ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความเห็นของสมาชิกเรื่องรถหน่อยครับกำลังมีแผนที่จะซื้อรถเร็วๆนี้ครับ  (อ่าน 3305 ครั้ง)

ออฟไลน์ dbaa

• Newbie
  • *
สวัสดีครับแอบติดตามอ่านเว็บนี้มาสองปีแล้วได้ฤกษ์สมัครสมาชิกซะที

คือเรื่องก็มีอยู่ว่าเนื่องจากเจ้า Benz W140รถของที่บ้านคันที่ใช้อยู่เริ่มงอแงบวกกับเพิ่งเรียนจบคุณแม่ก็เลยว่าจะขายแล้วเปลี่ยนใหม่ให้เป็นของขวัญเรียนจบเอาไว้ใช้เป็นของตัวเองก็เลยมีChoiceดังนี้ครับ
ปล คันนี้จะใช้ประมาน 5-6ปี ครับปกติก็วิ่งไปกลับกรุงเทพระยองอาทิตละสองถึงสามครั้งผมอายุ 21ปีครับเลยค่อนข้างขับรถเร็วบ้างตามโอกาสแล้วก็ค่อนข้างห่วงเรื่องความปลอดภัยครับเนื่องจากสองปีที่แล้วเคยเอาเจ้า w140 ไปหมุนมาครับรถก็เละเอาการแต่โชคดีที่ตัวผมไม่เป็นไรนับแต่นั้นเวลาฝนตกจะขับระวังมากครับ
1. BMW 520d Sport E60 ปี2010--ชอบคันนี้มากครับเป็นมือสองประหยัดสมรรถนะดีช่วงล่างก็ดีแต่คุณแม่และที่บ้านยังไม่ค่อยokเพราะที่บ้านไม่เคยใช้ BMW ครับกลัวค่าซ่อมจะหนักหลังจากหมดBSI น่าจะสองปีที่ยังเหลือเพราะทั้ง E-class และ เจ้า W140 ที่ใช้อยู่ค่าซ่อมเวลาเสียทีก็เหงื่อตกอยู่ครับ
2.Volvo V 60 2013----คันนี้คงออกเป็นป้ายแดงแล้วก็มีประกันห้าปีแต่คุณแม่ก็ยังห่วงเรื่องซ่อมหลังจากหมดประกันแล้วก็ราคาขายต่อครับ Volvoคุณแม่ชอบที่มันปลอดภัยครับ
3. Camry Hybrid---คันนี้ไปลองขับแล้วก็พาคุณแม่ไปนั่งมาแล้วแม่ก็ชอบส่วนผมก็คิดว่ามันokแต่ก็ไม่ได้ชอบเป็นพิเศษแต่คุณแม่ดูจะอยากจะให้เลือกคันนี้เพราะคิดว่าค่าซ่อมไม่น่าจะแรงเท่ารถยุโรปในระยะยาวแล้วก็ราคาขายต่อไม่น่าจะแย่มาก (คันนี้น่าจะอนุมัติง่ายสุดครับ)
4. E220 CDI w211---ประหยัดช่วงล่างokแต่ไม่เคยขับเพราะคิดว่ามันน่าจะเหมือนกันกับ E280 w211 เครื่องเบนซินของแม่

ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ขับรถยี่ปุ่นซักเท่าไรครับเพราะไม่ค่อยมีโอกาสเนื่องด้วยตั้งแต่ขับรถได้ก็เอา w140ไปใช้ตลอดเพราะมันจอดอยู่เป็นรถสำรองของที่บ้านไม่ค่อยมีคนใช้ส่วนmazdaสามของพี่สาวก็ไม่ค่อยได้แตะเพราะเค้าหวง
ผมเลยอยากขอความเห็นสมาชิกในบอร์ดดกี่ยวกับรถในรายชื่อนี้หน่อยครับว่าแต่ละคันเป็นยังไงครับ
ขอบคุณมากๆครับ  :)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
นี่เลยกำลังดัง อ่านตั้งแต่หน้า1-6 ไปหน้า6มีข่าวตัวใหม่อีก

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31448.0.html

ถ้าชอบโตโยต้าผมแอบเชียร์พรีอุสแทนแครมรี่ (ชอบส่วนตัว)  ;D ;D สวยมาก

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
Camry HV ครับ

แรง ประหยัด ไม่จุกจิก ราคาขายต่อดีเยี่ยม

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
รถยุโรปมือสอง ถ้าไม่แน่ใจก็อย่าซื้อดีกว่านะครับ  W211ปัญหาเยอะนะครับเจอมากับตัวเองแล้ว
สงสัยว่าทำไมไม่เทียบ volvo S60 กับ camry ครับ
ถ้าผมเป็นคุณ ใช้ 5 ปี แล้วขาย ผมเลือก volvo S60 B เพราะ
+ ราคาพอๆกับ camry hybrid
+ ปลอดภัยที่สุดแล้ว ถ้าคุณเน้นด้านนี้ คุณน่าจะหากระทู้เก่าๆเทียบการชน ดูในyoutubeก็ได้ จะรู้ว่าtoyotaไม่น่าคบ
+ ค่าซ่อม/เข้าศูนย์ ฟรีตลอด5ปีเลย จ่ายแต่ค่าน้ำมัน E85
แน่นอนว่า camry ราคาขายต่อดีกว่า แต่ลองคำนวนค่าใช้จ่ายที่ต้องเอารถเข้าศูนย์ตลอด5ปีด้วยนะครับ สุดท้ายผมว่าไม่หนีกันเท่าไร

ปล.  ผมใช้ volvo S60 S อยู่และพอใจมาก

ออฟไลน์ beerrl

ผมเสนอตัวเลือกอีกตัวหนึ่งครับ BMW F30 320i รุ่น base ครับ 2.2MB
คันนี้ได้ช่วงล่างที่ดีเยี่ยม รถใหม่ BSI 5 ปีเต็ม เครื่องแรงกว่าทุกคันที่ว่ามา ประหยัดน้ำมัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเสนอตัวเลือกอีกตัวหนึ่งครับ BMW F30 320i รุ่น base ครับ 2.2MB
คันนี้ได้ช่วงล่างที่ดีเยี่ยม รถใหม่ BSI 5 ปีเต็ม เครื่องแรงกว่าทุกคันที่ว่ามา ประหยัดน้ำมัน

+1 เพิ่มงบเป็น F30 320i base เลยครับ ผมว่าเวิร์ค BSIครบ 5 ปีด้วย

แต่ถ้าใจผมนะ อยากได้ E60 ครับ ชอบมากๆเลยรุ่นนี้

ถ้าแคร์ค่าซ่อม ใช้ไม่ยาวมาก Camry HV ก็ดีครับ แต่ราคาร่วงเยอะกว่าตัวธรรมดา

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณ เน้นเรื่องการขับขี่ สามตัวนนี้ เบ็นซ์น่าจะดีสุดครับ รองลงมา บีเอ็ม  ตัวสุดท้ายคือ แคมรี่ HV

แคมรี่ตัวนนี้ถึงช่วงล่างได้รับการพัฒนาให้ดีกว่ารุ่นก่อนแล้ว (รุ่นเก่ามีปัญหาสปริงแข็ง ส่วนใหญ่ทุกคนต้องไปหาโช๊คนอก อย่าง new SR มาใส่ถึงจบ) แต่ก็ยังมีตึงตังเด้งๆ บ้างนิดๆถ้าใช้ไปซักพัก (เกินหมื่น) เปลี่ยนยางมาใหม่ๆช่วยได้ แต่ก็ม่เนียนขนาด บีเอ็ม กับ เบ็นซ์แน่นอนครับ ที่ต้องบอกแบบนี้เพราะตัวเลือกคุณมันรถยุโรปเลย ถ้าจะเทียบช่วงล่างกับรถยุโรป แคมรี่ HV ยังไม่ใช่คำตอบครับ เทียน่า ยังอาจจะใกล้เคียงกว่า อย่าไปเชื่อลองขับมากนักเพราะเรื่องช่วงล่างต้องใช้ไปเกินหมื่นโลครับ ถึงจะเจอของจริง

แต่ถ้าสนเรื่องงบประมาณ ค่าซ่อมจุกจิก ค่าประกัน และยอมลดความคาดหวังกับช่วงล่างลงได้  แคมรี่ HV ตัวใหม่นี้เป็นคำตอบให้คุณได้เลย ใช้ไปซะหน่อย เปลี่ยนยางเป็นคอมฟอร์ท ถ้าโชคศูนย์ทาคิโกะที่เป็นตัวถูกสุดๆๆๆๆในท้องตลาดเริ่มเอาสปริงไม่อยู่ก็เปลี่ยนโชคนอก แน่น นุ่ม หนึบ ก็จะได้ช่วงล่างรถดีเกือบที่สุดในรถระดับเดียวกันตอนนี้แล้ว รับรองว่าจะติดใจครับ
ส่วนราคาขายต่อ ตกนะครับ ห้าปี หายไปเป็นครึ่งๆน่ะ เผลอๆขายไม่ลง ใช้ยาวๆคุ้มกว่า เพราะไอ้ที่มันตก ไม่ใช่เพราะค่าซ่อมครับ แต่เป็นค่ากลัว ไฮบริด ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียวอะไหล่ต้องเบิกห้าง แต่ละตัวที่เค้าว่ากันราคาไม่ถูกเลย แต่เดี๋ยวก่อน ตั้งแต่ออกรถกันมาจนป่านนี้ โฉมเก่ายังไม่มีตัวไหนมีปัญหาเลยนะครับ แต่มันเป็นเรื่องของความกลัวของคนซื้อ เค้าไม่รู้คุณทำรถโทรมมาแค่ไหน เกิดต้องซ่อมทีคนซื้อต่ออ่วมอรทัย ดังนั้นผมถึงบอกว่า คนส่วนใหญ่เลยเลือกใช้ต่อครับ ไม่ขาย เพราะฉะนั้นถ้าเลือกมาทางนี้คิดดูให้ดีๆนะครับ

เอาเป็นว่า ถ้างบไม่จำกัด จัดเบ็นซ์ เบ็นซ์มันดีกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วครับ ถ้าท่านอยู่จะทราบดี ใช้ไปสี่ห้าปี ช่วงล่างเนียนยังไง อย่างนั้น บีเอ็มจะไม่ค่อยทน ผมเลยไม่เชียร์ เคยได้ใช้อยู่ช่วงนึง ยอมรับเลยว่าปวดหัว ต้องซื้อมือหนึ่งอย่างเดียวจิงๆ แต่ถ้าเสียดายเงิน รับได้กับช่วงล่างที่ด้อยลงมา จัดเลยครับ แคมรี่ ผมรับประกันเรื่องความแรง

ออฟไลน์ dbaa

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยตอบนะครับตอนแรกๆก็มองๆซีรี่สามไว้เหมือนกันครับแต่ในความคุ้มค่าแล้วvolvoมันน่าจะดีกว่าครับก็เลยตัดserie3ออกไปส่วนตัวผมเป็นคนตัวสูงใหญ่ครับสูง190ซมแล้วก็เริ่มขับด้วยคันใหญ่อย่างs-classเลยผมก็เลยรู้สึกว่าอยากจะลดขนาดลดลงมาในระดับหนึ่งก่อนเพราะยังค่อนข้างจะติดความกว้างของs-classครับอีกอย่างผมก็ๆม่อยากรบกวนเงินคุณแม่มากครับเลยตั้งงบไง้ไม่เกินสองล้านต้นๆอ่ะครับผมก็หาข้อมูลไปก่อนเพื่อจะได้เสนอคุณแม่ถูกอ่ะครับเลยเข้ามาขอความเห็นคำแนะนำสมาชิกดู :)

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
วอลโว่ดิ เดี่ยวนี้ราคาอะไหล่ก้ไม่แพงเหมือนแต่ก่อนแล้ว แล้วดีไซน์ผมว่า เวลาขับอยู่ มันดูสง่ามากกกกกกก