์ B มาด้วยครับ
ความแตกต่างระหว่างเกียร์ B กับการเหยียบเบรคปกติ ก็คือใน เกียร์ B เมื่ออยู่ในความเร็วสูง หรือลงเขาชันๆ เครื่องยนต์จะติดขึ้นมาให้ด้วยเพื่อสร้างแรงหน่วงมากขึ้นไปอีก (ปกติลงเขาเครื่องยนต์จะดับ) เหมือน Engine brake ในรถยนต์ทั่วไป เพื่อไม่ให้ load ตกอยู่กับ Friction brake มากเกินไปหลังจากที่ Regen brake ทำงานเต็มที่ไปแล้ว หรือแบตเต็มจนชาร์จไม่เข้าแล้ว

สรุปว่ายังไงก็มีโอกาสเบรคไหม้ได้เหมือนกันครับ ถ้าจะลงเขาทางยาว ต้องให้เบรค 3 อย่างทำงานร่วมกัน คือ Regen brake, Engine brake และ Friction เบรคครับ

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:32:34 »

ถูกแล้วครับ ถ้าแบตเต็ม (ประมาณ 75-80%) มันจะหยุดชาร์จ และไม่หน่วง (ไม่มีที่ให้เอาพลังงานไปทิ้ง) หลังจากนั้น มันจะสลับไปใช้ Friction brake ทันที engine brake จึงจำเป็นมากในตอนลงเขาครับ ไม่งั้นเบรคไหม้